Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Wutzpins
popeye2527
lenuktle
NikMonster
carmanrider
aynitap
m©ee
enyalius
12 posters

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย

enyalius
    enyalius
    Rank : Amateur

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย Empty มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย

ตั้งหัวข้อ by enyalius Mon Aug 24, 2009 10:23 pm

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย Dsc0537a.th

เหมือนอย่างภาพนี้อ่ะคะ ฝนใช้โฟกัสตรงกลางเล็งที่หน้าของหลาน กดชัตเตอร์ไว้ครึ่งนึงแล้วจัดภาพใหม่โดยเลื่อนไปทางรูปภาพบนผนัง ตอนถ่ายมันก็ดูชัด แต่พอเอามาเปิดบนคอมก็เห็นว่าหน้าหลานไม่ชัดอ่ะคะ เลยอยากรู้ว่าฝนล็อคโฟกัสแบบนี้ถูกรึป่าว ถ้าไม่ถูกต้องทำยังไง แล้วปุ่ม AE-L/AF-L ฝนกดดูแล้วมันขึ้น EL ใน viewfinder ทำยังไงถึงจะเปลี่ยนให้มันเป็นการล็อดโฟกัสอ่ะคะ Smile
    enyalius
    enyalius

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย Empty Re: มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย

ตั้งหัวข้อ by enyalius Mon Aug 24, 2009 10:24 pm

อ้าว ทำไมคราวนี้ภาพมันเล็กอ่ะ ก็ทำเหมือนทุกทีนี่หน่า emo8
    m©ee
    m©ee

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย Empty Re: มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย

ตั้งหัวข้อ by m©ee Tue Aug 25, 2009 1:15 am

เล็งไปที่ดวงตาของแบบกดชัตเตอร์ลงครึ่งนึงค้างไว้แล้วจัดองค์ประกอบก็โอเคแล้วครับ

ทั้งน้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับสปีดชัตเตอร์กับรูรับแสง แล้วก็มือเราด้วยครับว่านิ่งแค่ไหน

ง่ายๆลองใช้โหมดP แล้วทำตามที่บอกดูก่อนครับ Smile Smile Smile
    enyalius
    enyalius

ตั้งหัวข้อ by enyalius Tue Aug 25, 2009 4:02 am

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองดูใหม่ตามที่แนะนำค่ะ Smile
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Tue Aug 25, 2009 9:12 am

สาเหตุของการเบลอ มีหลายอย่างครับ อาจมาจาก

-โฟกัสไม่ถูกจุด

กรณีภาพของคุณฝนไม่ควรใช้จุดโฟกัสจุดกลางเพราะจะต้องขยับกล้องจัดองค์ประกอบห่างจากจุดที่โฟกัสมาก

ทำให้ตัวแบบหลุดจากพื้นที่ระยะชัดหรือ DOF ภาพก็จะไม่ชัดที่ตัวแบบแต่ไปชัดที่ฝาผนัง โดยเฉพาะกรณีใช้รูรับแสงกว้างระยะชัดจะแคบมาก

ดูจากภาพจะเข้าใจมากขึ้น

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย DOF1-2

ตามภาพวัตถุที่เราต้องการให้ชัดต้องอยู่ในพื้นที่สีแดง ถ้าเราใช้จุดโฟกัสจุดกลางโฟกัสที่หน้าหลานสาว

แล้วจัดองค์ประกอบใหม่ ทำให้ DOF มันจะขยับจากจุดที่เราโฟกัสไปตรงที่ฝาผนัง

วิธีแก้ คือใช้จุดโฟกัสที่ใกล้ตัวแบบที่สุดแทน เวลาจัดองค์ประกอบใหม่จะได้ไม่ต้องขยับกล้องมาก

แต่ภาพของคุณฝนไม่น่าจะเกิดจากกรณีนี้นะ เพราะ DOF ของภาพนี้น่าจะพอ(ใช้ F8 และห่างจากตัวแบบพอสมควร)

ที่ต้องขออธิบายเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง เพื่อไปใช้ในโอกาสต่อไปครับ

-กรณีที่สอง มือสั่น หรือตัวแบบไม่นิ่ง กรณีใช้ความเร็วชัดเตอร์ต่ำ

ดูภาพใหญ่แล้วคิดว่าอาการณ์น่าจะเกิดจากกรณีนี้ครับ

แก้โดยทำให้กล้องนิ่งที่สุด เช่นใช้ขาตั้งกล้อง หรือว่างกล้องไว้ที่นิ่ง ๆ

-กล้องหรือเลนส์มีอาการณ์ out of focus

คือโฟกัสไม่ตรงจุด อันนี้ต้องส่งซ่อมครับ

(ขอแก้ไขภาพนิดนึงครับวาดผิดนิดหน่อยแต่เนื้อหาเหมือนเดิม)

แก้ไขล่าสุดโดย aynitap เมื่อ Tue Aug 25, 2009 12:36 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Tue Aug 25, 2009 10:39 am

aynitap พิมพ์ว่า:สาเหตุของการเบลอ มีหลายอย่างครับ อาจมาจาก

-โฟกัสไม่ถูกจุด

กรณีภาพของคุณฝนไม่ควรใช้จุดโฟกัสจุดกลางเพราะจะต้องขยับกล้องจัดองค์ประกอบห่างจากจุดที่โฟกัสมาก

ทำให้ตัวแบบหลุดจากพื้นที่ระยะชัดหรือ DOF ภาพก็จะไม่ชัดที่ตัวแบบแต่ไปชัดที่ฝาผนัง โดยเฉพาะกรณีใช้รูรับแสงกว้างระยะชัดจะแคบมาก

ดูจากภาพจะเข้าใจมากขึ้น

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย DOF

ตามภาพวัตถุที่เราต้องการให้ชัดต้องอยู่ในพื้นที่สีแดง ถ้าเราใช้จุดโฟกัสจุดกลางโฟกัสที่หน้าหลานสาว

แล้วจัดองค์ประกอบใหม่ ทำให้ DOF มันจะขยับจากจุดที่เราโฟกัสไปตรงที่ฝาผนัง

วิธีแก้ คือใช้จุดโฟกัสที่ใกล้ตัวแบบที่สุดแทน เวลาจัดองค์ประกอบใหม่จะได้ไม่ต้องขยับกล้องมาก

แต่ภาพของคุณฝนไม่น่าจะเกิดจากกรณีนี้นะ เพราะ DOF ของภาพนี้น่าจะพอ(ใช้ F8 และห่างจากตัวแบบพอสมควร)

ที่ต้องขออธิบายเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง เพื่อไปใช้ในโอกาสต่อไปครับ

-กรณีที่สอง มือสั่น หรือตัวแบบไม่นิ่ง กรณีใช้ความเร็วชัดเตอร์ต่ำ

ดูภาพใหญ่แล้วคิดว่าอาการณ์น่าจะเกิดจากกรณีนี้ครับ

แก้โดยทำให้กล้องนิ่งที่สุด เช่นใช้ขาตั้งกล้อง หรือว่างกล้องไว้ที่นิ่ง ๆ

-กล้องหรือเลนส์มีอาการณ์ out of focus

คือโฟกัสไม่ตรงจุด อันนี้ต้องส่งซ่อมครับ

ชัดเจนตรงประเด็น
    .
    .
    เยี่ยม
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Tue Aug 25, 2009 10:47 am

อธิบายได้เยี่ยมเลยครับ สนับสนุนอีกเสียง+ขอเก็บความรู้ด้วยครับ... Idea Idea Idea
    enyalius
    enyalius

ตั้งหัวข้อ by enyalius Tue Aug 25, 2009 3:29 pm

ขอบคุณค่ะ กระจ่างเลย Smile
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Wed Aug 26, 2009 9:56 am

เข้ามาเก็บความรู้ Smile
    NikMonster
    NikMonster

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Aug 26, 2009 10:43 am

lenuktle พิมพ์ว่า:เข้ามาเก็บความรู้ Smile

น้าสุอย่าเก็บหมดดิครับ เหลือให้ผมมั้ง... emo16
    popeye2527
    popeye2527
    Rank : Master

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Wed Aug 26, 2009 2:56 pm

เก็บๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Thu Aug 27, 2009 2:38 pm

อย่าลืมปรับโหมดโฟกัสให้เป็นAF-Sด้วยนะครับ

ถ้าเป็นAF-Cหละก็ ยังไงก็วืดครับ
    enyalius
    enyalius

ตั้งหัวข้อ by enyalius Thu Aug 27, 2009 6:05 pm

ตอนที่ถ่ายมันเป็น AF-A อ่ะคะ หรือว่ายังไงก็ต้องปรับให้เป็น AF-S ค่ะ Smile
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Aug 27, 2009 8:37 pm

มีปัญหาการล็อคโฟกัสค่ะ รบกวนด้วย Dsc0537a
    แอบเห็นอาการมือสั่นครับ
    Wutzpins
    Wutzpins

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Thu Aug 27, 2009 10:38 pm

คือถ้าเป็นAF-Aมันจะเลือกให้อัตโนมัติจากAF-SหรือAF-Cครับ

ลองเลือกล็อคเป็นAF-Sจะช่วยลดอาการวืดอันไม่พึงประสงค์ได้ดีครับ
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Wed Feb 24, 2010 10:26 pm

Wutzpins พิมพ์ว่า:คือถ้าเป็นAF-Aมันจะเลือกให้อัตโนมัติจากAF-SหรือAF-Cครับ

ลองเลือกล็อคเป็นAF-Sจะช่วยลดอาการวืดอันไม่พึงประสงค์ได้ดีครับ

ชัดเจนครับ ถูกต้องที่สุด Smile
    armce11
    armce11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : รัชดา 32

ตั้งหัวข้อ by armce11 Mon Mar 08, 2010 12:20 pm

อธิบายได้กระจ่างมากครับ เยี่ยมๆ Idea
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Jul 02, 2010 5:54 pm

อิอิ เข้ามาดูเหมือนกานครับ เก็บเกี่ยวไปเรื่อยๆ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 9:05 pm