Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ArmNo
yaguza_zz
foglamp
pangfoon
carmanrider
9 posters

จะไป d90 ดีมั้ย

carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

จะไป d90 ดีมั้ย Empty จะไป d90 ดีมั้ย

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Tue Mar 31, 2009 1:14 pm

งาน power buy ที่ central world อ่ะ ลด 5% ผ่อนได้ 12 เดือนด้วย สำหรับบัตร power buy นะ บัตรอื่นก็พอกัน ราคาอ่ะ หรอ
    d90 Body = 35150 ลด5%แล้ว
    d90 Kit = 47400 ลดแล้ว

ราคาที่ AV Carmera บางรัก
    d90 Body = 36500
    d90 Kit = 48000
    ที่ งาน power buy ผ่อน 0% ด้วยนะ 10-12 เดือน

เอาไงดีหนอ ตัดสินใจไม่ถูกเรย
    ตอนนี้ D60 + kit ขายได้เท่าไหรหนอ ปกร ด้วย
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

จะไป d90 ดีมั้ย Empty Re: จะไป d90 ดีมั้ย

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Tue Mar 31, 2009 1:33 pm

สำหรับเราขอเก็บเงินไว้ซื้อเลนส์ และ กินข้าวก่อน ตอนนี้เศรษฐกิจไม่ดีเอาแค่พอประมาณก่อน ไว้อะไรดีขึ้น เงินเยนถูกลงค่อยว่ากันอีกที Smile
    foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : บางกอก

จะไป d90 ดีมั้ย Empty Re: จะไป d90 ดีมั้ย

ตั้งหัวข้อ by foglamp Tue Mar 31, 2009 2:53 pm

อยู่ที่กำลังในการซื้อหรือผ่อนของเรา

ถ้าไหวสบายๆ แถวยังมีเงินเหลือเก็บได้ ก็น่าสน

แต่ถ้าเฉียดฉิว แบบว่าต้องเอาเงินเก็บมาผ่อนกล้อง ผมเลือกที่รอก่อน

เหตุการณ์ไม่คาดฝันในความต้องการใช้เงินก้อนในอนาคต ไม่อาจคาดเดาได้ มีเงินสำรองไว้ก่อนน่าจะดีกว่า

ปล. เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าซีเรียส... Laughing Laughing
    yaguza_zz
    yaguza_zz
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by yaguza_zz Tue Mar 31, 2009 6:12 pm

อนาคตยาวไกล ถ้าจะผ่อนเก็บตังไว้กินข้าวก่อนคับ

D60 ตอนนี้ก็ถ่ายสนุกพอแล้ว ครับ

แต่ถ้านอกใจกันก็ไปได้เลยครับ ชิ
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Tue Mar 31, 2009 6:39 pm

สำหรับผม .. ถ้า "ตังเหลือ" ก็คงเปลี่ยนครับ

แต่ถ้าซื้อเงินผ่อน ก็คงต้องคิดดีๆ .. เรื่องผ่อนเนี่ยผมไม่ค่อยรู้เรื่องซะด้วย

เอาเป็นว่า ถ้าอยากได้จริงๆ และไม่เดือดร้อน ก็ไม่มีปัญหามั้งครับ

Smile
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Tue Mar 31, 2009 8:33 pm

เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าถ้าจะผ่อน ต้องคิดดีๆค่ะ
    เพราะมีรุ่นน้องก็ผ่อนเหมือนกัน ปรากฏว่าหมุนเงินแทบไม่ทัน เพราะเอาเงินไปซื้ออุปกรณ์เสริมอื่นๆ
    คงต้องลองตั้งโจทย์หาเหตุผลที่ต้องการ D90 มาแทน D60 ค่ะ

แต่ถ้าผ่อนได้ จัดสรรเงินลงตัว ก็แอบสนับสนุนนะค่ะ เพราะว่ากำลังจะซื้อเหมือนกัน แต่คงจะซื้อสด เพราะไม่ชอบการผ่อน มันดูเป็นภาระระยะยาว

แล้วถ้าได้ D90 มาแล้วจะทิ้งบอร์ดมั๊ยค่ะเนี่ย
    Crying or Very sad
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Wed Apr 01, 2009 7:32 am

ผมคงเปลี่ยนซักวันครับ ซึ่งยังไม่ใช่ตอนนี้ คงเป็นช่วงที่เราถ่ายรูปได้จนถึงขีดจำกัดของตัวกล้องแล้วมากกว่า มีรุ่นพี่คนนึงใช้ 350D + kit ถ่ายรูปมาคนส่วนใหญ่นึกว่าใช้ 5d mkII
    อยากทำให้ได้อย่างนั้นบ้าง เพราะอุปกรณ์มันแค่ส่วนหนึ่่ง ฝีมือคนถ่ายสำคัญกว่าเยอะ ส่วนตัวถ้ามีเงิน จะลงทุนกับเลนส์มากกว่า จนได้เลนส์ครบช่วงที่ต้องการแล้วค่อยมองบอดี้อีกที เพราะ D60 ก็ให้ไฟล์ที่ดีมากๆเหมือนกัน
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Apr 01, 2009 9:50 am

เห็นด้วยกับคุณ TeeSix

เค้าคงจะอยู่อีกนาน มันคือความท้าทายที่จะทำให้คนอื่นรู้ว่า ภาพจะสวยสำคัญที่คนหลังกล้องและมันสมองที่จะหาทางใช้ทรัพยากรที่ตัวเองมีให้ได้สูงสุด

สำหรับเรา เรายังถ่ายไม่สวยเข้าขั้นเทพ และคิดว่าการซื้อกล้องใหม่สำหรับเราก็คงไม่ได้ทำให้ภาพเราสวยขึ้น แต่เราคิดว่ายังมีอะไรอีกมากที่เรายังไม่รู้เกี่ยวกับตัว D60 และพยายามจะค้นหาตัวมันอยู่ ทุกวันนี้เรายังรู้สึกเลยว่าเลนส์คิทเนี่ยทำอะไรได้มากกว่าที่ทั่วไปเห็นด้วยซ้ำ

อีกอย่างมันคือกล้องใหญ่ตัวแรกที่ทำความภาคภูมิใจเล็กๆน้อยๆให้เรา รักกล้องเหมือนลูก ทิ้งไม่ลงอะ

ถ้าต้องผ่อน ได้กล้องดีมาแต่ชีวิตไม่ดีขึ้น ไม่มีเงินไปเที่ยวถ่ายรูป ไม่มีเงินกินอาหารอร่อยๆให้สมองแล่น เราขออยู่แบบพอเพียงแบบนี้ดีกว่า แต่ถ้าซื้อสด ไร้ปัญหาใดๆ ก็สนับสนุน

กล้องแพงถ่ายรูปได้แค่เนี๊ยะ
    กับ กล้องเล็กนี่ถ่ายรูปสวยขนาดนี้เลยเหรอ แบบหลังดูมีกึ๋นกว่าเยอะ :emo27:
    toc-680
    toc-680

From : ละอ่อนดอย

ตั้งหัวข้อ by toc-680 Wed Apr 01, 2009 11:00 am

สำหรับมือใหม่อย่างผม เจ้าตัวเล็ก D60 ยังใช้ไม่ค่อยจะคล่องเลยอ่ะครับ เก็บตังไว้ซื้อเลนส์ดีกว่า หรือว่าถ่ายให้คล่องมือก่อนดีกว่า โอกาสหน้า ฟ้าใหม่ คล่อบขยับไปเล่นระดับเทพครับ เออๆๆๆๆๆ
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Wed Apr 01, 2009 11:08 am

pangfoon พิมพ์ว่า:เห็นด้วยกับคุณ TeeSix

เค้าคงจะอยู่อีกนาน มันคือความท้าทายที่จะทำให้คนอื่นรู้ว่า ภาพจะสวยสำคัญที่คนหลังกล้องและมันสมองที่จะหาทางใช้ทรัพยากรที่ตัวเองมีให้ได้สูงสุด

สำหรับเรา เรายังถ่ายไม่สวยเข้าขั้นเทพ และคิดว่าการซื้อกล้องใหม่สำหรับเราก็คงไม่ได้ทำให้ภาพเราสวยขึ้น แต่เราคิดว่ายังมีอะไรอีกมากที่เรายังไม่รู้เกี่ยวกับตัว D60 และพยายามจะค้นหาตัวมันอยู่ ทุกวันนี้เรายังรู้สึกเลยว่าเลนส์คิทเนี่ยทำอะไรได้มากกว่าที่ทั่วไปเห็นด้วยซ้ำ

อีกอย่างมันคือกล้องใหญ่ตัวแรกที่ทำความภาคภูมิใจเล็กๆน้อยๆให้เรา รักกล้องเหมือนลูก ทิ้งไม่ลงอะ

ถ้าต้องผ่อน ได้กล้องดีมาแต่ชีวิตไม่ดีขึ้น ไม่มีเงินไปเที่ยวถ่ายรูป ไม่มีเงินกินอาหารอร่อยๆให้สมองแล่น เราขออยู่แบบพอเพียงแบบนี้ดีกว่า แต่ถ้าซื้อสด ไร้ปัญหาใดๆ ก็สนับสนุน

กล้องแพงถ่ายรูปได้แค่เนี๊ยะ
    กับ กล้องเล็กนี่ถ่ายรูปสวยขนาดนี้เลยเหรอ แบบหลังดูมีกึ๋นกว่าเยอะ :emo27:

ซื้อสดแพงกว่าผ่อนอ่ะดิคับ มันไม่ลด 5%
    เรื่องเงินอ่ะเล็กน้อย ผ่อนเดือนละ 3000 กว่าเอง
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Wed Apr 01, 2009 6:30 pm

แสดงว่าอยากซื้อมากๆแน่เลย
    แต่ลดแค่ 5% เองนะค่ะ คิดแล้วมันก็ยังดูไม่ค่อยเยอะนะ
    จะใช้ D60 ไปอีกสักพัก แล้วค่อยรอซื้อสดในราคาที่ต่ำลง (ถ้าไม่รีบใช้)?
    ถ้าจะขาย D60+kit ปกร. เห็นราคาตั้งไว้ที่ประมาณ หมื่นห้า หมื่นหกเองค่ะ (แถมยังโดยต่อราคาอีก)

แล้วแต่คนชื้อดีกว่าค่ะ แต่ถ้าจั่วหัวมาว่า จะไป D90 ดีมั๊ย ก็ตอบเลยว่า ดีค่ะ สนับสนุน เชียร์เต็มที่

สำหรับตัวเองที่จะซื้อเพราะเอาไว้รับงานค่ะ D60 มันไม่พอซะแล้ว แต่ก็คงเอาไว้เป็นบอดี้สำรอง ทิ้งไม่ลงเช่นกัน Crying or Very sad
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Wed Apr 01, 2009 8:43 pm

ดีกว่า D60 แน่นอนครับ ...แต่นั่นแหละอะไรล่ะที่ดีที่สุด สำหรับเรา
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Apr 02, 2009 7:09 am

pixyl พิมพ์ว่า:แสดงว่าอยากซื้อมากๆแน่เลย
    แต่ลดแค่ 5% เองนะค่ะ คิดแล้วมันก็ยังดูไม่ค่อยเยอะนะ
    จะใช้ D60 ไปอีกสักพัก แล้วค่อยรอซื้อสดในราคาที่ต่ำลง (ถ้าไม่รีบใช้)?
    ถ้าจะขาย D60+kit ปกร. เห็นราคาตั้งไว้ที่ประมาณ หมื่นห้า หมื่นหกเองค่ะ (แถมยังโดยต่อราคาอีก)

แล้วแต่คนชื้อดีกว่าค่ะ แต่ถ้าจั่วหัวมาว่า จะไป D90 ดีมั๊ย ก็ตอบเลยว่า ดีค่ะ สนับสนุน เชียร์เต็มที่

สำหรับตัวเองที่จะซื้อเพราะเอาไว้รับงานค่ะ D60 มันไม่พอซะแล้ว แต่ก็คงเอาไว้เป็นบอดี้สำรอง ทิ้งไม่ลงเช่นกัน Crying or Very sad

ก็ใช่เรยคับ ที่ผมต้องการเปลี่ยนก็เพื่อรับงาน ที่ผ่านมาใช้ d60 มันไม่พอแล้วคับ จึงอยากเปลี่ยน

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 11:55 am