Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ

nongcake
    nongcake
    Rank : Member

อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ Empty อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ

ตั้งหัวข้อ by nongcake Wed Dec 28, 2011 2:29 am

อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ Very Happy มือใหม่มากค่ะ ใช้nikon d7000ค่ะ มีพี่คนนึ่งแนะนำเลนส์24-70f2.8ให้ กลัวซื้อมาจะไม่คุ้มราคา รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ :emo36:
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ Empty Re: อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Dec 28, 2011 6:22 pm

nongcake พิมพ์ว่า:อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ Very Happy มือใหม่มากค่ะ ใช้nikon d7000ค่ะ มีพี่คนนึ่งแนะนำเลนส์24-70f2.8ให้ กลัวซื้อมาจะไม่คุ้มราคา รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ :emo36:

18-105 ก็โอเคน่ะคับ Kit มากะกล้องอ่ะคับ ส่วน 24-70 ก็ดีเลยคับ เอฟเดียวได้ทุกงาน ระยะกะลังดี แต่จะถ้ามีคิตอยู่ระยะก้ทับกันพอสมควรถ้างั้นก็ขายคิตหาฟิกติดไว้อีกสักตัวก็เยี่ยมเลยคับ Razz

แต่ยังไงก็ลองใช้ 18-105 ไปก่อนคับเพราะถือว่าเป็นเลนส์ที่ดีทีเดียวไว้เริ่มคุ้นเคยกะกล้องแล้วลองเปลี่ยนเลนส์ก็ไม่สายคับ
    nongcake
    nongcake

อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ Empty Re: อยากได้เลนส์ ไว้ถ่ายภาพลูกสาวกับครอบครัวค่ะ

ตั้งหัวข้อ by nongcake Thu Dec 29, 2011 11:22 pm

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ emo8
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Dec 30, 2011 2:13 am

ตามพี่ด้านบนครับ 18-105 เป็นเลนส์ที่ดีทีเดียวน้ะ (เคยลองเอามาเล่นอ่ะ)

แต่ถ้าอยากได้ความหวือหวาขึ้นมาอีกก็คงต้องหาเลนส์เฉพาะทางแระครับ ^^

สำหรับกล้องตัวคูณผมว่าไม่จำเป็นต้อง 24-70 ครับ เอาพวก fix อย่าง

35mm. หรือ 50mm. ก็พอครับ หรือไม่ก็ 17-50 tamron ครับเอาไว้ถ่ายสนุกๆ ^^
    fatfanta

ตั้งหัวข้อ by fatfanta Fri Dec 30, 2011 8:21 pm

ไม่ค่อยเที่ยวอยู่บ้านก็เลนส์kit 18-105
    ถ้าไปเที่ยวบ่อยนะ เลนส์Nikon AF-S DX NIKKOR 18-200mm f/3.5-5.6G ED VR IIเลยครับ ครบเลยทั้งไปเที่ยวและเล่นกีฬา แต่ไม่เน้นคุณภาพนะครับ Very Happy

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sat Dec 31, 2011 7:37 pm

เข้ามายกมือค้านนิ้ดๆ เรื่องคุณภาพของ 18-200 แฮ่ะๆๆ ไม่ว่ากันน้ะ ^^

พอดีผมเคยใช้เจ้า 18-200 VRII เลนส์ตัวนี้ให้ไฟล์ภาพคุณภาพผมถือว่าสูงครับ ^^

อึดถึกด้วย เพราะลุยงานหนักๆ ตลอดอย่างงานแข่งรถครับ Question

ผมใช้รับงานกับเที่ยวมาเป็นปีเลยอ่ะ (แต่ใช้หลักๆ คือรับงานเป็นสวนใหญ่ครับ)

ตอนที่จะขยับมาเป็น FX ก็ติดเสียดายเลนส์ตัวนี้หล่ะเสียดายสุด ^^

แต่ก็เห็นด้วยเรื่องการใช้งานที่ครบครับ ^^ งานกีฬาผมก็เอาไปถ่ายงานแข่งรถตลอดครับ ^^

ก็แนะนำตัวนี้ด้วยๆ ถ้าได้ใช้งานเต็มๆ คุ้มสุดๆ ครับตัวนี้ emo7

fatfanta

ตั้งหัวข้อ by fatfanta Sun Jan 01, 2012 1:46 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:เข้ามายกมือค้านนิ้ดๆ เรื่องคุณภาพของ 18-200 แฮ่ะๆๆ ไม่ว่ากันน้ะ ^^

พอดีผมเคยใช้เจ้า 18-200 VRII เลนส์ตัวนี้ให้ไฟล์ภาพคุณภาพผมถือว่าสูงครับ ^^

อึดถึกด้วย เพราะลุยงานหนักๆ ตลอดอย่างงานแข่งรถครับ Question

ผมใช้รับงานกับเที่ยวมาเป็นปีเลยอ่ะ (แต่ใช้หลักๆ คือรับงานเป็นสวนใหญ่ครับ)

ตอนที่จะขยับมาเป็น FX ก็ติดเสียดายเลนส์ตัวนี้หล่ะเสียดายสุด ^^

แต่ก็เห็นด้วยเรื่องการใช้งานที่ครบครับ ^^ งานกีฬาผมก็เอาไปถ่ายงานแข่งรถตลอดครับ ^^

ก็แนะนำตัวนี้ด้วยๆ ถ้าได้ใช้งานเต็มๆ คุ้มสุดๆ ครับตัวนี้ emo7

ดีแล้วคับมาค้านกันได้ครับ จะได้มีหลายๆข้อมูลคับ Smile จิงๆผมไม่เคยใช้เจ้าเลนส์ตัวนี้คับเคยเทสแต่ของแคนนอนก็พอชม แต่ก็วิเคราะห์เอาว่าเลนส์ช่วงชูม18-200รวมขนาดนี้ แล้ว f3.5 -5.6 มันเข้าประเด็นถูกๆดีๆไม่มีในโลกครับ ก็เลยไม่กล้าบอกว่าดี Laughing แต่ขอบคุณนะครับที่มาช่วยให้ข้อมูล ผมก็ได้ความรู้เพิ่มด้วย Smile
    Pondkung
    Pondkung
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : พระราม8

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Tue Jan 03, 2012 4:09 pm

ผมก็เป็นอีกคนที่ได้มีโอกาสถ่ายรูปครอบครัวบ่อยๆนะครับ
    มันขึ้นอยู่กับว่าสมาชิกในครอบครัวเรามีกี่คนด้วยนะครับผมว่า อย่างผมเนี่ย เยอะมาก เวลารับปริญญา หรือ แต่งงาน ไปเที่ยว ที ถ่ายรูปหมู่เนี่ย 35m ยังถอยใกลเลยครับ
    ผมว่าเก็บ Kit ไว้ด้วย แล้วก็หา Fix มาไว้ถ่ายครึ่งตัวหรือเฮดช๊อตก็จะดีนะครับ ลองดูหลายๆช่วงครับ ไล่ตั้งเเต่ 35 50 60(micro) 85 105 แล้วแต่ถนัด จะดีมากเลยครับ ^^

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 8:19 pm