Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ArmNo
JoE
carmanrider
ohno_a32
8 posters

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย)

ohno_a32
    ohno_a32
    Rank : Member

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย) Empty รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย)

ตั้งหัวข้อ by ohno_a32 Mon Jun 22, 2009 9:56 am

ระหว่าง...

1) AF-S 18-55 + AF-S 55-200 VR

2) AF-S 18-135

อันไหนน่าใช้กว่า

คือตอนนี้มี AF-S 18-55 กับ AF-S 18-135(ช่วงมันทับกันอยู่)
    แต่ชอบช่วงยาวๆ(200)และ VR ด้วย(ราคาน่าใช้ด้วย)

A) ถ้าเพิ่ม 55-200 VR แล้วขาย 18-135 ไปดีมั้ย ???

B) หรือใช้ 18-135 แล้วขาย 18-55 ดี ???

...คิดไม่ตกจริงๆครับ...ขอความเห็นหน่อยคร้าบบบบบบบบบบบ

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบ
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย) Empty Re: รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย)

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Mon Jun 22, 2009 11:12 am

มันล้วแต่ว่าคุณใช้งานอะไรครับ
    เพื่อนผมมี 18-135 แล้วก็ 70-300 หลังๆไม้ได้ใช้ 70-300 เลยครับ ขายทิ้งไปแล้ว

อยูที่ว่าเราพอมั้ยกับชวงเทเลที่ 135 mm.
    ถ้าพอใจ ตัวเดียวโลดครับ มีความหล่อจากหน้าเลนส์ 67 mm. และ hood ครับ

จิงๆที่พูดมาทั้งหมดไม่เกี่ยวกับที่คุณถามซักเท่าไหร่หรอกครับ
    มันอยู่ที่คนใช้เองครับ ว่าพอใจหรือป่าว ช่วง 135 mm กับ 200 mm ต่างกันนิดเดียวเองครับ ลองหามาลองดูก็ได้ครับ
    JoE
    JoE
    Rank : Amateur

From : Bangkok

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย) Empty Re: รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ...ให้ความเห็นเรื่องเลนส์ด้วยครับ(ถ้าซ้ำขออภัย)

ตั้งหัวข้อ by JoE Mon Jun 22, 2009 11:36 am

ถ้าชอบช่วงยาวๆ(200) เกินช่วงที่ 135 ไป ก็ซื้อ 55-200vr มาต่อช่วง แล้วขาย 18-135 ทิ้งไปครับ

แต่ถ้าช่วง 135 พอกับความต้องการแล้ว ก็ขาย 18-55 ออก

ขึ้นอยู่กับว่าช่วง 135-200 คุณมีโอากสใช้มันมากน้อยแต่ไหนครับ

ผมใช้ 18-55 กับ 55-200 เวลาออกไปข้างนอกผมมักจะใส่ 55-200 ไว้ก่อน แต่ถ้าไปอยู่ในที่เป็นห้องหรือที่ไม่กว้างมาก ผมค่อยเปลี่ยนมาใช้่ 18-55 ครับ
    ohno_a32
    ohno_a32

ตั้งหัวข้อ by ohno_a32 Mon Jun 22, 2009 1:17 pm

ขอบคุณครับ

จริงๆแล้ว(ส่วนตัว) 18-135 ก็โอเคนะครับสะดวกดี

แต่ด้วยความอยากได้และอยากลอง 55-200 อิอิ และราคาไม่แพงด้วย

แต่ก็เสียดายเจ้า 18-55 เหมือนกันเพราะติดมากะกล้อง+ใช้เอง Idea

ก็เลย...เฮ้อ(เอาไงดี) ถ้าขายจะได้สักกี่บาท...

แล้วถ้าเก็บไว้แล้วเก็บไม่ดีก็มีปัญหา Sad

พี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆมาช่วยเสนอหน่อยคับ ปวดเเฮด emo13
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jun 22, 2009 2:13 pm

ผมเคยอยากได้ 18-135 นะ .. แต่ตอนนี้ใช้ 18-55 กับ 55-200 อยู่ ก็พอใจกับมันนะ

เลนส์ทุกตัวที่กล่าวมา อยู่ในเกรด "เลนส์คิต" ทั้งหมดครับ คุณภาพก็แทบจะไม่ต่างกันเลย

ลองคิดดูดีๆอีกทีนะครับ ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ว่า อะไรดีกว่ากัน หรืออะไรน่าใช้มากกว่ากัน

แต่ปัญหามันคือ "คุณต้องการอะไร?" .. ถามตัวเองครับ แล้วก็เลือกสิ่งที่คุณต้องการซะ ก็จบ

คุณต้องการเลนส์ตัวใหม่?

คุณต้องการช่วงเลนส์เพิ่มขึ้น?

คุณอยากขายเลนส์เดิม?

คุณอยากลองของใหม่?

คุณอยากจ่ายเงิน?

สุดท้ายแล้ว ถ้าคุณพอใจ คงไม่มีใครว่าคุณได้หรอก "ทำไมใช้เลนส์ตัวนี้ ทำไมไม่ซื้อตัวนั้น คนเขาไม่ใช้กันแล้วเลนส์ตัวนี้ เขาว่ามันไม่ดีนะ" ฯลฯ

สำหรับผมแล้วคำพูดพวกนี้ไร้สาระครับ (สำหรับเลนส์ หรืออุปกรณ์อื่นๆ ที่ระดับพอๆกัน)

ก็สำหรับตัวเราเอง พอใจจะใช้ อะไรมันก็ดีหมดแหละ .. อะไรที่ทำแล้วมีความสุข ก็ทำๆไปเถอะครับ

Smile
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Jun 22, 2009 4:03 pm

อย่างนี้ก็ไม่มีความเห็นเพิ่มเติมแล้วค่ะ
    ตามท่านอื่นๆ
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Tue Jun 23, 2009 10:15 am

ถ้าเป็นผมเลือก AF-S 18-135 เที่ยวทั่วไทยครับ Smile
    ohno_a32
    ohno_a32

ตั้งหัวข้อ by ohno_a32 Tue Jun 23, 2009 10:22 am

lenuktle พิมพ์ว่า:ถ้าเป็นผมเลือก AF-S 18-135 เที่ยวทั่วไทยครับ Smile

ขอบคุณครับ มาคิดๆดูก็สะดวกดีนะครับ emo11

แต่ช่วงต่อไปมันจะมีต่อจาก 135(หรือใกล้เคียง) เลยป่าวคับ???

ผมเห็นมีแต่เริ่มจาก 70 เช่น 70-200, 70-300 งี๊ Mad
    ohno_a32
    ohno_a32

ตั้งหัวข้อ by ohno_a32 Tue Jun 23, 2009 10:27 am

ArmNo พิมพ์ว่า:ผมเคยอยากได้ 18-135 นะ .. แต่ตอนนี้ใช้ 18-55 กับ 55-200 อยู่ ก็พอใจกับมันนะ

เลนส์ทุกตัวที่กล่าวมา อยู่ในเกรด "เลนส์คิต" ทั้งหมดครับ คุณภาพก็แทบจะไม่ต่างกันเลย

ลองคิดดูดีๆอีกทีนะครับ ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ว่า อะไรดีกว่ากัน หรืออะไรน่าใช้มากกว่ากัน

แต่ปัญหามันคือ "คุณต้องการอะไร?" .. ถามตัวเองครับ แล้วก็เลือกสิ่งที่คุณต้องการซะ ก็จบ

คุณต้องการเลนส์ตัวใหม่?

คุณต้องการช่วงเลนส์เพิ่มขึ้น?

คุณอยากขายเลนส์เดิม?

คุณอยากลองของใหม่?

คุณอยากจ่ายเงิน?

สุดท้ายแล้ว ถ้าคุณพอใจ คงไม่มีใครว่าคุณได้หรอก "ทำไมใช้เลนส์ตัวนี้ ทำไมไม่ซื้อตัวนั้น คนเขาไม่ใช้กันแล้วเลนส์ตัวนี้ เขาว่ามันไม่ดีนะ" ฯลฯ

สำหรับผมแล้วคำพูดพวกนี้ไร้สาระครับ (สำหรับเลนส์ หรืออุปกรณ์อื่นๆ ที่ระดับพอๆกัน)

ก็สำหรับตัวเราเอง พอใจจะใช้ อะไรมันก็ดีหมดแหละ .. อะไรที่ทำแล้วมีความสุข ก็ทำๆไปเถอะครับ

Smile

emo11 ขอบคุณคร้าบบ จริงด้วยครับ...เพราะผมเองยังถ่ายรูปน้อย(มือใหม่)
    เลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าแบบไหนเหมาะกับเรา(ยังหาแนวไม่เจอ) 555
    ฉะนั้น...ควรลองๆใช้ไปก่อนสักระยะใช่ป่าวคับ ว่าเราจะชอบแบบไหนมากกว่ากัน Idea
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Tue Jun 23, 2009 11:13 am

ถะะะ ถูกต้องนะคร้าบบ ^^

ดูก่อนว่าเราชอบอะไร และเรามีอะไรอยู่

แล้วสิ่งที่เรามี มันทำอะไรได้มากแค่ไหน ทำได้/ไม่ได้ยังไง

ถ้าสิ่งที่เรามี มันให้สิ่งที่เราต้องการไม่ได้ ค่อยไปหาเพิ่มครับ

Smile
    JoE
    JoE

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by JoE Tue Jun 23, 2009 11:41 am

ลองออกไปถ่ายรูปตามที่ต่างๆเยอะๆครับ แล้วพกเลนส์ไปทั้ง 2 ตัว แล้วก็จะรู้ว่าเลนส์ตัวไหนควรอยู่กัยเรา
    ohno_a32
    ohno_a32

ตั้งหัวข้อ by ohno_a32 Tue Jun 23, 2009 11:45 am

JoE พิมพ์ว่า:ลองออกไปถ่ายรูปตามที่ต่างๆเยอะๆครับ แล้วพกเลนส์ไปทั้ง 2 ตัว แล้วก็จะรู้ว่าเลนส์ตัวไหนควรอยู่กัยเรา

คับโผ้มมมมมม Cool
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Tue Jun 23, 2009 9:41 pm

ohno_a32 พิมพ์ว่า:
    JoE พิมพ์ว่า:ลองออกไปถ่ายรูปตามที่ต่างๆเยอะๆครับ แล้วพกเลนส์ไปทั้ง 2 ตัว แล้วก็จะรู้ว่าเลนส์ตัวไหนควรอยู่กัยเรา

คับโผ้มมมมมม Cool

เห็นด้วยกับคุณ JoE ครับ
    ถ้าเป็นผม ผมอยากได้ 18-135 เพราะชอบดึงเข้า-ดึงออก(ดึงภาพ)ตลอดเวลา
    ก็ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Jun 29, 2009 4:42 pm

เก็บเอาไว้หมดเลยครับ อิอิ แล้ว หาตังส์ซื้ออันใหม่ อิอิ อย่างน้อยไม่ได้ใช้ เอาไว้ดูตอนที่เราแก่แล้วนู่นครับ ว่ามันเป็นเลนส์ที่เรามี อิอิ ล้อเล่นนะครับ แต่คิดจริงๆ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 8:27 am