Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

zeal05
pangfoon
Dog is fish
month24
ArmNo
FOLKY
NikMonster
Yanist
JoE
Pek
theonemanutd
varanut
Derby
audsa-2550
kimoru
pixyl
ToNg-11
Mr. Smooth
crono
nine_ob
deepevil
pencildandy
26 posters

หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ

pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ Empty หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sun Nov 09, 2008 3:48 pm

ใหนๆก็ปักหมุดไปล่ะ ผมก็ขออนุญาติเขียนเป็นเรื่องเป็นราวเลยแล้วกันครับ
    คำว่า หน้าชัด หลังเบลอก็คือ การทำให้วัตถุที่ต้องการให้เด่นมีความคมชัด
    และฉากหลังละลายหรือเบลอไปนั่นเอง ตัวอย่างดูได้จากรูปประกอบครับ

[img]https://2img.net/r/ihimizer/img142/5370/dsc0208n.jpg[/img]

ส่วนปัจจัยที่ทำให้เกิด DOF แบบนี้ก็มีปัจจัยหลายอย่่างครับ
    อย่าแรกเรื่องของ ตัวแบบหรือวัตถุ กับฉากหลัง
    ถ้าฉากหลังนั้นอยู่ใกล้โอกาสที่จะทำให้เบลอได้นั้นต้องพึ่งอุปกรณ์เป็นหลัก
    คือต้องอาศัยเลนส์ที่มี F กว้างๆครับเช่น F 1.2 , F1.4 , F 1.8 ,F 2 , F 2.5 , F2.8 เป็นต้นแต่ว่าราคาเลนส์จำพวกนี้ค่อนข้างสูงพอสมควร
    แต่ถ้าอยากให้ฉากหลังเบลอมากๆโดยใช้เลนส์คิทก็ต้องพยายามหาพื้นที่ที่ทิ้งฉากหลังได้ใกลๆออกไปยิ่งใกลเท่าไหร่ยิ่งดีครับ
    แล้วพยายามเดินเข้าหาตัวแบบหรือวัตถุให้ใกล้ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับฉากหลังก็จะเบลอ

อย่างที่สองมาดูเรื่องของอุปกรณ์คือ เลนส์ที่จะใช้หลายคนบอกว่าไม่มีเลนส์ F แคบๆแบบนั้นก็ไม่ใช่ว่าจะถ่ายไม่ได้
    มองดูเลนส์ที่มีซิครับว่าตัวใหนช่วงยาวที่สุดก็หยิบมันขึ้นมา แล้วหมุนไปที่ช่วงปลายสุดของเลนส์
    ยกตัวอย่าง 18 - 105VR ผมก็จะหมุนไปที่ช่วง 105 mm เลยเปิด F ที่กว้างที่สุดเท่าที่เลนส์ทำได้นั่นก็คือ F5.6ไม่ได้ F2.8 ไม่เป็นไร
    แล้วก็เดินขยับเข้าขยับออกไปไม่ต้องเปลี่ยนช่วงเลนส์พยายามเข้าหาตัวแบบหรือวัตถุที่จะถ่ายให้มากที่สุดเท่าที่ต้องการ
    แค่นี้ฉากหลังก็ละลายสวยได้ครับ โดยส่วนใหญ่คนจะมองข้ามเรื่องนี้กันไป เห็นมันหมุนซูมได้ก็หมุนกันมันเลย แบบว่าเอาสะดวกไว้ก่อน
    ทำไมไม่ลองคิดดูีแบบว่ามันเป็น Fix 105 mm F5.6 ล่ะครับ :lol: และเลนส์อีกตัวก็ 55 - 200 VR ที่หลายๆคนใช้กันในบอร์ด
    ตัวนี้แหละ F 5.6 ที่ระยะ 200mm ก็ละลายฉากหลังแบบงามๆได้ถ้าใช้เป็นครับ

โดยสรุปแล้วเอาแบบง่ายๆเลยคือมันมีปัจจัยอยู่แค่ช่วงของฉากหลังกับแบบ
    และระยะ ของเลนส์ กับรูรับแสงแค่นี้เองแหละครับไม่ต้องไปคิดอะไรให้มากมายปวดหัว
    ถ้าปรับให้มันสัมพันธ์กันรูปก็ออกมาสวยได้ครับ

สำหรับท่านใดมีข้อสงสัยก็ โพสท์ถามไว้ได้ครับเดี๋ยวก็มีคนใจดีมตอบให้เองแหละ
    สมาชิกท่านใดอยากแนะนำความรู้เพิ่มเติมก็แนะนำกันได้เลยครับ :) :) :)

แก้ไขล่าสุดโดย pencildandy เมื่อ Tue Sep 22, 2009 12:53 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ Empty Re: หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ

ตั้งหัวข้อ by deepevil Sun Nov 09, 2008 4:05 pm

ปรับเป็น manual แล้วเปิดรูรับแสงกว้างสุด ปรับโฟกัสไปที่วัตถุที่อยากถ่าย จะได้วัตถุชัด หน้าและหลังเบลอ

แต่ระวังเรื่องความไวชัตเตอร์ด้วยนะครับ ถ้าปรับรูรับแสงกว้าง ชัตเตอร์ต้องไวขึ้นไม่งั้นแสงจะหลั่งไหลกันเข้ามาจนได้แต่ภาพขาวๆ อิอิอิ ^^
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ Empty Re: หน้าชัดหลังเบลอทำไงครับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Nov 09, 2008 4:09 pm

หน้าชัดหลัง เบลอ ฮุๆ ไม่ยาก เรยคับ แฮะๆ

จำไว้ว่า ยึกเล็ก ยิ่งลึก แฮะๆ ก็ คือ ยิ่งรูรับแสงแคบมากเท่าไหร่ ภาพก็จะชัดลึกครับ

แฮะๆ

ดังนั้น เมื่อ เป้นอย่างนี้ ในทากลับกัน เมือรูรับแสงกว้างมากเท่าไหร่ ภาพก็จะชัดตื่นคับ นี่คือหน้าชัดหลังเบลอ แฮะๆ

หรือที่เรียก กันว่า DOF เดฟ อ๊อฟ ฟิล

ดังนั้นถ้า อยาได้ ภาพ ชัดตื้นก็ต้อง เปิดรูปรับ แสงกว้างๆ เข้าไว้คับ แฮะๆ

เเร้วก็ อีกปัจจัย นึงครับ

คือว่า ระยะ ซูม แฮะๆ ยิ่งระยะ ซูม ไกล ก็จะ ทำให้ ระยะโฟกัสใกล้ คับ

ซูมสุด...ก็ จะ ชัดตื่นได้ เหมือนกัน แฮะๆ

ตอนนี้ กล้องมานมี ระบบ Auto focus คับ

เราอยากให้มันชัดตรงไหน ก็ ไปล๊อกมานตรงนั้นแหละคับ อิอิ

วิธีล๊อก ตามดูกระทู้ Mode AE-L , AF-L ใช้ทำอะไร ได้คับ

ยังงัยนี่คือคร่าวๆ ถ้ายังงัย สงสัย ตรงไหน เป้นพิเษศ ถามได้ นะคับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sun Nov 09, 2008 8:37 pm

ขอบคุณครับผม
    แล้วจะลองดูน่ะครับ
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Mon Nov 10, 2008 12:13 am

ง่ายๆ ชัดๆ ก็
    1. รูรับแสงครับ ยิ่งกว้างยิ่งเบลอ (F น้อย ๆ)
    2. ยิ่งเอากล้องไปถ่ายใกล้วัตถุมากๆ และวัตถุที่จะถ่ายอยู่ห่างจากฉากหลังมากๆ ก็จะทำให้ภาพชัดตื้นมากขึ้น
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Mon Nov 10, 2008 9:08 am

ตามที่เพื่อนๆ แนะนำเลยครับ แล้วที่สำคัญถ้าจะถ่าย portrait นางแบบต้องน่ารักครับ เพราะเราจะตั้งใจเป็นพิเศษ แล้วก็ต้องชวนเพื่อนในนี้ไปด้วย...555 Embarassed
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Nov 10, 2008 7:03 pm

ตามๆกันไปครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Nov 10, 2008 9:15 pm

ตอนนี้ผมคิดว่าผมได้อะไรมากกว่าเทคนิคดีครับ
    ผมเห็นถึงมิตรภาพที่อบอุ่นของที่นี่ครับ
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆคนครับ ผมอยากให้สังคมเล็กๆของเราตรงนี้อยู่ไปตลอดน่ะครับ

Crying or Very sad emo18
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Nov 10, 2008 9:57 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:ตอนนี้ผมคิดว่าผมได้อะไรมากกว่าเทคนิคดีครับ
    ผมเห็นถึงมิตรภาพที่อบอุ่นของที่นี่ครับ
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆคนครับ ผมอยากให้สังคมเล็กๆของเราตรงนี้อยู่ไปตลอดน่ะครับ

Crying or Very sad emo18

นันซึ้งร้องไห้เรย ดิ อิอิอิ

แฮะๆๆๆ ยินดีให้ความรู้ถ้า ผมมีนะคับ อิอิ

ไม่หวงๆๆ อิอิ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Nov 10, 2008 10:33 pm

อย่าลืมเสื้อ คลับดี60 หละหาเจ้าภาพออกแบบ +มีดติ้ง อิอิอิ
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Tue Nov 11, 2008 8:38 pm

กระทู้นี้ออกทะเลไปแล้วค่ะ emo

แต่มาซึ้งด้วยคนล่ะกัน Crying or Very sad
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Nov 11, 2008 10:32 pm

แง้ๆ
    ลองปรับมั่วๆดูแล้วตอนอ่านคู่มือก็คิดว่ารู้เรื่องดี
    แต่เวลามาลองถ่ายดูมันเบลอทั้งภาพเลย
    มันไม่มีส่วนใหนชัดเลยอันนี้ปรับแบบ M แล้วลองหาโฟกัสมือหมุนเลนส์คลำไปคลำมาแต่เจ้าไฟบอกโฟกัสสีเขียว
    มันไม่ขึ้นครับบางทีมันก็ขึ้นพอกดชัดเตอร์มันก็ได้ภาพเบลอหมดเลย
    ตอนนี้เริ่มวัดแสงเป็นบ้างแล้วแต่สรุปหน้าชัดหลังเบลอก็ยังไม่เป็น
    ทำไมมันไม่ได้ดั่งใจเลยอ่ะทำไมเกิดมาโง่แบบนี้ก็ไม่รู้อ่ะ
    โหยยยย..... emo12 emo13
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Nov 11, 2008 10:54 pm

เฮอๆ ออโต้โฟกัสปลอดภัยสุดค๊าบบบ

ยังงัย ลองศึกษา เรื่อง การถ่ายภาพเบื้องต้นดูนะคับ เเร้วจา เข้าใจ

เอา เว้บนี้มาฝากละกันคับ

หวังว่าคงมีประโยชน์นะคับ

http://www.krootechno.com/wbi/photo/technic/depth.htm
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Nov 11, 2008 11:30 pm

แนะนำออโต้โฟกัสดีกว่าครับ

อ่อแล้วกรณีรูรับแสงกว้างมาก เช่น 1.4-1.8 ระวังเรื่องโฟกัสเคลื่อนนะครับ
    แก้โดยอย่า งก f มากนัก สัก2.8 นี่ก็กระจุยแล้วครับ

ปล. ผมเองก็ยังไม่มีเลนส์ F กว้าง ๆ เลย ใช้วิธีซูม ๆ เข้าไปถ่ายแบบแทน
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Wed Nov 12, 2008 9:18 am

ถ้าต้องการหน้าชัดหลังเบลอ สำหรับผมใช้โหมด A ครับ แล้วเปิดรูรับแสงกว้างๆ เดินเข้าไปใกล้ตัวแบบมากๆ ระยะของตัวแบบกับฉากหลังต้องไกลๆ

ถ้าแสงไม่ค่อยพอ จะทำให้ speed shutter ช้า ภาพจะเบลอเพราะมือเรายังไม่นิ่ง อาจต้องเพิ่ม ISO ช่วย (ผมปรับไม่เกิน 400)

วิธีฝึกง่ายๆ คือ หาของเล่นมาสักสองชิ้น อาจเป็นของเล่นที่แถมจากแม็คโดนัลด์ก็ได้ วางให้มีเหลื่อมกันหน้าหลัง แล้วลองปรับรูรับแสงกว้างถ่ายดู จะได้หน้าชัดหลังเบลอ แต่ถ้ารูรับแสงแคบ จะได้หน้าชัดหลังก็ชัด

ลองฝึกดูนะครับ บทเรียนนี้จะทำให้เรารู้เรื่อง DOF (ชัดตื้น/ชัดลึก) มากขึ้น
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Nov 12, 2008 9:17 pm

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยครับ
    kimoru
    kimoru
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by kimoru Fri Nov 14, 2008 6:39 pm

โหมด A โลดครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sat Nov 15, 2008 11:09 pm

ขอบคุณครับ Idea
    audsa-2550
    audsa-2550

ตั้งหัวข้อ by audsa-2550 Tue Feb 03, 2009 9:46 pm

ดีจังครับเป็นประโยชน์มากเลย
    Derby
    Derby
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by Derby Tue Feb 17, 2009 10:47 am

ครับ คงต้องฝึกอีกพอสมควรสำหรับตัวเอง
    varanut
    varanut

ตั้งหัวข้อ by varanut Fri Feb 27, 2009 1:03 pm

ยังไม่ได้กล้องมาเลยแต่อยากถ่ายแล้วละครับผม ความรู้เพียบ ได้มาเมื่อไหร่ จะถ่ายให้สะหนาน เลยครับผม
    theonemanutd

ตั้งหัวข้อ by theonemanutd Mon Mar 02, 2009 10:26 pm

ขอบคุณมากๆ ครับ
    Pek
    Pek

From : Hat Yai, Songkhla

ตั้งหัวข้อ by Pek Wed May 06, 2009 3:18 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:แง้ๆ
    ลองปรับมั่วๆดูแล้วตอนอ่านคู่มือก็คิดว่ารู้เรื่องดี
    แต่เวลามาลองถ่ายดูมันเบลอทั้งภาพเลย
    มันไม่มีส่วนใหนชัดเลยอันนี้ปรับแบบ M แล้วลองหาโฟกัสมือหมุนเลนส์คลำไปคลำมาแต่เจ้าไฟบอกโฟกัสสีเขียว
    มันไม่ขึ้นครับบางทีมันก็ขึ้นพอกดชัดเตอร์มันก็ได้ภาพเบลอหมดเลย
    ตอนนี้เริ่มวัดแสงเป็นบ้างแล้วแต่สรุปหน้าชัดหลังเบลอก็ยังไม่เป็น
    ทำไมมันไม่ได้ดั่งใจเลยอ่ะทำไมเกิดมาโง่แบบนี้ก็ไม่รู้อ่ะ
    โหยยยย..... emo12 emo13

อย่าเพิ่งท้อนะครับ สักวันต้องเป็นของเรา สู้ๆๆ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed May 06, 2009 9:11 pm

ใครขุดมาครับเนี่ยะตั้งแต่ผมซื้อกล้องวันแรกเลยน่ะกระทู้นี้อ่ะ
    JoE
    JoE

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by JoE Sun May 24, 2009 11:00 am

ขอขุดอีกทีนะครับ มาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ Smile

เวลาขณะนี้ Mon May 13, 2024 9:29 pm