Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ดอกไม้ดอยตุง

Derby
    Derby
    Rank : Amateur

ดอกไม้ดอยตุง Empty ดอกไม้ดอยตุง

ตั้งหัวข้อ by Derby Wed Feb 18, 2009 7:48 pm

มีโอกาสไปเที่ยวบนดอยตุงครั้งที่สองในรอบสามปี ก็กดๆๆภาพดอกไม้มาให้ติเตียนกันอ่ะ

1.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0001

2.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0003

3.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0005

4.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0006

5.

ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0007

6.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0006

7.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0009

8.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0010

9.

ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0011

10.
    ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0012

11..

ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0013

12.

ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0102

13.

ดอกไม้ดอยตุง Dsc_0110

ไปเยี่ยมชมกันเพิ่มเติมได้ที่มัลติพาย ยังไม่เรียบร้อยเท่าที่ควรครับ..........
    keng_d-maxclub
    keng_d-maxclub

From : เจียงใหม่เจ้า

ดอกไม้ดอยตุง Empty Re: ดอกไม้ดอยตุง

ตั้งหัวข้อ by keng_d-maxclub Wed Feb 18, 2009 8:57 pm

ชอบรูปแรกคับ ดูดีทีเดียว Smile
    Give-n-take
    Give-n-take

ดอกไม้ดอยตุง Empty Re: ดอกไม้ดอยตุง

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take Thu Feb 19, 2009 9:03 am

สวยจังค่ะ อยากไปถ่ายมั่ง Idea ภาพดูแข็งๆไปไหมคะ เพราะวิธีการ process ป่าวอ่ะ Embarassed
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Feb 19, 2009 10:06 am

ติเพื่อก่อ จะได้แก้มือให้เก่งๆ

รูปส่วนใหญ่มุมมันจะซ้ำๆเดิมค่ะ ส่วนใหญ่จะหน้าตรง แบบรูปติดบัตรเลย ลองเปลี่ยนมุมมองในการถ่ายนิดนึงนะคะ ลองหามุมแปลกๆบ้างนะ ดอกเล็กบ้าง ใหญ่บ้าง มีแมลงเดินบ้าง มีแบคกราวน์เป็นใบไม้ หรือ หิน หรือ อื่นๆ บลาๆๆๆ

บางรูปโฟกัสหลุดค่ะ เบลอเลย

ส่วนภาพแข็ง ขอเดาไว้ 3 อย่างนะคะ
    1. ทำ unsharp mark ไปด้วยรึปล่าวค่ะ (ถ้าใช้ แปลว่าทำมากเกินไปจนรูปแข็ง)
    2. แต่ถ้าไม่่ เดาว่า crop แล้วขยายรึปล่าว ถ้าขยายมากๆ ภาพก็อาจดูผิดปกติได้
    3. ใช้แฟลชรึปล่าวเอ่ย ถ้าใช้ต้องระวัง ภาพอาจออกมาแข็งได้ค่ะ

แต่เริ่มถ่ายดอกไม้ได้แบบนี้ แก้อีกหน่อยรับรองอนาคตสวยแหล่ม Very Happy
    idontwantsator
    idontwantsator
    Rank : Master
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Thu Feb 19, 2009 4:09 pm

ตามที่ว่ากันนั่นแหละครับ ติเพื่อก่อ อิอิ
    ดอกไม้สีสันสวยงาม ภาพเยอะหลายหลากแต่มุมเดียวกัน
    ขนาดแต่ละรูปไม่เท่ากันน่าจะ Crop มา
    เนื่องจาก Crop ทำให้ขาดความคม ในบางรูป
    พออยากให้คมก็ตกแต่งซะ แข็งเกินไปเลยทีนี้
    ความคิดส่วนตัวนะอย่าว่ากัน ขอบคุณที่นำมาครับ
    Derby
    Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby Fri Feb 20, 2009 10:40 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:ติเพื่อก่อ จะได้แก้มือให้เก่งๆ

รูปส่วนใหญ่มุมมันจะซ้ำๆเดิมค่ะ ส่วนใหญ่จะหน้าตรง แบบรูปติดบัตรเลย ลองเปลี่ยนมุมมองในการถ่ายนิดนึงนะคะ ลองหามุมแปลกๆบ้างนะ ดอกเล็กบ้าง ใหญ่บ้าง มีแมลงเดินบ้าง มีแบคกราวน์เป็นใบไม้ หรือ หิน หรือ อื่นๆ บลาๆๆๆ

บางรูปโฟกัสหลุดค่ะ เบลอเลย

ส่วนภาพแข็ง ขอเดาไว้ 3 อย่างนะคะ
    1. ทำ unsharp mark ไปด้วยรึปล่าวค่ะ (ถ้าใช้ แปลว่าทำมากเกินไปจนรูปแข็ง)
    2. แต่ถ้าไม่่ เดาว่า crop แล้วขยายรึปล่าว ถ้าขยายมากๆ ภาพก็อาจดูผิดปกติได้
    3. ใช้แฟลชรึปล่าวเอ่ย ถ้าใช้ต้องระวัง ภาพอาจออกมาแข็งได้ค่ะ

แต่เริ่มถ่ายดอกไม้ได้แบบนี้ แก้อีกหน่อยรับรองอนาคตสวยแหล่ม Very Happy

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยติเตียน ขอตอบครับ.........

1. unsharp mark คืออะไรครับ ทำไม่เป็นจริงๆ
    2. มีบางภาพที่ crop ภาพแล้ว resize ภาพจาก 2896x1944 ให้เหลือ 640x526 ครับ ไม่ได้ขยายใหญ่อย่างที่บางท่านถามครับ
    3. ภาพถ่ายดอกไม้ ผมจะไม่ใช้แฟลชครับ เพราะถ้าใช้แฟลชภาพจะออกมาแบนๆ ไม่มีมิติ
    4. มีบ้างภาพใช้ CS2 ลบ บางอย่างออกไป เช่น ลวดขอเกาะกระถางดอกไม้ ซึ่งก็เพิ่งทดลองทำดู ก็ยังเง๊อะเงิ่นอยู่นะ
    5. บางภาพปรับแต่ง Contrast & Fill Light จาก ACD See Photo Manager
    6. อืม ภาพดูแข็งๆอย่างที่หลายท่ายให้คำแนะนำ เพราะพยามนำเสนอภาพในเฟรม ให้พอดี ไม่ให้มีส่วนอื่นเข้ามาดึงดูดความสนใจ
    จากภาพของดกอไม้ ครั้บ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 11:32 am