Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Dog is fish
pengg
idontwantsator
pixyl
bally
aynitap
10 posters

ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู"

aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู" Empty ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู"

ตั้งหัวข้อ by aynitap Wed Aug 26, 2009 10:47 pm

ถ่าย 2 ช็อตมุมเดียวกันเป๊ะใช้ขาตั้งกล้อง แล้วเอามารวมกันครับ

-ช็อตแรก F11 , 20s , ISO200 เอาสีท้องฟ้า

-ช็อตสอง F11 , 10s , ISO200 เอารายละเอียดพระธาตุ

-ถ่ายตอน 19.20น.

-PS รวมภาพโดยการ mask ภาพบางส่วน + curves + crop + ย่อ + smart sharpen

อยากให้ช่วยวิจารณ์ทุกเรื่อง โดยเฉพาะ

1. สี แรงไปรึป่าว

2. องค์ประกอบ แน่นไปรึป่าว

3. แสงแฟล์ ตั้งใจทิ้งไว้ครับรู้สึกเหมือนรัศมีช่วยดูด้วยครับว่าเหมาะรึเปล่า

4. อื่น ๆ ถ้ามีครับ

วิจารณ์ให้เต็มที่ได้เลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู" _DSC2382
    bally
    bally

ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู" Empty Re: ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู"

ตั้งหัวข้อ by bally Wed Aug 26, 2009 11:06 pm

แว๊บแรกที่มองแสงแฟล์แล้วรู้สึกว่าภาพมันเบลอๆไปหน่อยอะครับ

องค์ประกอบผมว่ากําลังดี ถ้าไม่นับแสงแฟล์
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู" Empty Re: ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยครับ "พระธาตุดอยกอมู"

ตั้งหัวข้อ by pixyl Wed Aug 26, 2009 11:08 pm

แวะมาดูก่อนนอน Smile

เอาจริงๆเลยนะ รู้สึกถึงตัวบุ้งค่ะ แฟล์เป็นขนรอบๆตัว Laughing รู้สึกว่ามันรกนะ ตัดทิ้งดีกว่า
    ไฟแฉกสวย ยิ่งพอมันเรียงกันแบบนี้ ยิ่งทำให้เจดีย์เด่น

เรื่องสีคงแล้วแต่คนชอบด้วย แต่รูปนี้สีอิ่มดี Idea

เจดีย์ข้างหน้าคับจอ เพราะสัดส่วนรูปด้วยรึเปล่า

เลือกเวลาถ่ายดีมากๆ ถ้าฟ้าเป็นสีดำทั้งหมดคงไม่ได้แบบนี้แน่ๆ

processไม่มีที่ให้ติ พี่เอ็มเล่นงี้คนอื่นหนาวเลยนะเนี่ย emo3
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Wed Aug 26, 2009 11:33 pm

สีดี องค์ประกอบได้ แฟลร์ผมว่าใบนี้ไม่ดี มุมขวาบนถ้าสีฟ้าจะแหล่มมากมาย ...เท่านี้ครับ สวยมาก
    pengg
    pengg
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by pengg Thu Aug 27, 2009 8:42 am

ผมว่าลงตัวแล้วนะครับ
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Thu Aug 27, 2009 9:05 am

ลบแสงแฟล์ออกน่าจะทำให้ภาพดูดีไปอีกแบบ
    แล้วก็รู้สึกเหมือนกันนะว่ามันค่อนข้างจะแน่นไปนิดนึง

เฮ้อ..ถ่ายมาที่เดียวกัน เวลาเดียวกัน แต่ทำไมภาพเรา...(no comment)...
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Aug 27, 2009 9:52 am

แป้งว่าภาพนี้สีค่อนข้างแรงไป มันอึดอัดเกินไป เจดีย์รายละเอียดหายไปเยอะ แฟลร์เยอะด้วย ออ มีต้นไม้ติดมาแต่เนียนทำมืดน้าาา
    แป้งขอทำโทษ เพราะปกติพี่เอ็มถ่ายสวยกว่านี้

เอาไป A- พอ เหอๆ Razz
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Aug 27, 2009 10:20 am

1) แฟลร์เยอะไปหน่อย
    2) ถ้าลดแสงจ้าที่องค์พระ รูปน่าจะดูดีขึ้น(รึเปล่าไม่แน่ใจ)

โดยรวมแล้วชอบครับ A ครับ
    tandee
    tandee
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by tandee Thu Aug 27, 2009 7:47 pm

1. หาฉากหน้าหน่อยครับ ให้ภาพดูมีมิติและภาพน่าสนใจ
    2. แฟล์ก็โอเคนะ ถ้าชอบ ก็แปลกดี
    3. ฉากหลังมืดไปนะครับแทบไม่เห็นรายละเอียด
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Fri Aug 28, 2009 1:10 am

ภาพดูแน่นไปครับ
    แต่สีมากเกินจะลายละเอียดของภาพ ขาดหายไปบางส่วน
    ที่เหลือ ตามกระทู้ข้างบนครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 11:28 pm