Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

Press shutter release button again

Shutter B
    Shutter B
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ฉะเชิงเทรา

Press shutter release button again Empty Press shutter release button again

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Mon Sep 05, 2011 8:58 am

เมื่อวานนี้ (4 กันยายน 2554) เดินทางไป digital 2 home ที่โรบินสันศรีราชา ก็หวังว่าจะไปคว้าเจ้า Tamron 70-300 ตัวใหม่ มาซูมนกซูมสัตว์บ้างอะไรบ้าง

แต่เหตุการที่ไม่คาดฝันก็เกิดจนได้ ใส่เลนส์เข้าไป เล็งพร้อมถ่าย กล้องขึ้น Error Press shutter release button again

รู้สึกงง ฉงง เพราะก่อนมาที่้ร้านก็เทสอย่างดี ว่าทุกอย่างปกติ รวามถึงชาร์ตแบตเต็มที่ด้วย

ด้วยความที่สงสัยก็เลยค้นหาในกูเกิ้ล บ้างก็บอกว่าถึง Limit shutter ครับแล้ว บ้างก็บอกว่าใช้โหมด B บ่อย บ้างก็ว่าเป็นที่อุปกรณ์บางตัวที่เป็นของปลอมมาเชื่อมต่อก็กล้อง

หลายสาเหตุอาจจะเป็นไปได้ทั้งหมด และถ้าเข้าซ๋อมก็ประมาณ 3-4 พัน (หมดประกันแล้วครับ)

แต่ยังดีที่มีคนโพสต์ในยูทูบถึงวิธ๊การแก้ไขไว้ให้ดู เย็นนี้ก็คิดว่าจะไปลองทำดู(เพราะเห็นราคาซ่อมแล้ว มันแพงไป)

ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับว่า อาการอาจจะเกิดจากระบบจ่ายพลังงาน(แบตเตอรี่) เพราะตอนที่เอาเลนส์ Tam 70-300 มาประกบแลมันใหญ่กว่ากล้องมากเลย

ไฟเลี้ยงเลยไม่พอ ทำให้Shutter ค้าง และเกิดอาการดังกล่าว อันนี้ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับเนี้ยะ

ก็เลยมาบอกมากล่าวกันครับ หุหุ เห็น D60+Tam 70-300 แล้วรู้สึกว่า D60 ไม่เข้ากันกับเลนส์ตัวใหญ่เลย แลเหมือนหน้าจะคว่ำให้ได้

อุตสาเก็บเงินซื้อได้แล้วเชียว กล้องดันมาเสียอีก เซ็งครับ
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

Press shutter release button again Empty Re: Press shutter release button again

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Wed Sep 07, 2011 3:16 am

D60 ของผมไม่เคยงองแ อะไรเลยนะครับ เอาไปใส่ 70-200 ก่ะแล้ว 10-20 ก่ะแล้ว 18-270 ก่ะแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เป็นที่เลนส์รึป่าวครับ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 8:32 am