Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า

haya
    haya
    Rank : Member

เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า Empty เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า

ตั้งหัวข้อ by haya Wed Aug 12, 2009 12:34 am

เก็บของที่บ้านเจอกล้องตัวเก่าของพี่ชาย PANTAX Super A พร้อม Flash AF 200T

ถ้าผมจะนำ Flash มาเสียบกับ D60 จะทำให้กล้องเสียป่าวครับ
    จะเอาไปหัดถ่ายใช้ Flash เล่นๆอะครับ

เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า AF200T

แก้ไขล่าสุดโดย haya เมื่อ Wed Aug 12, 2009 9:02 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า Empty Re: เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Wed Aug 12, 2009 1:10 am

กล้องไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ปัญหาอาจจะเกิดจากแฟลช

เพราะไฟจากDSLRที่ไปสั่งแฟลชมันแรงกว่าSLRสมัยก่อน

อาจจะทำให้แฟลชพังได้

ป.ล.แต่ถ้าจะหัดใช้แฟลชจากตัวนี้ ผมว่าต่างกับBuilt-inแค่กำลังไฟแค่นั้นเอง
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า Empty Re: เปิดกรุที่บ้านเจอ Flash วานผู้รู้ตอบที่จ้า

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Aug 13, 2009 7:44 am

ดูที่ขั้วตรงทัายแฟลชครับ
    ส่วนมากแฟลชเก่า จะมีขั้วเดียว แต่ตัวนี้ผมไม่รู้ครับ
    เอาเป็นว่าถ้ามีขั้วเดียวลองเีสียบกับบอดี้ดู ว่าสัมผัสกับขั้วกลางของบอดี้หรือไม่นะครับ
    ถ้ามีหลายขั้ว แนะนำ หาเทปมาปิด ให้เหลือขั้วกลางขั้วเดียวแล้วใช้ครับ
    ที่เป็นอย่างนี้เพราะถ้ามีหลายขั้ว เกิดไปสัมผัสมั่วๆ เด็วบอดี้จะพังเอานะครับ
    เพราะขั้วกลางเป็นขั้วสั่งยิงครับ

ส่วนแฟลชตัวนี้ ผมลองดูจาก GN คงแรงกว่าแฟลชหัวแน่นอนครับ ใช้ได้ในระยะ 0.6 - 7 เมตร
    haya
    haya

ตั้งหัวข้อ by haya Fri Aug 14, 2009 11:53 am

ขอบคุณครับที่แนะนำ
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Oct 16, 2009 7:02 pm

เคยเจอของลุงเหมือนกันครับ แต่ไม่นึกว่าตอนนี้จะมาเล่นกล้องอ่าครับ เลย ทิ้งไปแล้ว แห่ะๆ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 9:35 am