Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ

rockmanman
    Rank : Member

ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ Empty ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Sat Jul 23, 2011 9:13 pm

เนื่องจากผมยังไม่มี กล้อง DSLR ผมขอถามหน่อยนะครับ
    - แฟลชเสริมเนี่ย ถ้าไม่ได้เป็น ยี่ห่อเดียวกันก็ใช้ด้วยกันไม่ได้หรอครับ ?
    - ท่านไหนพอจะแนะนำกล้อง สำหรับมือใหม่สุดๆอย่างผมได้ไหมครับ ?
    - จำพวกภาพที่ ถ่ายคนแล้วด้านหลังมัวๆ เนี่ย ปรับเอาจากกล้อง หรอ อะไรหรอครับ ?

ถ้ารบกวนก็ขออภัยด้วยครับ
    -มือใหม่ถ่ายไม่ค่ิอยเป็นครับ Smile -
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ Empty Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sat Jul 23, 2011 10:39 pm

- แฟลชเสริมเนี่ย ถ้าไม่ได้เป็น ยี่ห่อเดียวกันก็ใช้ด้วยกันไม่ได้หรอครับ ?
    A : ถ้าไม่เป้นยี่ฮ่อเดียวกัน ก็ ใส่กันได้ ครับ ..... เพียงแต่ว่า ฟังชั่นการทำงานบางตัว อาจจะใช้ไม่ได้ ครับ แต่การสั่งงานสามารถสั่งงานได้ ปกติแต่ต้องปรับเอาเท่านั้นเองครับ

- ท่านไหนพอจะแนะนำกล้อง สำหรับมือใหม่สุดๆอย่างผมได้ไหมครับ ?
    A: ต้องการ แบบไหน ครับ DSLR หรือ อะไร ครับ การใช้งาน ต้องการใช้งานประมาณไหน ครับ... ถ้า มือใหม่ แล้ว เริ่มต้น ง่ายๆกับ DSLR ถ้าเป้น นิค ก็ พวก กล้องรุ่นเล็ก ครับ ราคา ไม่แพงมาก คุณภาพคับตัว เช่น D60 D3100 D5100 ประมาณนี้ ครับ หรือ ถ้า canon ก็ พวก 1000D 1100D ประมาณนี้ ครับ

- จำพวกภาพที่ ถ่ายคนแล้วด้านหลังมัวๆ เนี่ย ปรับเอาจากกล้อง หรอ อะไรหรอครับ ?
    A : ถ่าย คน หลัง เบลอ สามารถปรับได้จากการถ่าย เลยครับ แต่ ว่า ต้องมี อุปกรณ์ และ สภาพแสงที่เอื้ออำนวยด้วยครับ เพราะ ปัจจัยในการถ่ายภาพหลังเบลอนั้น อยู๋ที่ การตั่งค่ารูปรับแสง ครับ ยิ่งรูรับแสงยิ่งกว้างภาพที่ได้ ก็ จะ ชัดตื้นครับ ก็จะทำให้ ด้านหลังของวัตถุที่ เรา focus เบลอ ครับ

หวังว่าน่าจะได้ คำตอบ บ้างนะครับ แฮะๆ ไร้สาระ บ้าง อะไร บ้าง ฮรี้ .....
    rockmanman

ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ Empty Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์กล้องครับ - มือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Sun Jul 24, 2011 11:26 am

ขอบคุณมากครับ
    -ขอถามอีกนิดนึงครับ พวกริสแบน ผมเห็นในเว็บอบร์ด เขามีไว้ทำอะไรหรือครับ ?
    -ขอทราบวิธีการ ทำความสะอาดตัวกล้อง - เลนส์ , อุปกรณ์กล้องหน่อยครับ

nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Jul 24, 2011 2:50 pm

-ขอถามอีกนิดนึงครับ พวกริสแบน ผมเห็นในเว็บอบร์ด เขามีไว้ทำอะไรหรือครับ ?
    A : จิงๆ ก็ ใช้กันหลาย วัตถุประสงค์ คับ ถ้าเอามารัดเลนส์ ก็ เช่น
    เพื่อ แก้ไขอาการบวมของยางหุ้มเลนส์ ครับ เพราะ ใช้เลนส์ไป นานๆ แล้ว ก็ จะมีอาการบวม ของยาง ด้วยอายุการใช้งานได้ ครับ .... หลายคนก้จะนำริสแบนด์มารัด กัน ครับ
    หรือบางคนอาจจะ ใช้เพื่อ ทำให้การจับเลนส์กระชับมากขึ้นครับ
    หรือบางคนอาจจะ ใช้เพื่อ กันเหงือของเราสัมผัสเลนส์โดยตรงครับทำให้กระบอกเลนส์ไม่ด่าง ครับ
    หรือบางคนอาจจะ ใช้เพื่อ เทห์ เท่านั้นเอง ครับ แฮะๆ

หรือถ้า เอาไปใช้รัดแฟลช ก็จะเอาไว้ใส่กับ bounce card เพื่อการ กระจายแสงครับ

-ขอทราบวิธีการ ทำความสะอาดตัวกล้อง - เลนส์ , อุปกรณ์กล้องหน่อยครับ
    A : ง่ายๆ เลยนะครับ ในส่วนของเลนส์ ก็ หมั่นทำความสะอาดครับ ใช้ลูกยางเป่าลม เพื่อเป่าฝุ่นออกครับ ใช้ น้ำยาเช็ดเลนส์โดยเฉพาะ เช็ดทำความสะอาด เลนส์เพื่อ เช็ดคราบ ไขมันที่เราอาจจะเผลอ ไปโดน และ เช็ด คราบฝุ่นให้ออกไป
    ถ้าเป็น กล้อง ก็ เช็ด ทำความสอาด ภายนอก โดยใช้ผ้าสอาด ปกติ ครับ .... ส่วนภายในนั้น ก็ ถอดเลนส์ ออกมา นำลูกยาง เป่าลมเข้าไปทำความอาด ครับ และ ยกกระจกเลนส์ เพื่อ ทำความสอาดเซนเซอร์รับภาพด้านในโดยการเอาลูกยางเป่าลมเข้าไปทำความสอาด ครับ ในการทำความสอาด แบบนี้ ต้องระวังหน่อย ครับ อย่าให้ฝุ่น เข้าไป ติดที่ เซ็นเซอร์ หรือ กระจกสะท้อนภาพ ด้านใน ครับ เพราะ จะทำให้ เวลาถ่าย ภาพ เม็ดฝุ่น ก็จะ ติดอยู๋กับภาพเรา ด้วยครับ
    rockmanman

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Sun Jul 24, 2011 9:50 pm

ขอคุณมากๆอีกครั้งครับ
    แล้วคุณ nine_ob พอจะแนะนำหนังสือเกี่ยวกับเรื่องกล้องๆให้ผมได้ไหมครับ ผมอยากลองอ่านดูเหมือนกันครับ Smile
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Jul 24, 2011 10:35 pm

อะ เรียน ออนไลน์กันไปเลย ละกัน คับ

http://www.shutterphoto.com/forums/content.php?1461-Online-Photography-Training

ที่นี่ เลย ครับ เคึ้าเขียนไว้ ดีเหมือนกัน แยกเป็นหัวข้อ เลือกศึกษาได้ สดวก ดี คับ
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Jul 25, 2011 7:51 am

ท่านโนบิตอบไปหมดแระ ^^ ผมตอบเสริมเกี่ยวกับหนังสือละกันครับ
    เอาเป็นที่ส่วนตัวที่คิดและผมเป็นคนชอบสะสมหนังสือ
    หนังสือที่ "ไม่ควรเสียเงินซื้อ" ละกัน หนังสือพวกตากล้องต้องรู้
    ส่วนใหญ่ อย่าซื้อครับหรือทั้งหมด ควรเปิดดูที่ชั้นหนังสือเฉยๆ มากกว่า
    (ไปโดนมาเล่มนึงพลาดอย่างแรงคู่มือ D90 นึกว่าหนังสือโชว์ภาพ 5D -_-")

หนังสือภาพสวยๆ ก็มี Digital Cam. ครับ ภาพสวยเทคนิคแจ่ม
    เล่มนี้ผมไม่ดูเนื้อหาด้านในก่อนซื้อเลยครับ คือสะสมเลย ^^

นิตยสารเล่มอื่นๆ อยากให้เปิดดูครับ ว่าในเล่มนั้นๆ มีอะไรน่าสนใจ
    หรือไม่ ผมก็เลือกซื้อเก็บแบบนี้ครับ เฉพาะบางเล่มที่มีเนื้อหาน่าสนใจ
    มีแบบภาพที่เราอยากถ่าย

หนังสือสำหรับเริ่มถ่ายภาพเป็นขึ้นมาหน่อย หรือมือใหม่ซื้ออ่านเก็บไว้ได้เลยครับ
    Digital Photography ของ Scott Kellby มี 3 เล่มครับ
    ถ้าใหม่ๆ อยู่แนะนำเล่ม 1 ก่อน ^^

หนังสือสำหรับอยากรู้เรื่องการใช้แฟลช การใช้แสง เป็นเล่มที่ดีมากๆ
    เขียนอ่านเข้าใจง่ายก็ Speed of light ของ พศิน อัธยาตมวิทยา
    ซื้อเก็บได้เลยครับ ถ้าชอบเรื่องแสง ^^

หนังสือพื้นฐานการถ่ายภาพในตลาดมีดีๆ หลายเล่มครับ แต่ละเล่มก็มีจุด
    ดีจุดเด่นต่างกัน ^^ ค่อยๆ เปิดอ่านดูก่อนก็ได้ครับแล้วค่อยซื้อ
    rockmanman

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Mon Jul 25, 2011 8:03 pm

ขอยคุณทั้งสองท่านเลยครับ

ปล ผมนั่งอ่านหนังสือ DSLR ผมก็ว่าเนื้อหาก็ แน่นดีนะครับ
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Jul 25, 2011 11:10 pm

เรื่องหนังสือ เอาง่ายๆ เลย ครับ ..... ลองไป เปิดอ่านดู เข้าใจเล่มไหน ชอบเล่มไหน ก็ เลือกเล่มนั้น คับ

deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by deepevil Fri Aug 12, 2011 5:16 pm

ไปลองจับๆถ่ายที่ร้านดูครับ

แล้วจะวางไม่ลงเหมือนหลายท่านในนี้ครับ ^^
    rockmanman

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Sun Aug 21, 2011 6:58 pm

ผมไปลอง จากร้าน กับ ของคนรู้จักผมมาแล้วครับ ผมวางไม่ลงเช่นกันครับ แต่ก็ต้องวางครับ 555+

ผมลังเลระหว่าง D90 กับ D7000 หนะครับ ท่านไหนพอจะแนะนำ ความแตกต่างระหว่าง สองตัวนี้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ?
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Aug 21, 2011 11:57 pm

อยู่ที่ งบประมาณ แล้ว ครับ .....

เพราะ ราคา สองตัวนี้ ก้ ต่างกันอยู๋พอประมาณนะครับ

ทั้งสองตัวนี้ เรื่อง ความสามารถในการถ่ายภาพนิ่งไม่ต่างกันมากคับ ก็ เป้น การ อั๊พเกรด พวกเทคโนโลยี เช่น ความละเอียด ISO ขึ้น มาเท่านั้นเอง คับ

แต่สอง ตัวนี้ที่ ต่างกัน ชัดๆ คือ ความ สามารถในการถ่าย VDO คับ

d7000 สามารถ ถ่าย เป้น Full HD ได้คับ ซึ่งในD90 ถ่ายได้ แค่ 720 คับ

การprocess ในระบบ Vdo จะ ดีกว่า d90 คับ

ยังงัยลองดู review เทียบกัน ดูได้ คับ

http://www.hanaphotoclub.com/smf/index.php?topic=239.0

ลองดู คับ
    rockmanman

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Mon Aug 22, 2011 7:32 pm

ขอบคุณมากครับ ดูจาก รีวิวที่ท่านให้มา D300S นี่ก็น่าสนใจนะครับ แต่ผมว่า คงต้องลงที่ D90 ไม่ก็ D7000 หละครับคงต้องหารีวิวดุอีกเยอะๆหละครับ
    ขอบคุณมากครับที่แนะนำ Very Happy
    rockmanman

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Wed Aug 24, 2011 7:37 pm

ว่าแต่ ถ้าผมมีงบพร้อมสำหรับทั้ง สองตัวนี้ จะแนะนำอันไหนให้ผมดีหรือครับ ถ้า ยังไม่มีประสบการณ์ อะครับ
    เรื่องน้ำหนัก ตัวกล้องนี่ ตัวไหน หนักกว่าหรือครับ พอดีผมมือหนักอะครับ *-*
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Aug 25, 2011 1:50 am

ถ้า มีงบ พอ D7000 ไป เรย คับ ของใหม่ กว่าก็ย่อมดีกว่า รุ่นเก่า กว่านี่ คับ .....

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Aug 25, 2011 2:28 am

ถ้าเหลือๆ ก็ต้องไปให้สุดครับ จะได้ไม่มีอะไรค้างคาใจ ^^

rockmanman

ตั้งหัวข้อ by rockmanman Sat Aug 27, 2011 10:21 am

แล้วแฟลช นี่ พอจะแนะนำให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ? แฟลชเสริมอะครับ
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sat Aug 27, 2011 11:32 pm

ก่อนอื่น ขอถามก่อน คับ ว่าต้องการใช้ ขนาด นั้นเลยหรือเปล่า จำ เป้นกับการใช้ แฟลช แยก ขนาดไหน ครับ ...

ถ้า ถ่ายเล่น ขำขำ ก็ อย่าซื้อเลยครับ เปลือง ถ้า ต้องการ รับงาน ... หรือ เล่น creative lighting ก็ ซื้อ ครับ

ถ้า จะเอา จิงๆ ก็ sb900 แหละ คับ ใหม่สุดละ ... แต่ ผมไม่แน่ใจว่า เร็วๆ นี้ จะมี ตัวใหม่ออกมาหรือเปล่า หนะ คับ ....

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Aug 29, 2011 1:08 am

อยู่ที่ทุนทรัพย์อ่าครับถ้ามีพอเหลือๆ เอาที่ดีที่สุดเลย sb900

ถ้าชอบก็อยู่กันยาว หรืออาจมีซื้อเพิ่มอีกตัว แต่ถ้าไม่ชอบ

ก็ขายทิ้ง แนะนำว่าซื้อมือสองจะได้ไม่เจ็บตัวครับ ^^

แต่ถ้าทุนน้อย ก็ sb600 ครับ ^^ เอามาฝึกใช้งานก่อนได้

เรื่องแฟลชนี่ใหม่ๆ ผมว่าเป็นกันเย้อะครับ แทบจะโยนทิ้ง

ถ้าใช้ไม่เป็น แต่พอใช้เป็นแล้วจะขาดไม่ได้แม้นแต่ถ่ายกลางแดดครับ ^^

FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Thu Sep 08, 2011 12:48 am

SB 700 ใหม่สุดงับ แต่ SB 900 ใหญ่สุด

เวลาขณะนี้ Thu May 02, 2024 4:55 am