Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

idontwantsator
Nikon_Blood
Pond
Dog is fish
bally
nine_ob
aynitap
Mickon
pixyl
pencildandy
pengg
15 posters

ฝากวิจารด้วยครับ

pengg
    pengg
    Rank : Amateur

ฝากวิจารด้วยครับ Empty ฝากวิจารด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by pengg Wed Aug 26, 2009 4:38 pm

ภาพนีไม่ได้แต่งอะไรเลยครับนอกจากย่อไซ้ลงมาครับ
    D60เลนส์ kit 18mm. F22 สปีดชัตเตอร์25วินาที ISO 400
    ฝากวิจารด้วยครับ 1251279080_0.82704800
    ขอบคุนครับ
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

ฝากวิจารด้วยครับ Empty Re: ฝากวิจารด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Aug 26, 2009 4:39 pm

ขอวิจารย์ว่างามมากๆ Question
    pengg
    pengg

ฝากวิจารด้วยครับ Empty Re: ฝากวิจารด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by pengg Wed Aug 26, 2009 4:41 pm

ขอบคุนครับ Smile
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Wed Aug 26, 2009 4:49 pm

เอาแบบจริงจังนะค่ะ

เรื่องการจัดองค์ประกอบ พื้นที่ว่างมีเยอะมากเกินไป
    ใช้ขาตั้งกล้องใช่มั๊ยค่ะ เรื่อง iso ไม่ค่อยแน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะต่ำกว่านี้ได้อีก
    ภาพที่ไม่ได้แต่งอะไรทำได้ดีค่ะ แต่ระวังเรื่องลดขนาดภาพแล้วมันจะทำให้รายละเอียดเสียไป (ภาพไม่ชัด)

แนะนำเท่านี้ตามความเห็นส่วนตัวค่ะ Smile
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Wed Aug 26, 2009 4:52 pm

ชอบนะครับ

^^ ชอบไฟเป็นแฉกๆจัง ^^

Idea Idea Idea
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Wed Aug 26, 2009 6:02 pm

ขออนุญาตตรง ๆ นะครับ

-องค์ประกอบวางได้สมดุลย์ซ้ายขวาดีครับ

-มีแฉกดาวสวยครับ

-ภาพไม่มีจุดสนใจ ครับ

-เส้นแสงเรือที่วิ่งกลางน้ำถ้าจะเอามาต้องชัดเจนกว่านี้ เพราะที่ได้มามันกลายเป็นรอยเลอะเทอะ ไม่น่าดู ถ้าไม่ชัดไม่เอามาดีกว่าครับ

-มีแสงแฟล์ให้น่ารำคาญหลายจุดครับ โพรเซสภาพหน่อยจะดีกว่า ยุคดิจิตอลภาพต้องออกมาดีที่สุดครับไม่งั้นแพ้คนอื่นหมด
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Aug 26, 2009 6:17 pm

สปีด นาน ไป หน่อย คับ ....

ยังงัยลองลด ลงมาคับ จะ ทำให้ได้ ภาพอันเดอร์มากขึ้นความอิ่มของสี จะมากขึ้นครับ

เพราะว่าดูแล้วเหมือน rep บนครับ ... มีแสงกวน อยู่ คับ ..
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Wed Aug 26, 2009 6:27 pm

แสงแฟล์เยอะจนดูเลอะเทอะเกินไปครับ

น่าจะกด ISO ลงมาอีก
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Aug 26, 2009 7:19 pm

เป็นผู้กล้ารายแรกเลยนะ pengg
    ฉลองเปิดห้องวันแรกเลย
    ห้องนี้กำเนิดมาโดยมีจุดประสงค์เพื่อวิจารณ์ภาพกันอย่างจริง ๆ จัง ๆ ไม่มีอวย
    เพื่อพัฒนาการถ่ายรูปทั้งคนวิจารณ์ ทั้งผู้ถูกวิจารณ์ ได้อานิสงค์เป็นทอดๆไป

เอาล่ะผู้กล้า เรามาว่ากัน

องค์ประกอบภาพดูดีค่ะ
    เมื่อมองไปยังสองฝั่งของแม่น้ำ แหม.. มันน่าจะเอาฝั่งมาทำเป็นกรอบได้นะเนี่ย
    ภาพของ pengg น่าจะเป็นตลาดน้ำใช่มั้ย
    การที่มันเป็นตลาดน้ำ โดยส่วนตัวนะ ถ้ามีตัวเรืออยู่ด้วย จะทำให้ภาพมีความน่าสนใจขึ้นไม่น้อย (เส้นสีที่แม่น้ำมันน้อยไป)

กำลังคิดว่าถ้าได้แสงทไวไลท์ (พระอาทิตย์กำลังจะตก/เพิ่งตก) นะ คงได้เห็นสีสันสวยๆของท้องฟ้าด้วย

แฉกไฟคม สวยดี แม้จะดูรกๆไปบ้าง

แค่ความเห็นนึงค่ะ
    Pond
    Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond Wed Aug 26, 2009 9:07 pm

เท่าที่ดูๆคิดว่าภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่น่ะครับ Process ภาพซะหน่อยก็น่าจะ ok

ส่วนจุดอื่นก็อย่างที่แต่ละคนได้บอกไปครับ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Wed Aug 26, 2009 9:21 pm

เล่นยังงี้ใครจะกล้าโพสเป็นรายต่อไปหล่ะเนี้ย
    Very Happy Very Happy Very Happy
    สำหรับผมขอวิจารณ์แบบคนทั่วไปไม่มีความรู้อะไร
    1) ถ้ามีเรือสักลำน่าจะเวอร์ค
    2) แสงประกายมากไปหน่อย

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Wed Aug 26, 2009 10:38 pm

เฮ่อๆ ...ขอแบบเต็มที่นะ อยากให้คนอื่นเต็มที่กับภาพผมเช่นกัน อิอิ
    - สว่างไป ทำให้รายละเอียดไม่ชัดเจน
    - ขาดจุดดึงดูด ละลานตาไปหมดไม่มีจุดเด่น

...แค่นี้แหละ เพราะไม่มีความรู้อะไร คิดเห็นส่วนตัวทั้งนั้น ฮ่าๆ
    newd60
    newd60
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by newd60 Wed Aug 26, 2009 11:11 pm

จากความเห็นส่วนตัวคือ

ประกายแสงมันเยอะเกิน
    pengg
    pengg

ตั้งหัวข้อ by pengg Thu Aug 27, 2009 8:40 am

ขอบคุนสำหรับทุกความเห็นครับขอบคุนครับ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Aug 27, 2009 9:47 am

เก็บแสงจากหลอดไฟได้สวยค่ะ แต่ยังขาดจุดเด่นอยู่ ถ้าจะให้แม่น้ำเด่นต้องเก็บไฟจากเรือให้ได้ชัดมากกว่านี้ เอาเป็นว่าทำได้ดีพอสมควร
    สรุป ป้าให้ B+ นะจ๊ะ Smile
    tandee
    tandee

ตั้งหัวข้อ by tandee Thu Aug 27, 2009 7:32 pm

ส่วนไฮไลท์เว่อไปนิดครับ
    มีเส้นนำสายตาแล้วแต่หาจุดเด่นของภาพไม่เจอครับ
    ลองขยับหันกล้องไปทางขวาอีกนิดให้บ้านเป็นจุดเด่นของภาพอาจจะดีขึ้น
    อีกหนึ่งความเห็นนะครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Fri Aug 28, 2009 1:14 am

ลองชดเชยแสงลง อีกครับ ภาพจะได้มีลายละเอียดมากขึ้น เส้นนำสายตาดีครับ แสงไฟกระทบน้ำดูดีเลย

เวลาขณะนี้ Tue May 21, 2024 12:22 am