Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Derby
foglamp
chang
idontwantsator
TeesiX
nokandthan
10 posters

ทำไมต้องสีแดง

nokandthan
    nokandthan
    Rank : Member

From : The Netherlands

ทำไมต้องสีแดง Empty ทำไมต้องสีแดง

ตั้งหัวข้อ by nokandthan Tue Feb 17, 2009 4:36 am

ช่วยติชมเพื่อแก้ไขด้วยน่ะค่ะ

วันแห่งความรัก...ทำไมต้องกุหลาบแดงหล่ะ กุหลาบสีอื่นๆมันจะไม่น้อยใจเหรอ

ทำไมต้องสีแดง DSC_3616

หัวใจก็ต้องแดงอีกหง่ะ
    ทำไมต้องสีแดง DSC_3536

เทียนหอมก็ยังมาแดงอีก
    ทำไมต้องสีแดง DSC_3022

ก็ดีน่ะ ... ดีกว่าไม่ได้อะไร คริๆๆๆๆๆๆ
    TeesiX
    TeesiX
    Rank : Nikonian

ทำไมต้องสีแดง Empty Re: ทำไมต้องสีแดง

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Tue Feb 17, 2009 7:27 am

สวยคร้าบบบ ชอบหมดเลยทั้งสามรูป ภาพลงตัวและพอดีกับ concept วันแห่งความรักเลย ถ้าใช้ ps แต่งอีกนิดให้มันฟุ้งๆใสๆจะ perfect มาก ว่่าแต่ทำไมไม่ส่งประกวดหละครับ น่าเสียดายรูปสวยๆ
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ทำไมต้องสีแดง Empty Re: ทำไมต้องสีแดง

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Feb 17, 2009 7:42 am

สวยครับ ขอบคุณที่นำมา
    ภาพแรกดอกไม่เด่นเท่าไรนัก เลือกมุมที่รกไปหน่อย
    ภาพสองมุมเก๋ดี เล่นสีสวยงาม
    ภาพสุดท้ายก็งาม แต่อยากได้เปลวเทียนที่ใหญ่กว่านี้นิด
    chang

From : จ.นนทบุรี

ตั้งหัวข้อ by chang Tue Feb 17, 2009 8:39 am

สวยมากครับ....
    แต่ชอบภาพที่สองมาที่สุด....
    foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp Tue Feb 17, 2009 9:06 am

สวยดีครับ

ภาพ 2 ดินสอสีประกอบฉาก ลงตัวดี Smile
    Derby
    Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby Tue Feb 17, 2009 10:02 am

ทำกรอบ ใส่ลายเซ็นทำงัยอ่ะ ยังทำไม่เปงอะ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Feb 17, 2009 11:08 am

หายไปนานเลยครับแอบไปซ้อมมือมานี่เองภาพเลยออกมาซ่ะ...สวยเลยครับ Wink
    เอามาอีกเยอะหน่อยก็ดีครับบอร์ดจะได้ไม่เหงาครับ

ปล. Tam 70-300 หรือเปล่าน๊า..
    Give-n-take
    Give-n-take

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take Tue Feb 17, 2009 12:37 pm

ชอบรูป 2 จัง Idea

รูปสามถ้ามีดอกไม้ หรือตุ๊กตามาวางน่าจะดีเนอะ Smile
    nokandthan
    nokandthan

From : The Netherlands

ตั้งหัวข้อ by nokandthan Tue Feb 17, 2009 7:31 pm

TeesiX...ขอบคุณมากค่ะ จะลองฝึกไปเรื่อยๆน่ะค่ะ อิอิอิบอกแล้ว มีแต่กล้อง ... โจทก์ตกหาย การบ้านทำผิด ...
    ไหนๆแนะนำแล้ว ก็ถามซ่ะหน่อยน่ะค่ะ ...
    1.รูปที่หนึ่ง ควรจะถ่ายยังไงค่ะ ถ้าเราต้องการโจทก์เป็นดอกกุหลาบและเทียนขาวๆนั่น
    2.ทำฟุ้ง แนะนำให้ทำแบบไหนค่ะ ช่วยเอารูปนกไปแต่งมาประกอบด้วยน่ะค่ะ จะขอบคุณหล๊ายหลายค่ะ (ฟ้องด้วภาพจำง่ายกว่าจ๊าๆๆๆ)

คุณidontwantsator...ขอบคุณสำหรับตำติชมค่ะ แนะนำรูป 1 ด้วยน่ะค่ะ เอาอะไรออกไปมั่ง ส่วนรูป 3 ถ้าจะให้ทำนี่ ให้แต่งเปลวไฟเองใช่ไหมค่ะ ถ้าใช่ วันหลังจะลองค่ะ
    ส่วนรูปที่ 2 ไม่คิดว่าจะเข้าตากรรมการ อิอิอิอิ ปลื้มๆๆๆๆๆๆๆซ่ะ

คุณchang...ขอบคุณที่คอมเม้นท์จ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คุณfoglamp...ขอบคุณที่คอมเม้นท์อีกเช่นกันจ้าๆๆๆๆๆๆๆ

คุณDerby...ว่างๆจะเอาวิธีทำมาฝากจ้า นกใช้ PS อยู่บ่อยครั้งจ้า

คุณpencildandy...นกหายไปนานจริงค่ะ เกรงเพื่อนในบอร์ดอยู่เหมือนกันค่ะ หายไปนี้แทบไม่ได้จับกล้องเลยค่ะ เสียดายๆๆๆๆๆๆๆๆ นกไปขายของกับเพื่อน เป็นแม่ค้าขายสร้อยขายแหวน ทำตัวเป็นประโยชน์สักกะติ๊ด ... ใช่ค่ะ ให้ 70-300 ตัวมี่เม๊าส์กันก่อนหายตัวไปหน่ะค่ะ

คุณGive-n-take...จะลองเล่นใหม่จ้าๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์น่ะค่ะ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Feb 18, 2009 8:55 am

รูปที่ 2 สวยค่ะ รูแอื่นก็สวยนะ แต่ต้องปรับเรื่องมุมมองเล็กน้อย Smile
    keng_d-maxclub
    keng_d-maxclub

From : เจียงใหม่เจ้า

ตั้งหัวข้อ by keng_d-maxclub Wed Feb 18, 2009 9:10 pm

สวยทุกรูปเลยคับ ต้องไปลองบ้าง Laughing
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Thu Feb 19, 2009 7:38 am

วิธีทำให้มันบลาๆ ก็ใช้ duplicate layer ขึ้นมาก่อน ใช้ filter blur แล้วก็ใช้ยางลบลบส่วนที่เราอยากให้ชัดออกไป แนะนำให้ถ่ายออกมาโอเวอร์นิดๆ ดูกำลังฝันดี เหมาะสำหรับคนไม่มีเลนส์ f น้อยๆ ละลายหลังยาก Laughing ส่วนตัวอย่างก็ดูได้จากรูปที่ผมส่งประกวดครับ รูปนั้นผมก็ใช้

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 12:31 pm