Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

carmanrider
ToNg-11
pixyl
kimoru
nine_ob
9 posters

Lighting Effect....By.Nine_Ob

nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

Lighting Effect....By.Nine_Ob Empty Lighting Effect....By.Nine_Ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 1:10 pm

สืบเนื้อจากกระทู้นี้ ครับ

http://nikond60.forum6.biz/forum-f1/topic-t55.htm

เห็นหลายคนอยากรู้เกี่ยวกับการจัดไฟ ให้ออกมาเป็นรูปแบบนี้

แต่จิงๆ เเร้ว หารู้ไม่ว่า รูปพระ ในกระทู้นั้นอะ คับ

ตอนถ่าย นั้น ถ่ายแค่พระที่วางบนผ้าสีดำ แสงปกติธรรมชาติ เท่านั้น เองคับ

แต่ว่าด้วย ความสามารถของ Photoshop CS3 เลยทำให้เราสามารถสร้างไฟในสูดิโอได้ คับ

อย่ารอช้าเรามา ดูกันเรย ดีกว่าคับ แฮะๆ
    nine_ob
    nine_ob

Lighting Effect....By.Nine_Ob Empty Re: Lighting Effect....By.Nine_Ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 1:20 pm

ขั้นแรกนะคับ เราเปิดรูปที่ต้องการจะทำขึ้นมาโดยโปรแกรม Photoshop เลยคับ

Lighting Effect....By.Nine_Ob 1

ในที่นี้ ผมใช้ Photoshop CS3 นะคับ แฮะๆ

โดย ฟังชั่น ของ Lighting Effect นั่น ใน Version ที่ตำกว่า CS2 ไม่น่าจะมีนะคับ ยังงัย ลอง สำรวจดูหละนะ
    nine_ob
    nine_ob

Lighting Effect....By.Nine_Ob Empty Re: Lighting Effect....By.Nine_Ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 1:31 pm

จากนั่น ก็ ทำการ ปรับสี/แสง ของรูปภาพคับ

ให้ตามที่เรา ต้องการ

Lighting Effect....By.Nine_Ob 2

แนะนำให้ปรับอันเดอร์กว่าปกติ นะครับ โดยใช้ Curve (Image > adjustments > Curve) หรือ คำสังไหนก็ แล้วแต่ ความถนัดเลยครับ

เพราะว่า เวลาใส่ไฟ เเร้ว จะสวยกว่า
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 1:38 pm

ต่อมา

ถึงขั้นตอน ที่ เอาไฟมาใส่เเร้วหละ แฮะๆ

ก็มาที่นี่เรย คับ Filter > Render > Lighting Effect

ก็จะได้ หน้าต่างดังรูปขึ้นมา นะคับ

Lighting Effect....By.Nine_Ob 3
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 1:43 pm

เรามาดู หน้า ตา ของ หน้าต่ากันเต็ม เลยดีกว่านะคับ

Lighting Effect....By.Nine_Ob 4
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 2:00 pm

ตรง preview นะคับ จะเห้นว่า มี วงกลมที่มี จุด spot ที่ไว้ สำหรับ ปรับค่าได้ นะครับ

ตรงวงกลมนั้น เราสามารถ ปรับ ระยะ ของไฟได้คับ โดย จะมีเส้นที่ ผ่า จาก ขอบ มา จุดศูนย์กลาง เส้นนั้นแหละครับ คือ ทิศทาง ที่ แสงส่องมา

ถ้าดึงออกไป ไกลๆ ก็แสดงว่า แหล่งกำเนิดแสงนั้นอยู๋ไกล ทำให้แสงที่ส่องมาถึงตัวรูป น้อยลงไปส่งผลให้ รูปมึดลง

ถ้าเลื้อน เข้ามาใกล้ๆ ตัวแบบ ก็ จะทำให้ แบบ นั่นสว่างมากขึ้น เพราะว่า แหล่งกำเนิด แสงนั้นอยู่ใกล้

--------------------------------------------

ต่อมา

เส้นวง.....

เส้นวงนี้มีหน้าที่เป็นที่บอก area ของแสงคับ ว่าแสงจะความกว้างแค่ไหน

ถ้าเรา บีบวงกลมให้แคบ area ของ แสงก็ จะมีความแคบ คับ

หรือว่า ถ้า ปรับวงนั้นให้ กว้างออก มา ก็จะทำให้ area ของแสงนั้น กว้างขึ้นคับ

-------------------------------------------

จุดตรงกลาง..............

นั้น เอาไว้ บอก ระยะ จุดกึ่งกลางของแสงที่จะเข้ามาถึง...

เลื้อนไปตรงไหน แสงอยู่ ก็ไป ตกตรงนั้น อิอิอิ

------------------------------------------

มาถึงทางด้านขวานะครับ

ที่หลักๆ ก็จะมี อยุ๋ 2 อันคับ คือ

intensity กับ Focus คับ

สองตัวนี้ ก็ จะทำหน้าที่ความเข็ม ของแสง ความชัดต่างๆ ของภาพ แฟลร์ ก็ปรับได้ ที่นี่เหมือนกัน คับ แฮะๆ

ยังงัย ลองปรับกัน ดูละกันนะคับ ตามชอบเรย

-----------------------------------------

เวลาปรับ ก็ ติ๊กที่ Preview ด้วยนะครับ จะได้ เห้นความเปลี่ยน แปลง แฮะๆ

ยังงัย ถ้าใครไม่เข้า ใจ สงสัยตรงไหน ก็ ถามได้ในกรทู้นี้เรย นะ คับ แฮะๆ

เพราะว่า เราก็ไม่รู้ว่าเราเขียนเข้าใจ กันหรือป่าว เฮอๆๆ

ปล.... เฮอๆๆ เหนื่อยแฮะๆ กว่าจะเส็ด งิงิงิ
    kimoru
    kimoru
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by kimoru Fri Oct 31, 2008 9:37 pm

เหอะๆๆมาดูดความรู้ครับท่าน nine_ob
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Fri Oct 31, 2008 9:39 pm

ขอบคุณค่ะ เทคนิคดี ๆ เดี๋ยวขอเอาไปลองบ้าง
    แต่หนูใช้ cs2 เองนะ :emo35:
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 10:50 pm

โฮะๆ CS2 ก็ น่าจามีนะคับ แฮะๆ ไม่แน่ใจเหมือนกัน เฮอๆๆ

เเร้ว ก็ ยินดีที่จะแบ่งปันกับทุกๆคนคับ แฮะๆ มีอารายก็แบ่งปัน อิอิอิ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Nov 01, 2008 2:01 am

ผมว่าโปรแกรมCapture NX 2 น่าจะง่ายกว่านะครับ หรือว่ายากกว่า อิอิอิไม่แน่ใจ แต่มันคล้ายๆกันนะครับ ผมว่า
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Sat Nov 01, 2008 8:19 pm

ตามมาดูดความรู้คับ
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Sun Nov 02, 2008 10:48 pm

เอ่อ........ผมใช้ CS ไม่เป็นเลยครับ สงสัยต้องไปเรียนเพิ่มเติมซะแล้ว
    Kitty
    Kitty
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : จีนแดง

ตั้งหัวข้อ by Kitty Mon Nov 03, 2008 9:26 am

กำลังหัดใช้อยู่ เหอๆ Embarassed
    it_eng
    it_eng
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by it_eng Sat Nov 08, 2008 6:59 pm

ตามมา...เก็บข้อมูลคับ
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Sun Nov 09, 2008 12:17 am

น่าจะมีสอน Light room เพิ่มเติมไปซะเลยนะครับ

ใช้เป็นแต่ illustator ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับแต่งรูปถ่ายเ้ล้ย
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Nov 09, 2008 12:27 am

bally พิมพ์ว่า:น่าจะมีสอน Light room เพิ่มเติมไปซะเลยนะครับ

ใช้เป็นแต่ illustator ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับแต่งรูปถ่ายเ้ล้ย

ฮุๆๆ เอาไว้ โอกาส หน้า จา มา ทำสอนให้ นะคับ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 10:14 am