Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Wutzpins
bally
TeesiX
กุนเชียง
8 posters

รบกวนถามเรื่อง VR ครับ

กุนเชียง
    Rank : Member

รบกวนถามเรื่อง VR ครับ Empty รบกวนถามเรื่อง VR ครับ

ตั้งหัวข้อ by กุนเชียง Sun Apr 12, 2009 6:57 pm

คือผมเพิ่งซื้อ D60 KIT 18-55 vr มาเมื่อวานนี้ (DSLR ตัวแรกในชีวิต ^^) ก็ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเท่าไร วันนี้เอาคู่มือมา ลองอ่านลอง ปรับโฟกัส วัดแสงดู
    ตอนผม เปิด vr แล้วลองกด shutter นิดหนึง มันได้ยินเสียงแบบว่า กึก เหมือน len มันทำงานอะไรซักอย่าง ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มัน ปกติ รึเปล่าครับ เพราะเวลาผม ปิด vr มันก็ไม่มีเสียง รบกวนทีนะครับผม มือใหม่
    TeesiX
    TeesiX
    Rank : Nikonian

รบกวนถามเรื่อง VR ครับ Empty Re: รบกวนถามเรื่อง VR ครับ

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sun Apr 12, 2009 7:37 pm

bally
    bally
    Rank : Moderator

รบกวนถามเรื่อง VR ครับ Empty Re: รบกวนถามเรื่อง VR ครับ

ตั้งหัวข้อ by bally Wed Apr 15, 2009 6:18 pm

ผมไม่เคยสังเกตเสียงเลยนะ

เพราะตั้งแต่ซื้อมาแทบจะไม่เคยปิด VR เลย แต่คิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Thu Apr 16, 2009 12:49 pm

ปกติครับ เพราะหลักการทำงานของVRคือสั่นตัวเองเพื่อลดการสั่นไหวจากภายนอกครับ ในเว็บของNiksมีAnimationอยู่ลองดูคับ

จะถ้าลองเอาหูแนบแล้วกดชัตเตอร์ครึ่งนึงขณะเปิดVRจะได้ยินเสียงชัดเลยครับ ฮ่าๆๆ
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Apr 20, 2009 6:44 pm

VR ก็ช่วยได้ ส่วนนึงนะผมว่า อิอิ แต่ ระยะ ซุม น้อยๆ ไม่ค่อยเห็นผมหรอกครับ ต้อง ระยะ ซูมเยอะๆ ถึง จะเห็นผล อิอิ
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Mon Apr 20, 2009 10:39 pm

ปกติครับ
    จะเห็นผลอย่างมากถ้าใช้ VR กับ 55-200 VR
    it_eng
    it_eng

ตั้งหัวข้อ by it_eng Mon Apr 20, 2009 10:56 pm

ปกติคับ เพราะ VR เป็นกันสั่นคับ จะเห็นผลกับเลนส์ที่มีช่วงยาวมากๆอ่ะคับ เช่น 18-105 จะมีผลที่ 105 คับ
    jatekcr
    jatekcr

ตั้งหัวข้อ by jatekcr Tue Apr 21, 2009 9:06 am

ตอนแรกก็ตกใจครับเรื่องนี้ แต่ผมก็พยายามค้นหาข้อมูลจากกูเกิ้ลก็ได้รับคำตอบเหมือนทุก คห.ด้านบน
    แต่ก็ยังแปลกใจเรื่อง VR & IS ของอีกค่ายอยู่ดี เพราะ IS ของแคนอนไม่มีเสียงดังเหมือนนิคอนเลย
    หรือว่าเป็นเพราะ VR ใช้ระบบคลื่นอะไรซักอย่าง (ไฮโซ) จึงทำให้มันมีเสียงดังและเห็นว่ามันโฟกัสเร็วกว่าอันอื่นด้วย
    อันนี้ก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาเปรียบเทียบเหมือนกัน

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 11:08 pm