Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์

dew
    dew
    Rank : Member

ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์ Empty ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์

ตั้งหัวข้อ by dew Sat Aug 22, 2009 4:34 pm

ตอนไปซื้อกล้อง เรา ไม่ได้ศึกษาเรื่อง ของฟิลเตอร์เลยยังรู้เรื่อง Razz
    อยากทราบราคา ฟิลเตอร์ยี่ห้อ marumi 52 mm haze uv
    เค้าขายให้เรา 500 บาท ถือว่าเเพงไหม emo18
    เพราะ เห็นมีหลายเกรด
    ( กล่องเป็นสีเหลือง ดำ ของ ญี่ปุ่น )
    และช่วย แนะนำ ฟิลเตอร์ยี่ห้อที่ดี ดี เเล้ว เป็น cpl ให้หน่อย ค่ะ บอกราคาด้วยนะ Evil or Very Mad
    ขอบคุณ
    emo15
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์ Empty Re: ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Sat Aug 22, 2009 7:30 pm

ถ้าใช่ตัวที่มาเป็นแผงพลาสติก แกะออกมามีฟิลเตร์ใส่กล่องพลาสติกขุ่นๆอยู่
    .
    ถือว่าแพงมากครับ ไม่ทราบว่าร้านไหนครับ บอกมาเลยครับ ป ร ะ จ า น กันไปเลยครับ
    .
    ผมซื้อมาจากร้าน D2H นะครับ ราคา 180 บาท ครับ
    .
    ส่วน CPL อันนี้ผมไม่รู้ครับ ยังไม่คิดจะใช้ ผมคิดว่าลองศึกษาวิธีการใช้ของ CPL ก่อนก็ดีนะครับ เพราะราคาหลักพันครับ
    และมันกินแสงประมาณ 1-2 stop นะครับและใช้กับ Kit ด้วยคิดว่าไม่คุ้มนะครับ เพราะสมมติว่าเปลี่ยนเลนส์นอมอล เราต้องซื้อใหม่นะครับ
    เอาเป็นว่าศึกษาข้อจำกัดของ CPL ก่อนดีกว่าครับ
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์ Empty Re: ราคาฟิลเตอร์ เรื่องของฟิลเตอร์

ตั้งหัวข้อ by pixyl Sat Aug 22, 2009 8:30 pm

แพงไป 500 แน่ะ แค่ UV เอง
    เคยเห็นก็ประมาณ 300 นะค่ะ

cpl ก็มีหลายเกรดค่ะ ตั้งแต่ 200 ยันหลายพัน แล้วแค่คุณภาพ วัสดุ
    เอาพวกที่โอเคหน่อยก็ hoya kenko 52mm ประมาณ 800 ค่ะ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Aug 22, 2009 11:04 pm

โอ้ แพงมากๆครับ ตัวนี้ขอบหนาอีกตะหาก หน้า 52 อย่างเก่ง 200+เองครับ ปกติเวลาผมถ่ายผมชอบเสียนิสัยถอดฟิวเตอร์ออกประจำเลย ชอบเอาฟิวเตอร์มาทำฟากันเลนส์เฉยๆครับเวลาเดินไปไกลๆตอนยังไม่ถ่าย แหะๆ
    dew
    dew

ตั้งหัวข้อ by dew Sun Aug 23, 2009 11:27 am

ครั้งเเรกเราก็ถามว่า ทำไมเเพง ที่ร้านบอกว่า มันราคานี้เลย ถูกเเล้ว ด้วยความที่ไม่ได้ศึกษาก่อน เพราะ เป็นการซื้อครั้งเเรก ศึกษาแค่ราคากล้อง เลนส์ คุณสมบัติกล้อง
    เราก็ไม่โทษเค้านะ แต่ถ้า ไม่เอาเปรียบกัน มันน่าจะดีกว่านี้มาก เราเองก็ซื้อ เค้านะ ไม่ได้ผ่อน หรือ ขอฟรี จ่ายสดก็น่าจะ เเฟร์ ๆ กันหน่อย กระเป๋ากล้อง ยังให้ของไม่ดีเลย ไม่ใช่ nikon ด้วย
    เป็นกระเป๋าเเบบ ใหญ่ ๆ ดูเก่า ๆ ซืด ๆ การเดินตะเข็บ เเย่มาก เราบอกไม่เอา เค้าบอกว่าไม่มีร้านไหน ให้กระเป๋านิคอน เเท้ไปหรอก
    เอาเป็นว่า ไง เราก็เเย่ ที่ไม่ได้ ศึกษาละเอียดก่อน ร้านพันทิป ชั้น3 la ox (พนักงานอาจ ชาร์ต ราคาเองอาจเป็นได้)
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Sun Aug 23, 2009 1:34 pm

dew พิมพ์ว่า:ครั้งเเรกเราก็ถามว่า ทำไมเเพง ที่ร้านบอกว่า มันราคานี้เลย ถูกเเล้ว ด้วยความที่ไม่ได้ศึกษาก่อน เพราะ เป็นการซื้อครั้งเเรก ศึกษาแค่ราคากล้อง เลนส์ คุณสมบัติกล้อง
    เราก็ไม่โทษเค้านะ แต่ถ้า ไม่เอาเปรียบกัน มันน่าจะดีกว่านี้มาก เราเองก็ซื้อ เค้านะ ไม่ได้ผ่อน หรือ ขอฟรี จ่ายสดก็น่าจะ เเฟร์ ๆ กันหน่อย กระเป๋ากล้อง ยังให้ของไม่ดีเลย ไม่ใช่ nikon ด้วย
    เป็นกระเป๋าเเบบ ใหญ่ ๆ ดูเก่า ๆ ซืด ๆ การเดินตะเข็บ เเย่มาก เราบอกไม่เอา เค้าบอกว่าไม่มีร้านไหน ให้กระเป๋านิคอน เเท้ไปหรอก
    เอาเป็นว่า ไง เราก็เเย่ ที่ไม่ได้ ศึกษาละเอียดก่อน ร้านพันทิป ชั้น3 la ox (พนักงานอาจ ชาร์ต ราคาเองอาจเป็นได้)

จิงๆแล้วเวลาไปซื้อของที่พันทิพย์เนี่ย ถ้าเรายังดูของไม่ชำนาญ ควรพาผู้รู้ไปด้วยนะครับ
    เพราะถ้าไม่อย่างนั้นเค้าอาจจะสังเกตุเห็นว่าเราเป็นมือใหม่ อาจจะยัดเยียดของที่ไม่จะเป็นหรือขายของเกินราคาก็ได้นะครับ
    เป็นปกติของพันทิพย์นะครับ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Aug 23, 2009 4:20 pm

dew พิมพ์ว่า:ครั้งเเรกเราก็ถามว่า ทำไมเเพง ที่ร้านบอกว่า มันราคานี้เลย ถูกเเล้ว ด้วยความที่ไม่ได้ศึกษาก่อน เพราะ เป็นการซื้อครั้งเเรก ศึกษาแค่ราคากล้อง เลนส์ คุณสมบัติกล้อง
    โอ้น่าเห็นใจมาก ร้านนี้ผมไปซื้อของเค้าบ่อยมาก อย่างที่กระทู้ข้างบนว่าแหละครับ ต้องพาคนรู้เรื่องอุปกรณ์ไปด้วย ร้านนี้นะถ้ารู้เรื่องเราต่อของได้เยอะแยะเลย ผมซื้อฟิชอาย แค่20000 เองครับ แต่ต้องต่อ+รู้นะครับ
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Sun Aug 23, 2009 8:31 pm

marumi 52 mm haze uv ราคา 500 แพงมากครับ ผมซื้อ 58 mm. ราคา 220.- ลดเหลือ 200.- ที่ร้าน D2H ถ้าขนาด 52 mm.ราคาไม่น่าจะเกิน 200.-ครับ...ถือว่าซื้อประสบการณ์ครับ Idea
    dew
    dew

ตั้งหัวข้อ by dew Mon Aug 24, 2009 9:57 am

คราวนี้ ไม่มีผิดพลาดอีกแน่นอน ค่ะ
    ตอนนั้น เราไม่ศึกษารายละเอียดเอง ก็ผิดที่เรานี่เเหละที่ทำ ให้คนอื่นมาใช้ช่องว่างตรงนั้นเอาเปรียบเรา
    ขอบคุณทุกคน ที่เข้ามาเเสดงความคิดเห็น ค่ะ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 7:21 pm