Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ

tandee
    tandee
    Rank : Nikonian

ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Empty ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by tandee Thu Apr 02, 2009 1:11 pm

ตอนนี้มองอยู่ 2 ตัว คือ sigma 10-20 กะ tamron 10-24 อันไหนดีกว่ากันครับ
    เคยจับ 10-20 แล้วชอบ
    แต่แทมรอนเพิ่มช่วงมาอีกหน่อย
    รู้สึกเพื่อนในบอร์ดมีซื้อ 10-24 มา
    ราคาต่างกันมากไหมครับ
    ใครรู้ราคาช่วยบอกทีครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    carmanrider
    carmanrider

ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Empty Re: ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Apr 02, 2009 3:18 pm

เชียร์ 10 -20 sigma นะคับ แทม ช่วงขอบเบลอๆคับ ราคา sig น่าจะถูกกว่า แต่ถ้ารับมือหมุนได้ แนะนำ tokina 12-24 ดีมากคับ
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Empty Re: ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Thu Apr 02, 2009 3:54 pm

แต่ละตัวมันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปนะค่ะ ต้องแล้วแต่คนใช้จะชอบแบบไหน
    sigma ขอบจะคมกว่า distrotionมากกว่า (เอียงเยอะ บางคนชอบนะ ได้มุมแปลกๆดี) บอดี้ลอกง่ายกว่า ประกันศูนย์ 5 ปี 18,500
    tamron ขอบจะsoft ลงเยอะ distrotion น้อยกว่า บอดี้โอเค ช่วงที่ยาวขึ้นอีกนิด ประกันศูนย์ 1 ปี 18,400 ไม่รู้ตอนนี้ราคาเปลี่ยนรึยัง
    เพิ่มเติมของ tamron นิดนึงนะค่ะ เท่าที่ได้ใช้ ขอบภาพจะsoftถ้าใช้ fต่ำค่ะ อย่าง3.5 ก็จะsoftลงเยอะ
    ถ้าแต่ใช้สัก 8 ขอบภาพก็กลับมาปกติค่ะ สำหรับตัวเองแล้วปกติจะเอาไว้ถ่ายวิว ก็จะไม่ค่อยใช้ fต่ำๆ ก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ

ถ้าชอบแบบขอบภาพคมๆก็อาจจะเลือก sigma แต่ถ้าชอบ distrotionน้อยๆ ก็เลือก tamron ไม่มีอะไรที่ดีกว่าทั้งหมดค่ะ
    เรื่องราคา sigma ชนะขาดลอย (หาซื้อง่ายกว่า จ่ายสดลดได้อีก) แถมประกันศูนย์ตั้ง 5 ปี emo18
    ไม่อยากเชียร์ตัวไหนเป็นพิเศษ ลองพิจารณาดูนะค่ะ
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Thu Apr 02, 2009 9:03 pm

เห็นได้ข่าวว่า sigma จะออกตัวใหม่มา 10-20 f/3.5 ตลอดช่วงมา ใครพอรู้มั่ง มาแนะนำทีครับ
    pixyl
    pixyl

ตั้งหัวข้อ by pixyl Thu Apr 02, 2009 10:29 pm

TeesiX พิมพ์ว่า:เห็นได้ข่าวว่า sigma จะออกตัวใหม่มา 10-20 f/3.5 ตลอดช่วงมา ใครพอรู้มั่ง มาแนะนำทีครับ
    ได้ข่าวเหมือนกันค่ะ เคยไปถามกล้องใหญ่ เห็นเค้างงๆ สงสัยต้องรอหน่อยกว่าของจะเข้า
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Fri Apr 03, 2009 7:07 am

pixyl พิมพ์ว่า:
    TeesiX พิมพ์ว่า:เห็นได้ข่าวว่า sigma จะออกตัวใหม่มา 10-20 f/3.5 ตลอดช่วงมา ใครพอรู้มั่ง มาแนะนำทีครับ
    ได้ข่าวเหมือนกันค่ะ เคยไปถามกล้องใหญ่ เห็นเค้างงๆ สงสัยต้องรอหน่อยกว่าของจะเข้า
    ร้านกล้องใหญ่ ส่วนมากพนักงานไม่รู้เรื่องกล้องด้วยซ้ำนะคับ (จากประสบการณ์ผมเอง) ส่วนร้านอื่นๆ ก็คล้ายๆกัน เอาให้ชัวร์ FF หรือ AV บางรัก คับ
    pixyl
    pixyl

ตั้งหัวข้อ by pixyl Fri Apr 03, 2009 9:23 am

^
    เคยไปถาม AV ค่ะ ไปดูซิกม่า ถ้าจำไม่ผิด FF จะไม่มีใช่มั๊ยค่ะ ก็ถามเหมือนกันว่า ตัวที่ f 3.5 ตลอดช่วงมีมั๊ย
    เค้าบอกว่า จริงๆแล้วมันไม่จำเป็นนะสำหรับเลนส์ไวด์ ไอ้เจ้า 3.5 ตลอดช่วงเนี่ย เพราะส่วนใหญ่ก็เอาไว้ถ่ายวิวกัน
    แล้วเค้าก็อธิบายเพิ่มเติม ซึ่ง...จำไม่ได้ค่ะ emo13 แต่เป็นเหตุเป็นผลมากเลย
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Fri Apr 03, 2009 10:03 am

pixyl พิมพ์ว่า:^
    เคยไปถาม AV ค่ะ ไปดูซิกม่า ถ้าจำไม่ผิด FF จะไม่มีใช่มั๊ยค่ะ ก็ถามเหมือนกันว่า ตัวที่ f 3.5 ตลอดช่วงมีมั๊ย
    เค้าบอกว่า จริงๆแล้วมันไม่จำเป็นนะสำหรับเลนส์ไวด์ ไอ้เจ้า 3.5 ตลอดช่วงเนี่ย เพราะส่วนใหญ่ก็เอาไว้ถ่ายวิวกัน
    แล้วเค้าก็อธิบายเพิ่มเติม ซึ่ง...จำไม่ได้ค่ะ emo13 แต่เป็นเหตุเป็นผลมากเลย
    ใช่คับ จิงๆ f 3.5 ไม่จำเป็นสำหรับ วาย คับ เพราะ ส่วนมากแน้นชัดลึกเอาไว้ถ่ายวิว เพราะเลนส์พวกนี้ ทำมาเพื่อถ่ายวิว แต่เราเองที่เอามาถ่ายคน ส่วนมากใช้ f 8 -11 นะคับ สำหรับ วาย (แล้วแต่คนนะคับ)
    ถ้า f ตลอดช่วงต้อง Tokina 12-24 f4 ตอนนี้มีแต่ตัวยังไม่มีมอเตอร์นะคับ ส่วนตัวมีมอเตอร์ยังไม่เข้าไทย (เห็นในเวปฮ่องกงมีแล้วนะคับ) เข้าไทยเมื่อไหร่ยังไม่รู้คับ ทราบข่าวแล้สจะเอามาบอก เรื่องคุณภาพไม่ต้องพูดถึง หาตามเวปเรยคับ
    tandee
    tandee

ตั้งหัวข้อ by tandee Fri Apr 03, 2009 2:07 pm

ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านครับ เป็นประโยชน์และช่วยในการตัดสินใจครับ
    ราคานี้รู้สึกใกล้เคียงกันเลยนะครับ
    Neutral
    เมื่อวานพึ่งยืมเลนส์ 10-20 เพื่อนมาครับ
    ถ่ายงานญาติๆ ขนาดดันไปที่ 20 mm ยังมีการบิดของภาพบริเวณขอบอยู่เลยครับ
    สำหรับผม ผมว่าสวยแปลกตาดีนะ
    แต่ญาติบ่น ว่าหน้าฉันทำไมเบี้ยวเนี้ยะ
    แล้ว 10-24 ของแทมร่อนหละครับ
    ที่ระยะ 24 mm ยังมีอาการเบี้ยวไหมครับ
    ถามว่าทำไมไม่ใช้เลนส์ช่วงnormal ถ่ายหล่ะ
    เป็นเพราะบางครั้งต้องการเลนส์ไวด์ถ่ายภาพบุคคล เนื่องจากพื้นที่แคบ
    ไม่สะดวกกะการถอยหลัง แต่ต้องการได้ภาพทั้งหมด
    นี้เป็นความต้องการที่เกิดจากการใช้งานนะครับ
    โลภไปไหมเนี้ยะ emo13

ปล. Tokina 12-24 ราคาเท่าไรเหรอครับ ทุกวันนี้ก็ใช้มือหมุนอยู่หลายตัวอยู่แล้ว
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Fri Apr 03, 2009 3:57 pm

ไม่ลองมอง AF-S DX Nikkor 12-24 ดูด้วยล่ะครับ

เห็นราคาแล้ว .. จบข่าวเลย

Smile
    pixyl
    pixyl

ตั้งหัวข้อ by pixyl Fri Apr 03, 2009 10:11 pm

อันนี้เอาภาพจาก tamron ที่ 24mm มาให้ดูนะค่ะ
    ส่วนตัวแล้วคิดว่ามันไม่เบี้ยวนะค่ะ

1. ภาพแนวตั้ง ลองสังเกตเสาด้านขวา ตรงเชียวค่ะ
    ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Dsc1535s

2. ภาพแนวนอน เสาทั้งสองข้างเอนไม่มากค่ะ
    ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Dsc1522

ลองดูนะค่ะ Smile

ถ้ามันทำให้สะดวกในการถ่ายภาพมากขึ้น แล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ
    tandee
    tandee

ตั้งหัวข้อ by tandee Sat Apr 04, 2009 12:12 am

pixyl พิมพ์ว่า:อันนี้เอาภาพจาก tamron ที่ 24mm มาให้ดูนะค่ะ
    ส่วนตัวแล้วคิดว่ามันไม่เบี้ยวนะค่ะ

1. ภาพแนวตั้ง ลองสังเกตเสาด้านขวา ตรงเชียวค่ะ
    ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Dsc1535s

2. ภาพแนวนอน เสาทั้งสองข้างเอนไม่มากค่ะ
    ช่วยเลือกเลนส์ wide หน่อยครับ Dsc1522

ลองดูนะค่ะ Smile

ถ้ามันทำให้สะดวกในการถ่ายภาพมากขึ้น แล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ
    ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลย
    อืมถ้าราคาใกล้เคียงกันผมเลือก 10-24 ดีก่า

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 3:42 am