Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pencildandy
kong&keng2009
deepevil
Pond
foglamp
Mr. Smooth
TeesiX
FLYMAN
crono
13 posters

ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร

crono
    crono
    Rank : Moderator

From : กรุงเทพฯ

ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Empty ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Jan 27, 2009 12:51 am

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้แวะไปเที่ยวที่ หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร (Bangkok Art and Culture Centre)
    หรือ หอศิลป์กรุงเทพฯ เป็นพิพิธภัณฑ์ศิลปะตั้งอยู่ที่สี่แยกปทุมวัน กรุงเทพมหานคร สนใจก็แวะไปได้นะครับ
    เปิดให้เข้าชมฟรี หยุดวันจันทร์ครับผม

1.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5452yj9

2.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5463re3

3. รูปภาพที่จัดแสดงภายในหอศิลป์จะผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันไปเรื่อย ๆ นะครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5470xi7

4. ภายในตัวอาคารครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5490by3

5. ชั้นบนจะมีร้านจำหน่ายของที่ระลึกของนิทรรศการ กรุงเทพฯ 226
    ใครที่งงว่าทำไมต้อง 226 ต้องลองไปหาคำตอบดูครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5493lg5

6. โต๊ะของห้องเรียนประวัติศาตร์ ถนนราชดำเนิน
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5500yz0

7. หลังจากลงทะเบียนเข้าชมนิทรศการกรุงเทพฯ 226 แล้วก็เตรียมตัวเข้าชมได้ในชั้นถัดไปครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5511hm3

8. รูปนี้เป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5533en8

9. เค้าว่าตากล้องมีอารมณ์ไหนอยู่ก็มักจะถ่ายภาพมาแล้วสื่อถึงอารมณ์นั้นครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5544rh1

10.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5554ux9

11.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5586gg6

12.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5590pn6

13.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5593bj6

14.
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5596kk5

15. รูปนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นความบังเอิญอย่างร้ายกาจ หรือต้องการสื่ออย่างนี้อยู่แล้ว
    เพราะจากตัวงานศิลป์ที่ต้องการประชดถึงวิถีชีวิตของไทย (ในสัญลักษณ์ของบ้านทรงไทย)
    ที่ซ้อนต่อกับเป็นตัวตึกสูง สองอาคารนั้น เมื่อมองออกไปนอกหน้าต่างอาคาร จะเห็นตึกที่สูงที่สุดของไทยพอดี
    ซึ่งบังเอิญที่ตึกนี้มีตึกน้องที่อดีตเคยเป็นตึกที่สูงที่สุดในไทยด้วย

ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5613rl0

16. ตัวอาคารอีกรอบครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5620ev5

17. จากลาด้วยภาพนี้ครับ
    ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Dsc5629af4

เที่ยวทั่วกรุงฯ ไปได้ทุอาทิตย์
    ขอให้มีความสุขกับการถ่ายรูปนะครับ :emo24:
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian

ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Empty Re: ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Tue Jan 27, 2009 4:22 am

เธอคือใคร ใครคือเธออออ (เสื้อขาวอ่าครับ) แห่ะๆ ไม่มีคอมเม้น นะครับ เอาเป็นว่าสวยดี วิจารณ์ยังไม่เป็นครับ
    TeesiX
    TeesiX

ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร Empty Re: ลองโพรเซสรูปครั้งแรกครับ กับหอศิลป์กรุงเทพมหานคร

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Tue Jan 27, 2009 7:20 am

อยากจะบอกว่าผมก็ไปมาเหมือนกันวันอาทิตย์ สงสัยได้เดินผ่านหน้ากันแน่ๆแล้วก็คิดว่า เอ๊ะ คนนี้ใช้ D60 เหมือนกันเลย Question 555

แต่ยังไม่มีเวลาเอารูปมาลงเลย ไม่เป็นไร ดูของคุณ crono ก็เหมือนกัน Embarassed
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Tue Jan 27, 2009 8:58 am

อยู่ใกล้บ้านมากๆ แต่ยังไม่เคยไปเลย

รูปสุดท้ายถ้าฉากหลังไม่สว่างน่าจะแจ่มกว่านี้ครับ ชอบ ชอบ..
    foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp Tue Jan 27, 2009 9:37 am

รูปสวยดีครับ
    สถานที่ดีๆแบบนี้ ต้องหาโอกาสไปเดินชมบ้างซะแล้ว Smile
    Pond
    Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond Tue Jan 27, 2009 10:12 am

รู้สึกว่าจะมีของมากขึ้นกว่าครั้งก่อนที่ไปแฮะ
    วันหลังต้อลองแวะเข้าไปดูอีกบ้าง

รูปสวยครับ
    deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by deepevil Tue Jan 27, 2009 10:34 am

ชอบรูป 15 จริงๆเลยครับ มันทิ่มแทงจิตใจคนเมืองดีแท้ ^^
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by kong&keng2009 Tue Jan 27, 2009 10:52 am

สวยดีครับ
    อยู่แถวไหนครับ จะไปถ่ายรูปบ้าง Laughing
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Jan 27, 2009 2:44 pm

ติดมืดนิดๆที่เหลือก็แหล่มครับ ไม่กลัวโดนปรับเหรอนั่น อิอิ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Jan 27, 2009 6:31 pm

ฮุๆๆ

เทาที่ดู นี่ ที่ บอกว่าโปรเซส ครั้ง แรก เหมือน จาใส่ วิกเนสใช่ปะคับ แฮะๆ

คือ การใส่ วิกเนสอะคับ มันเหมือน เีรา จะเน้น ความสำคัญของ สิ่งที่อยู๋ส่นที่สว่างสุดของภาพอะคับ มั่นช่วยให้สิ่งที่ เราต้องการนั้นดูเด่นมากขึ้น

แต่เท่าที่ดู นี้บางภาพใส่วิกเนส แต่ว่ายังหา จุด peak ของภาพ ยังไม่ เจอ เรยอะคับ

ยังงัย ลองดู นะคับ

ส่วนตัว นะ คิดว่ามุม สวยหลายรูป เรยคับ ถ้า จะลองโปรเซส ลอง โปรเซส ให้ จัดจ้านไป เรย คับ แฮะๆ

ลองดู นะ คับ ....
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Tue Jan 27, 2009 7:10 pm

หอศิลป์กรุงเทพ อยู่ตรงข้ามมาบุณครองนะครับ สำหรับผู้ที่ยังไม่รู้

เล็งไว้ว่าจะไปตั้งนานแล้ว ยังไม่ได้ไปสักทีเลย เห็นภาพแบบนี้แล้วต้องไปมั่งแล้ว

สวยๆหลายรูปเลยนะครับ
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Tue Jan 27, 2009 8:16 pm

ไม่แน่ใจว่านั่น noise หรือเปล่า ในภาพที่ 2
    ตอนแรกนึกว่าจะออกแนวมืดไปหน่อย พอเลื่อนลงมาเรื่อย ๆ รู้สึกชอบนะค่ะ

รูปที่ 9 คงจะเป็นอารมณ์เปลี่ยว :emo26:

คงจะจุดประกายให้หลายๆท่านแวะเวียนไปที่นี่กัน
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Jan 27, 2009 9:42 pm

รูปที่สอง อัดน๊อยซ์ หนักมือไปหน่อยอ่ะครับ ฮา
    ส่วนที่ว่ามืดเพราะจะอัดขอบดำ แต่ก็หนักมือไปอีก เพราะไล่สเกลตั้งแต่ตรงกลางรูปเลย เพียงแต่เซ็ตให้มันไปมืดตรงขอบ
    แต่ยังกะระยะได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ส่วนตัวคิดว่าการโพรเซสภาพมันทำให้ได้รูปอีกอารมณ์เลย
    ส่วนที่คุณอ๊อฟ บอกให้สีให้จัดจ้านไปเลย ตรงนี้ขอผ่านครับ ไม่ใช่ไสตล์ผม ผมชอบแค่นี้อ่ะครับ เพราะลำพังผมว่ากล้องนิคคอนก็สดพอแล้วสำหรับผม Smile

รูปจริง ๆ จะสว่างกว่านี้ครับ นี่หัดทำครั้งแรก ยังไม่ค่อยคุ้มือเท่าไหร่ ขอบคุณที่ตามชมนะครับ ติชมได้เรื่อย ๆ นะครับ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Jan 28, 2009 9:56 am

ประทับใจรูปโพรเสจ 4 มากมายค่ะ ชอบๆ ได้ฟิวมากกก
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Jan 29, 2009 1:43 am

อย่างว่าหละนะคับ เฮอๆๆๆ

ว่าก็ เเร้วแต่ความชอบของแต่ละคันอะ คับ แฮะๆ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 12:43 pm