Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

bally
pixyl
ArmNo
TeesiX
pai
9 posters

อีกนานมั้ย

pai
    pai
    Rank : Member

อีกนานมั้ย Empty อีกนานมั้ย

ตั้งหัวข้อ by pai Mon Jan 26, 2009 9:54 am

อีกนานมั้ย 77635939ui9
    TeesiX
    TeesiX
    Rank : Nikonian

อีกนานมั้ย Empty Re: อีกนานมั้ย

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Mon Jan 26, 2009 2:06 pm

รู้สึกภาพมันเอียงง่า ใช้ speed shutterช้าไปหน่อยอะครับ ภาพมันเลยบลาบลา มีคนแนะนำว่าใช้ speed shutter เป็นส่วนกลับของความยาวโฟกัสเป็นอย่างน้อยครับ ภาพจะไม่สั่นมาก
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

อีกนานมั้ย Empty Re: อีกนานมั้ย

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jan 26, 2009 2:50 pm

ปรับค่า f ลงมาหน่อย แล้วดัน iso ขึ้น
    ภาพจะชัดกว่านี้ครับ

ส่วนเรื่องราวของภาพ เข้าใจว่า ต้องการสื่อถึงสายตาของเด็กที่กำลังคนทำขนมอยู่ด้วยความหิว
    สีหน้าของน้องเขา อารมณ์พอได้แล้วครับ
    แต่ว่าด้วยความเบลอของภาพ ทำให้แทบมองไม่ออกว่า สิ่งที่น้องคนนั้นมองคืออะไร (ผมเดาว่าเป็นขนมปุยฝ้าย??? .. ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยเห็น)
    เรื่องราวมันเหมือนหายไปครับ คือรู้ว่าน้องเขารอ แต่มองไม่ออกว่ารออะไร ภาพเลยสื่อความออกมาได้ไม่หมด

ด้วยความเคารพ
    Smile

แก้ไขล่าสุดโดย ArmNo เมื่อ Mon Jan 26, 2009 2:54 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : เพิ่มเติมข้อคิดเห็น)
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Jan 26, 2009 7:08 pm

ถ้าทุกอย่างในภาพไม่ชัด เบลอ เพราะ speed shutter ต่ำ
    แต่เด็ก คือสิ่งที่ต้องการจะสื่อ กลับชัดขึ้นมาซะงั้น แบบนี้น่าจะดีขึ้นนะค่ะ แต่จะใช้วิธีไหนดี คิดไม่ออก
    Neutral
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Mon Jan 26, 2009 10:08 pm

ผมว่าตั้งขาตั้งเลยครับ ตั้ง Speed Shutter ประมาณ 1วิ หรือน้อยกว่านั้นหน่อย

ดูแล้วเจ้าของกระทู้น่าจะอยากให้เด็กชัดๆ แล้วที่เหลือเบลอๆ เหมือนมีการเคลื่อนไหว ใช่หรือไม่ครับ
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Jan 27, 2009 12:59 am

ผมก็เดาว่าต้องการสื่อให้คำว่า "รอ" ครับ ทุกอย่างที่ดูเร่งรีบ มีโมชั่นเคลื่อนไหว แต่ตัวเด็กอยู่นิ่ง เพื่อรอขนม
    เสียอย่างเดียวตรงที่ภาพเบลอนี่แหละครับ เข้าใจว่าเพราะต้องการโมชั่น ถึงเลือกดัน F ไปซะสูงขนาดนั้น
    ลองเปิด VR แล้วขยับค่า F ลงมาหน่อย พยามให้สปีดชัดเตอร์ อยู่ราว ๆ 1/10 น่าจะพอไหวครับ
    เพราะ VR ช่วยกันสั่นอย่างมากก็ได้แค่ราว ๆ 3 สต็อป ถ่ายที่ 55mm นี่ใช้ 1/5 โอกาสภาพไหวสูงมากทีเดียว
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Tue Jan 27, 2009 4:23 am

อิอิ ตามนั้นเลยครับ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Jan 30, 2009 9:46 am

pixyl พิมพ์ว่า:ถ้าทุกอย่างในภาพไม่ชัด เบลอ เพราะ speed shutter ต่ำ
    แต่เด็ก คือสิ่งที่ต้องการจะสื่อ กลับชัดขึ้นมาซะงั้น แบบนี้น่าจะดีขึ้นนะค่ะ แต่จะใช้วิธีไหนดี คิดไม่ออก
    Neutral

มีวิธีค่ะ แต่ขอไปทดสอบก่อน เดี่ยววันหลังมาสปอย 555+
    pai
    pai

ตั้งหัวข้อ by pai Fri Jan 30, 2009 4:00 pm

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Mon Feb 02, 2009 2:08 pm

อารมณ์ได้แล้วครับ เหลือความคม
    ...(เหมือนกันเลย ไม่คม อิอิ)

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 11:31 am