Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

MyFirstNIK
ก๊อกก๋อย
6 posters

ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง

ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย
    Rank : Member

ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง Empty ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Sat Mar 26, 2011 12:09 pm

ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง Xvnnbnp0
    MyFirstNIK
    MyFirstNIK

From : On-Nut 46-Srinakarin, Bangkok

ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง Empty Re: ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง

ตั้งหัวข้อ by MyFirstNIK Sat Mar 26, 2011 1:16 pm

แบบว่าเสื้อยับนะครับ :emo27: อ่ะล้อเล่น

ดูจากเส้นผมแล้ว ไม่รู้ว่า USM มากไปนิดหรือปล่าว
    ฉากหลังละลาย ไม่ถึงกับเยิ้ม โบเก้พองาม แต่สี แสงเด่นกว่าตัวแบบไปหน่อย ถ้าสลับกันได้ฉากหลังสีทึม เสื้อตัวแบบสีรับกับใบหน้า วัยรุ่นจะเรียกว่าแหล่มทีเดียว
    มีบุคคลที่สาม นอกจากตัวแบบและคนถ่าย แอบมาเข้าฉากด้วย ผู้กำกับควรไล่ตัวประกอบออกไปให้หมดก่อนลั่นชัตเตอร์ จังหวะยังไม่ค่อยดี

ตัวแบบยิ้มเนียนเป็นธรรมชาติ เอียงตัวโพสพองาม น่าจะมือโปรรู้งานมากพอควรนะครับ ตากล้องควรศึกษาเอาแบบอย่าง แต่ควรให้ถนอมอาการยิ้มไว้บ้างกลัวหางตายับเร็วอ่ะ่ครับ

สัดส่วนภาพกำลังดีครับ ถ้าจะสำแดงค่าของกล้องและเลนส์ที่ใช้ จะเป็นประโยชน์และได้อรรถรสของการเมาท์ เอ๊ย เมนท์เรื่องความคมชัด และ Style นะครับ Smile
    ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย

ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง Empty Re: ช่วยดูหน่อนครับว่าเป็นไงบ้าง

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Sat Mar 26, 2011 3:45 pm

NIKON D3100 A 1/125 F 1.8 50 mm
    MyFirstNIK
    MyFirstNIK

From : On-Nut 46-Srinakarin, Bangkok

ตั้งหัวข้อ by MyFirstNIK Sat Mar 26, 2011 7:11 pm

จากข้อมูลที่มี และภาพที่เห็น เดาว่ามิได้โฟกัสที่ดวงตา แนะให้โฟกัสแบบจุดเดียว และเลื่อนจุดโฟกัสขึ้นเพื่อการโฟกัสที่ดวงตาครับ
    หากชอบถ่ายภาพแนวนี้ แนะให้เปลี่ยนเป็น 50 1.4 ในระยะที่เท่ากันหลังจะเยิ้มเนียนกว่านี้ จนอาจเลือนบุคคลที่ 3 ออกไป
    ไม่แน่ใจว่าตั้ง ADL ON หรือไม่ หากยัง แนะให้ ON ครับเพราะแสงหลังสว่างไสว และตั้ง picture control ที่ portrait เพื่อรักษา skin tone
    เดาว่าไม่ได้ใช้แฟลชหัวกล้องลบเงา เพราะโทนสีออกแข็งทางด้านหลัง จากที่หน้ากล้องกว้างเปิดรับแสงมากมายในความเร็วขนาดนี้

แต่สรุปโดยรวมแล้ว OK ครับเป็นความพอใจส่วนบุคคลที่พึงเคารพ

จากมือใหม่หัดขับเช่นกัน Embarassed
    pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Mon Mar 28, 2011 3:10 pm

สวยแล้วคับ ถ้าเราคิดว่าชอบ ความสุขมันอยู่ที่ได้ถ่ายคับ มองแล้วมีความสุขออก แบบยิ้มซะน่ารักเลย ภาพถ่ายอารมณ์และความรู้สึกสำคัญที่สุดคับผมว่านะ
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Mar 28, 2011 4:38 pm

ขาดความน่าสนใจในการนำเสนอครับ น่าจะเล่นมุมกล้องเพื่อจัดคอมโพสใหม่ หรือเพิ่มท่าโพสให้แบบจ้ะ
    จะได้ดูมีไรในภาพหรือเรื่องราวในภาพเพิ่มขึ้นครับ

เรื่องแสงสีไม่ติดอะไรเพราะตรงช่วงเงาก็ไม่มืดตรงที่โดนแสงก็พอดีไม่ติดไฮไลท์ รายละเอียดมาหมด
    ผมอยากเห็นภาพหันหน้าไปอีกทางจังหันหน้าหาแสงอ่ะครับ น่าจะแจ่มขึ้น ^^

โฟกัสเหมือนไม่เข้าเต็มๆ แต่...ผมชอบน้ะ มีช่วงนึงผมติดถ่ายแบบไม่สนใจจุดโฟกัสเลยว่าจะอยู่ตรงไหน
    เน้นที่ mood and tone ให้ภาพดูมีมูฟเม้นท์มากกว่า แต่หลายๆ คนไม่ชอบเพราะมองเป็นภาพหลุดโฟกัส -_-"
    แต่ก็ไม่ว่ากันครับเพราะตัวเราเองที่ยังนำเสนอไม่ขาดพอไรเงี้ย ^^

สรุปในความคิดส่วนตัวผมคือ อยากเห็นการจัดคอมโพสใหม่ - ท่าโพสเก๋ๆ เล็กๆ บ้างครับ ^^

แล้วก็ตามน้องปราชณ์บอกเลยครับ ^^ เพราะผมดูภาพแล้วก็มีความสุขตามได้น้ะ
    เวลาเราถ่ายภาพแล้วเรามีความสุข มานก็จะออกมาจากภาพได้เลยอ่ะ
    ปกติผมถ่ายภาพผมจะร้องเพลงในใจทุกครั้งน้ะเพื่อเพิ่มความสุขให้กับการถ่ายภาพอ่ะ ^^

ปล.นางแบบน่ารักครับ หน้าตาคล้ายๆ กับแฟนคุณนิคค่อนบลัดเลยอ่ะ ^^
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Mar 30, 2011 10:50 pm

ใช้ F กว้างไปอะครับผม มันเลยชัดเฉพาะจุด อย่าหวง F ครับ
    เท่าที่ดูเป็นการถ่ายภาพเพื่อบันทึกความทรงจำมากกว่า ถ่ายแบบ ถ่ายแฟชั่น
    ภาพที่คุณถ่ายเป็นแนว Street ภาพที่คุณถ่ายนี้ ดูมีความสุขครับ อารมณ์ของภาพ จังหวะที่แบบยิ้มดูเป็นธรรมชาติครับ
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Mon Apr 25, 2011 12:44 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ขาดความน่าสนใจในการนำเสนอครับ น่าจะเล่นมุมกล้องเพื่อจัดคอมโพสใหม่ หรือเพิ่มท่าโพสให้แบบจ้ะ
    จะได้ดูมีไรในภาพหรือเรื่องราวในภาพเพิ่มขึ้นครับ

เรื่องแสงสีไม่ติดอะไรเพราะตรงช่วงเงาก็ไม่มืดตรงที่โดนแสงก็พอดีไม่ติดไฮไลท์ รายละเอียดมาหมด
    ผมอยากเห็นภาพหันหน้าไปอีกทางจังหันหน้าหาแสงอ่ะครับ น่าจะแจ่มขึ้น ^^

โฟกัสเหมือนไม่เข้าเต็มๆ แต่...ผมชอบน้ะ มีช่วงนึงผมติดถ่ายแบบไม่สนใจจุดโฟกัสเลยว่าจะอยู่ตรงไหน
    เน้นที่ mood and tone ให้ภาพดูมีมูฟเม้นท์มากกว่า แต่หลายๆ คนไม่ชอบเพราะมองเป็นภาพหลุดโฟกัส -_-"
    แต่ก็ไม่ว่ากันครับเพราะตัวเราเองที่ยังนำเสนอไม่ขาดพอไรเงี้ย ^^

สรุปในความคิดส่วนตัวผมคือ อยากเห็นการจัดคอมโพสใหม่ - ท่าโพสเก๋ๆ เล็กๆ บ้างครับ ^^

แล้วก็ตามน้องปราชณ์บอกเลยครับ ^^ เพราะผมดูภาพแล้วก็มีความสุขตามได้น้ะ
    เวลาเราถ่ายภาพแล้วเรามีความสุข มานก็จะออกมาจากภาพได้เลยอ่ะ
    ปกติผมถ่ายภาพผมจะร้องเพลงในใจทุกครั้งน้ะเพื่อเพิ่มความสุขให้กับการถ่ายภาพอ่ะ ^^

ปล.นางแบบน่ารักครับ หน้าตาคล้ายๆ กับแฟนคุณนิคค่อนบลัดเลยอ่ะ ^^

ผมเริ่มจะร้องเพลงตอนถ่ายภาพเหมือนพี่ต้นละคับ อิอิ
    shukree_biot
    shukree_biot

ตั้งหัวข้อ by shukree_biot Mon May 16, 2011 10:48 am

ผมเด็กใหม่ครับ ยังไม่เคยเล่น เลนส์ สำหรับ ถ่ายรูปแนวนี้
    แต่เท่าที่ดู ตามคนดูทั่วไป ผมว่า ฉากหลังแสบตาครับ
    คิดว่าอาจมาจากสีตัวแบบ ไม่เด่นเท่าที่ควรครับ
    ถ้าฉากหลังเบลอและแสงลดลงกว่านี้อีกนิด เพอร์เฟค ครับ

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon May 16, 2011 2:14 pm

pratcrazy พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ขาดความน่าสนใจในการนำเสนอครับ น่าจะเล่นมุมกล้องเพื่อจัดคอมโพสใหม่ หรือเพิ่มท่าโพสให้แบบจ้ะ

ผมเริ่มจะร้องเพลงตอนถ่ายภาพเหมือนพี่ต้นละคับ อิอิ

แจ่มๆ มีดนตรีในหัวใจยังไงก็สนุก ^^

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 3:14 pm