Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Pond
bally
aynitap
tandee
ToNg-11
folkybang
pengg
11 posters

ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ

pengg
    pengg
    Rank : Amateur

ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ Empty ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by pengg Fri Aug 28, 2009 4:18 pm

ที่อัมพวาครับ อย่ากได้เทคนิคเอาไปใช้กับเจ้าตัวเล็กเยอะครับ ฝากดูให้หน่อยนะครับ
    D60+18-55KIT f18 34mm. 0.8วินาที ISO 100
    Mad ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ 1251450604_0.32176000
    folkybang
    folkybang
    Rank : VIP

From : Bangkok

ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ Empty Re: ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by folkybang Fri Aug 28, 2009 5:55 pm

- แสงสวย บรรยากาศดีครับ ไฟแฉก ๆ

- ถ้าจะถ่ายแบคการ์วก็ไม่น่ามีแสงเส้น ๆ ของเรือและเร่งความเร็วชัดเตอร์มากขึ้นเพื่่อให้ คนไม่เบลอครับ

- ถ้าจะ่ถ่ายแสงก็น่าจะเปิดชัตเตอร์นานกว่านี้ครับ

- คอมโพสอีกนิดนึงครับ คือ ถ้าถ่ายร้านใดร้านหนึ่งร้านเดียวน่าจะสวยกว่าถ่ายทั้ง 2 ร้านอยู่ในรูิปเดียวกัน
    ToNg-11
    ToNg-11

ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ Empty Re: ฝากรูปกลางคืนอีกหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Fri Aug 28, 2009 7:27 pm

ภาพยังดูแน่นๆไปอะครับ +/- สัก 1 สตอป ครับ ภาพจะดูมีรายละเอียดมากขึ้น
    tandee
    tandee
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by tandee Fri Aug 28, 2009 8:54 pm

เงาสะท้อนน้ำสวยเลยครับ
    คล้ายกับภาพก่อนเรื่องซํบเจ็ค ที่จะเน้นเป็นจุดสนใจภาพครับ
    อาคารร้านทางด้านขวาน่าจะเป็นจุดเด่นที่จะนำเสนอ แต่เก็บภาพมาไม่ครบขอบหายไป
    ดูครึ่งๆกลางๆ นะครับ
    อีกหนึ่งความเห็นครับ
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri Aug 28, 2009 10:07 pm

ชอบภาพนี้มากกว่าภาพที่แล้วครับ ดูมีอะไรให้ดูมากกว่า

วัดแสงพอดีแล้วเห็นรายละเอียดสำคัญครบ

ใช้รูรับแสงเล็กทำให้มีแฉกไฟ

องค์ประกอบยังไม่ดี ยังใช้มุมไวด์ได้มากกว่านี้ น่าจะเก็บบ้านให้ครบ

หรือลองเดินไปทางขวาสักนิด หันกล้องให้ขนานเป็นระนาบเดียวกับฝังตรงข้ามเลย ความรู้สึกว่าน่าจะดีกว่าเอียงนิดเดียวอย่างในภาพครับ
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Sat Aug 29, 2009 12:32 am

ภาพมันกลางไปหรือป่าว มันทําให้ดูเหมือนภาพถูกแบ่งออกมาเป็นสองส่วนเกินไป

โอเวอร์ไปแต่ไม่รู้ว่ากี่สตอป

เส้นแสงไม่ชัดเจน คิดว่าน่าจะเปิดชัตเตอร์ให้นานกว่านี้นิดนึง

แต่ผมชอบอารมณ์ของภาพมากเลย ได้บรรยากาศดี Smile
    Pond
    Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond Sat Aug 29, 2009 10:57 am

ส่วนตัวแล้วคิดว่าอยากให้ภาพลงมากมากกว่านี้หน่อยครับ

รู้สึกว่าหลังคาบ้านจะอยู่ติดขอบบนไปหน่อย Question
    idontwantsator
    idontwantsator
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sun Aug 30, 2009 11:06 am

เดาว่าน่าจะเล่นน้ำ ..เงาสะท้อนในน้ำ
    แต่ยังอยากให้เห็นแหล่งกำเนิด จึงเก็บมาด้วย
    มันยังดูเยอะไปครับ ละลานตาหาเด่นไม่ได้ใจ
    ความรู้สึก(ผม)เวลามองมันดูกั๊กๆ ระหว่างเอียงกับตรง
    จะเอียงก็น่าจะมากกว่านี้ ถ้าตรงก็วันกันไปเลย เป๊ะ
    ...ที่ว่ามาทั้งหมดนี้ผมเดานะ อิอิ
    pengg
    pengg

ตั้งหัวข้อ by pengg Mon Aug 31, 2009 8:48 am

ขอบคุนครับ
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Mon Aug 31, 2009 9:01 am

ภาพนี้โลยนะครับแสงสีสวยเลย ขอตินิดเดียวครับ บ้านทางด้านชวาครับน่าจะเก็บให้หมดนะครับ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Sep 02, 2009 1:19 pm

แนะนำให้เบี่ยงขวา แล้วแขวนหน้าขึ้นอีกนิดเก้บร้านใหญ่ด้านขวามือ เก็บน้ำให้น้อยหน่อย พอดีว่าเส้นแบ่งอยู่กลางภาพพอดี เลยทำให้มองแล้วเหมือนมีสองภาพอยู่ในภาพเดียวกัน แสงโอเค แฉกสวย

รูปนี้ให้ B+ จ้าาา Smile
    Salapoa
    Salapoa
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Tue Sep 29, 2009 11:47 pm

รู้สึกหนักขวาครับ อยากได้เทเลซักตัว ถ่ายเจาะกิจกรรมฝั่งตรงข้ามน่าจะสวยเนอะ ^^

ภาพนี้อยากให้เลือกระหว่างกิจกรรมของผู้คนด้านซ้าย หรือไม่ก็บ้านหลังขวามือไปเลย น่าจะดีกว่า ที่เก็บมาไม่สมบูรณ์ทั้ง 2ส่วน
    ลดพื้นที่ของแม่น้ำลง หรือ ถ้าตั้งใจจะเก็บเงาสะท้อนด้วย ผมว่าเลือกที่ที่มี โทนแสงสีสวยๆ ให้เลือกเล่นสี เยอะๆก็ดีเหมือนกันนะ

อีกหนึ่งความเห็น ของมือใหม่เช่นกันจ้า

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 10:23 pm