Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

crono
Wutzpins
หมาพะโล้
pencildandy
jaaoun
foglamp
Kitty
Give-n-take
Pond
popeye2527
nine_ob
Salapoa
qoomint
bally
ArmNo
idontwantsator
pixyl
keng_d-maxclub
deepevil
Mr. Smooth
pangfoon
TeesiX
26 posters

- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

Poll

คุณอยากให้บอร์ดของเราเป็นอย่างไรในอนาคต

[ 27 ]
    - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Bar_left87%- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Bar_right [87%] 
    [ 4 ]
    - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Bar_left13%- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Bar_right [13%] 
    [ 0 ]
    - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Bar_left0%- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Bar_right [0%] 

คะแนนทั้งหมด: 31
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Empty Re: - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Apr 03, 2009 10:11 pm

TeesiX พิมพ์ว่า:จริงๆไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายหรอกครับ คือสมัยนี้เทคโนโลยีมันไปไวมากๆ กล้อง Nikon เฉลี่ยนสองปีเปลี่ยน Model ถ้าของ Canon ก็อาจจะเร็วกว่า (ตอนนี้กำลังจะออก 500d มาแทน 450d ที่เพิ่งออกมาปีกว่าๆ)

ช่วงนี้ก็มีข่าวลือเรื่อง Nikon จะเปิดไลน์ใหม่ เป็นเลขสามหลัก เพราะสองหลักมันตันแล้ว 555 แหม อย่างนี้อีกปีสองปี กล้อง D60 ของเราก็ตกรุ่นแล้วซิ

เห็นอย่างนี้ก็เลยเป็นห่วงว่าฐานของสมาชิกมันยังไม่เพียงพอ แล้วก็จะค่อยๆหายกันไป อีกอย่ีาง ถ้าเกิด Nikon ออกตัวใหม่แทน D60 สมมติเป็น D65 spec สูงขึ้น ถ่าย vdo ได้ แล้วอย่างงี้เว็บเราจะรับหรือปล่าว? Question

จริงๆแล้วกว่าผมก็มีแผนจะถอยเลนส์ซักสามตัว คือ 10-20 16-85 80-200 แล้วก็เลนส์ฟิกมาถ่ายคนขำๆอีกตัว ดูแล้วสงสัยเราคงจะได้ใช้ D60 ไปจนกว่ามันจะเจ๊งไปข้างนึงอ่านะ Smile

สามหลักมัน มาอยุ๋เเร้วนี่คับ

d300 d200 d700
    TeesiX
    TeesiX
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

- - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - - - Page 2 Empty Re: - - - กล่าวถึงทิศทางและแนวโน้มของบอร์ดในอนาคต - - -

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Fri Apr 03, 2009 10:44 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:
    TeesiX พิมพ์ว่า:จริงๆไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายหรอกครับ คือสมัยนี้เทคโนโลยีมันไปไวมากๆ กล้อง Nikon เฉลี่ยนสองปีเปลี่ยน Model ถ้าของ Canon ก็อาจจะเร็วกว่า (ตอนนี้กำลังจะออก 500d มาแทน 450d ที่เพิ่งออกมาปีกว่าๆ)

ช่วงนี้ก็มีข่าวลือเรื่อง Nikon จะเปิดไลน์ใหม่ เป็นเลขสามหลัก เพราะสองหลักมันตันแล้ว 555 แหม อย่างนี้อีกปีสองปี กล้อง D60 ของเราก็ตกรุ่นแล้วซิ

เห็นอย่างนี้ก็เลยเป็นห่วงว่าฐานของสมาชิกมันยังไม่เพียงพอ แล้วก็จะค่อยๆหายกันไป อีกอย่ีาง ถ้าเกิด Nikon ออกตัวใหม่แทน D60 สมมติเป็น D65 spec สูงขึ้น ถ่าย vdo ได้ แล้วอย่างงี้เว็บเราจะรับหรือปล่าว? Question

จริงๆแล้วกว่าผมก็มีแผนจะถอยเลนส์ซักสามตัว คือ 10-20 16-85 80-200 แล้วก็เลนส์ฟิกมาถ่ายคนขำๆอีกตัว ดูแล้วสงสัยเราคงจะได้ใช้ D60 ไปจนกว่ามันจะเจ๊งไปข้างนึงอ่านะ Smile

สามหลักมัน มาอยุ๋เเร้วนี่คับ

d300 d200 d700

อ๋ออ ผิดๆๆ ต้องสี่หลักซิemo16 เหมือนเคยเห็นในไทยดีมั้ง เค้าพูดๆกันว่าจะมีแทนตัวถัดไปของ D60 อาจจะมีถ่ายวีดีโอได้ มีไลฟ์วิว แล้วก็ใช้เลนส์ที่ไม่มีมอเตอร์ได้ เห็นเเล้วก็เกิดกิเลสอีกแล้วว
    jaaoun
    jaaoun
    Rank : Amateur

From : อ้วน รังสิต&สาว ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by jaaoun Fri Apr 03, 2009 10:47 pm

อ่านแล้วน้ำตาพาลจะรินไหล ซึ้งกะเพื่อนชาวบอร์ดทุกคนเรย เพราะถ้าหากเอาทุกรุ่นมา มือใหม่หัดถ่ายอย่างเราก้อคงไม่กล้าที่จะลง (อายเค้า)

อยู่ที่นี่รู้สึกอบอุ่น เพราะทุกคนให้กะลังใจ ให้คำแนะนำ ทั้งๆที่เป็นเรื่องที่น่าจะรู้ แต่เรากลับไม่รู้ ก้อแนะนำ และอธิบายมือใหม่อย่างเรา

เป็นสมาชิกบอร์ดได้ไม่นาน แต่โรคจิต เปิดมันทุกวันเรย บางทีไม่ได้ตอบ เพราะแอบเปิดที่ออฟิศ เข้ามาดูว่าวันนี้มีใครมาโพสรูปบ้าง ไม่ได้เมนท์ไรมากแต่ขอให้ได้ตอบว่าชอบรูปไหน

ด้วยความที่ว่าเป็นมือใหม่จริงๆ อ่านคู่มือแล้วไม่เข้าใจ พอได้เข้ามาบอร์ดนี้ ซึ่งเป็นการใช้ D60เหมือนกัน มันตรงประเด็นเรย เห็นเค้าถ่ายได้แบบนี้ เฮ้ย!ทำไงอ่ะ ถาม! ได้คำแนะนำมา ก้อลองไปทำดู อาจจะไม่ใหล้เคียง แต่ก้อจะพยายามต่อไป ตอนนี้ทำไห้เรารู้แล้วว่าไม่จำเป็นจะต้องเป็นกล้องแพงๆแล้วจะถ่ายรูปสวย มันอยู่ที่ฝีมือต่างหากล่ะ

ปล.ขอบคุณมากที่มีบอร์ดนี้ ขอบคุณค่ะ(สาวลาดพร้าว),ขอบคุณคับ(อ้วน รังสิต)
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Apr 07, 2009 3:20 pm

เข้ามารายงานคฃตัวแล้วครับผมอ่านมาหมดล่ะ บอกตรงเลยว่าถอย ดีเก้าสิบมาคู่แล้วครับ แต่ยังไม่คิดขายตัวเล็กหรอกครับและก็อย่างที่ทุกๆคนบอกมิตรภาพของเพื่อนยังคงอยู่สำหรับผมน่ะมีอะไรให้ช่วยก็บอกได้ เต็มที่เลยครับ
    ยินดีเสมอเพราะผมเริ่มต้นจาก ที่นี่ เป็นที่กำเนิดให้กับผมและขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกๆคนครับเรื่องเปลี่ยนกล้องพักไว้ก่อนหันมาหาอุปกรณ์มาเล่นดีกว่าครับกกล้องใหม่ก็เพิ่มอีกเยอะเลยน่ะ ใช้ไปสักสามปีเปลี่ยน บอดี้ ก็ยังเหลืออุปกรณ์ให้ตัวใหม่เยอะแยะแถมกล้องไม่ได้พังสักหน่อย ยังถ่ายได้ดีและรูปก็สวยด้วย หาเลนส์มาเล่นกันดีกว่าเปลี่ยน กล้องครับ
    หมาพะโล้
    หมาพะโล้
    Rank : Member

From : ต่างดาว

ตั้งหัวข้อ by หมาพะโล้ Fri Apr 17, 2009 8:42 am

อยากให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดสำหรับเจ้าตัวเล้กต่อไป

เราเพิ่งเข้ามาบอร์ดนี้เมื่อวานนี้เอง รู้สึกดีใจมากๆที่ได้เจอบอร์ดนี้

รู้สึกอบอุ่นกับมิตรภาพของเพื่อนๆในบอร์ด

ทั้งๆที่เราเพิ่งเข้ามา บอร์ดนี้ช่วยให้มือใหม่อย่างเรา

ได้ความรู้มากมาย และได้เรียนรู้ประสบการณ์จากเพื่อนๆ

หากบอร์ดนี้กลายเป็นบอร์ดที่ใหญ่ไปกว่านี้ ความอบอุ่นอาจจางหายไป
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Fri Apr 17, 2009 5:56 pm

ผมก็เพิ่งจะเข้ามาสมัครได้วันสองวันครับ

หลังจากที่น้องชายส่งลิงค์มาให้ดู พอเปิดๆดูแล้วอบอุ่นดีเลยสมัครสมาชิกซะ

ถึงจะเป็นบ้านสำหรับคนเล่นกล้องตัวเล็กๆ แต่ผมว่าจิตใจใหญ่คับบอร์ดจริงๆ
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Sat Apr 18, 2009 1:59 am

ถ้าถามผมนะครับ ผมว่าอยู่แบบนี้ต่อไปแหละครับ ผมว่าที่นี่เหมือนบ้านสำหรับคนเพิ่งเริ่มเล่นกล้อง (ค่ายนิค)
    แต่เนื้อหาข้างใน รวมถึงบทวิจารณ์ก็ถูกบ้างผิดบ้าง ตามประสามือใหม่กันทั้งนั้น
    จริง ๆ เนื้อหาที่ลงลึกในเชิงข้อมูลของกล้องนิคเองผมเองก็ไม่ค่อยเห็นในทู้นะครับ
    เพียงแต่ พอชากนิครุ่นเล็กมารวมตัวกัน มันเหมือนเป็นความชอบที่ตรงกัน เลยคุยกันง่าย

จริง ๆ ผมเชื่อว่าคนอื่นที่ใช้กล้องอื่นไม่ว่าจะ แคนนอน หรือคอมแพ็กค่ายอื่น ที่นี่ก็ยังต้อนรับเสมอแหละครับ
    เพียงแต่เว็บนี้มันมีจุดเริ่มมาจากชุมชนของกล้องรุ่น D60 แค่นั้น

จนตอนนี้สังคมของเราเติบใหญ่ขึ้นแล้ว และกำลังคิดจะเปลี่ยนแปลงใหม่ (เหมือนช่วงวัยรุ่น)
    ผมว่าปล่อยเว็บไปตามธรรมชาติดีกว่าครับ สักพักต่อให้สมาชิกเปลี่ยนไปใช้ D90 หรือถูกหวยรางวัลที่ 1 จนได้ D3x
    ผมว่าที่นี่ก็จะยังเป็นชุมชนของพวกเราต่อไปแน่ ๆ ครับ
    it_eng
    it_eng

ตั้งหัวข้อ by it_eng Sat Apr 18, 2009 11:24 pm

ผมสมัครตั้งแต่ที่บอร์ดเปิดไม่นาน สมาชิกมีแค่ไม่ถึง 30 คน วันๆเอาแต่นั่งลุ้นว่าคนรักดี60 จะเพิ่มขึ้นอีกเมื่อไหร่ (จนเมื่อคลับเราเกิน 100 คน เลยขอเสียงเพื่อนๆสมาชิก)พอสมาชิกเยอะขึ้นเลยก่อหวอดทำอารายซักอย่างที่เราจะสร้างศักยภาพให้คลับของเรา จนมีมีทติ้งครั้งที่1 เกิดขึ้น ยิ่งทำให้รู้สึกถึงความอบอุ่นที่คนคอเดียวกัน รักอะไรเหมือนๆกัน เริ่มขึ้นมาพร้อมๆกันเดินหน้าไปด้วยกัน จนโตไปด้วยกัน บอร์ดนี้มันเป็นการรวมไว้ซึ่งคนที่รักในการถ่าย และรวมไว้ซึ่งกลุ่มคนที่ใช้อุปกรณ์เหมือนๆกัน คุยกันง่ายกว่า คงไว้ให้เป็นคลับเฉพาะของเราเองดีกว่าคับ

ส่วนเรื่องอยากให้มีโปรมาตอบคำถามนั้น ผมคิดว่าเราไปโพสถามไว้ในเว็บอื่นๆที่มีท่านเทพทั้งหลายกระหายรออยากตอบอยู่ดีกว่าคับแล้วเราก้อนำกลับมาแชร์ความรู้ในบ้านของเรา ให้เพื่อนๆ พี่ น้อง ในคลับD60 ของเรารู้มากขึ้น...

โดยส่วนตัวผมก้อไม่หยุดอยู่ที่D60 หรอกคับ แล้วก้อเชื่อว่าหลายๆคนคิดอย่างนี้แต่ยังไงผมก้อไม่ทิ้ง และก้อไม่ขาย D60 แน่นอน ถึงจะอัพไปเล่นรุ่นที่ใหญ่กว่า

บังเอิญว่าตกหลุมรักเข้าไปแล้ว...D60&บอร์ดของเจ้าตัวเล็ก
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Thu May 07, 2009 5:06 pm

คนใช้ดี60ในบอร์ดนี้เป็น100แล้วนอกบอร์ดละที่ยังไม่รู้ว่ามีบอร์ดเราอยู่ถ้าพวกเขารู้เขาคงบอกต่อๆๆกันแน่ครับ
    แล้วสักวันบอร์ดเราจะใหญ่ไปเอง พอใหญ่ไปเองแล้วความคิดของเพื่อนก็จะมาอยู่ในที่ที่เรารวมตัวกันคือบ้าน
    ของเราที่นี้ที่ mini dslr nikon club ครับ
    ballnik
    ballnik

ตั้งหัวข้อ by ballnik Sat May 16, 2009 12:26 am

ก็อยากให้เป็นอย่างนี้ดีแล้วครับ ไม่ต้องข้ามรุ่นใครมีอะไรดีๆก็แนะนำให้กัน ใครมีเทคนิคใหม่จากD60ก็แบ่งปันกัน ผมเองก็เป็นมือใหม่ ผมว่าอบอุ่นดีน๊ะ วันไหนถ้าไม่ได้เข้ามาบ้านหลังนี้รู้สึกยังไงก็ไม่รู้ รูปทุกรูป ในบ้านหลังนี้มันมีความรู้สึก มีเรื่องราว ที่อยากแบ่งปันสิ่งดีดี ให้คนในบ้านหลังนี้ ได้สัมผัสกัน บางที่ ที่ไม่เคยไป ในมุมที่ไม่เคยเห็น
    ขอบคุณจริงๆครับสำหรับ nikonD60 mini club เล็กแต่เผ็ด...พริกขี้หนู
    captunzim

From : Prince of Songkla University

ตั้งหัวข้อ by captunzim Sun May 31, 2009 3:24 pm

รู้อบอุ่นมาก ที่ได้อยู่บอร์ดนี้ มีเรื่องราวดีดีมาแบ่งปันกัน

มีแต่ความรู้สึกดีๆ กับ nikonD60 mini club

ปล. อ่านแล้ว น้ำตาคลอเลย
    macrolover
    macrolover

ตั้งหัวข้อ by macrolover Wed Jun 03, 2009 11:13 pm

ความเห็นส่วนตัว...
    บอร์ดเกี่ยวกับนิคส์เนี่ยเยอะแล้วครับ (ถ้าดูชื่อแล้วบางคนเป็นสมาชิกอยู่ตั้งหลายที่)
    บอร์ดเฉพาะกิจเนี่ยน้อยนะ ถามเฉพาะเรื่องน่าจะได้คำตอยที่ดีกว่า
    ถูกบ้างผิดบ้างก้อว่ากันไป
    โหวตให้ข้อ 1 ครับ Wink

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 7:34 am