Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

crono
pixyl
ArmNo
bally
wanchai
9 posters

ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ)

wanchai
    wanchai
    Rank : Member

ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Empty ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ)

ตั้งหัวข้อ by wanchai Sun Jan 25, 2009 10:10 pm

ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0322resizeis7ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0293resizeke1ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0317resizecx4ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0319resizeja4ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0311resizejq5ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0299resizesk9ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0300resizejy6ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0295resizesp7ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0292resizeop4ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0303resizevs6ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0297resizedp6ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Dsc0302resizedl5
    bally
    bally
    Rank : Moderator

ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Empty Re: ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ)

ตั้งหัวข้อ by bally Sun Jan 25, 2009 11:04 pm

สวยดีนะครับ แต่บางรูปผมว่าสีมันจืดๆยังไงไม่รู้แฮะ

เลยทําให้ดูไม่ด฿งดูดสายตาเท่าไหร่
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ) Empty Re: ติตา&วาวี แม่ริม (ช่วยติชมกันหน่อยนะครับ)

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jan 26, 2009 12:45 am

ถ้าดูจากลักษณะการถ่าย คิดว่าน่าจะเป็นถ่ายเพื่อโปรโมตร้านนะครับ

งั้นขอแนะนำเรื่อง distortion ของเลนส์ละกันครับ
    งานแบบนี้ต้องถ่ายมุมกว้างๆ เนื่องจากพื้นที่มีจำกัด
    การใช้เลนส์มุมกว้างๆ ทำให้ขอบรูปเกิดการเบี้ยว หรือ distortion ได้
    สังเกตได้จากหลายๆรูป ประตู กรอบรูป เสา ดูเบี้ยวๆไป ดูแล้วทำให้รู้สึกแปลกๆ
    ปัญหาแบบนี้แก้ไขด้วยโปรแกรมตกแต่งภาพ เช่น Photoshop ครับ

และอีกนิดนะครับ เรื่องแสง อย่างที่คุณ bally บอก หลายๆรูปสีดูจืดๆไป
    จากที่สังเกตหลายๆรูป คิดว่าน่าจะถ่ายในช่วงเวลาไล่ๆกัน คือตอนกลางวัน แดดเปรี้ยงๆ
    แสงที่ลงมาตรงๆ ทำให้บริเวณภายในอาคารดูมืดลงไป ในขณะที่ข้างนอกสว่างจ้า
    ลองเปลี่ยนเวลาถ่ายดูครับ อาจเป็นช่วงเช้าๆ หรือสายๆหน่อย
    ให้แสงเข้ามาทางประตู หน้าต่าง จะทำให้ภายในอาคารดูสว่างขึ้น อย่างเป็นธรรมชาติ
    ดูแล้วทำให้รู้สึกสบายตา อยากไปเที่ยวมากขึ้นครับ

ยังไงก็เป็นแค่คำแนะนำนะครับ
    ขออภัยด้วย หากรู้สึกว่ามากเกินไป

ด้วยความเคารพ
    Smile
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Jan 26, 2009 7:01 pm

แนวเดียวกับภาพที่ลงตามนิตยสารเลยค่ะ ประมาณแนะนำร้าน

ป.ล.อยากโดนว่าแบบข้างบนบ้าง emo ได้คำแนะนำดีๆเพียบ
    wanchai
    wanchai

ตั้งหัวข้อ by wanchai Mon Jan 26, 2009 9:31 pm

ผมต้องขอโทษ เจ้าของร้านกาแฟวาวี&ติตาแกลอรี่ เป็นอย่างมาก ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับผมเลย
    ขอบคุณทุกคนที่ร่วมวิจารณ์
    แต่ถ้าจะวิจารณ์กรุณาวิจารณ์วิธีการถ่ายรูป แสง มุมกล้อง การจัดวาง เพราะว่าสถานที่นั้นๆ เป็นสิ่งที่เราควรเรียนรู้ ในการฝึกทักษะ และประสบการณ์ตรงในสถานที่ ที่เราสามารถฝึกฝนตนเองได้
    ผมอยากจะบอกทุกคนว่า ผมซื้อกล้องได้ 3 เดือนและใช้เลนท์คิทถ่าย
    ผมแค่ได้ไปทำงานแถวนั้นและได้ไปทานกาแฟแถวนั้นก็เท่านั้นเอง...ขอบคุณครับ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jan 26, 2009 9:39 pm

อ่า...

งั้นก็ต้องขอโทษคุณ wanchai ด้วยครับ ที่เข้าใจผิดไป

Smile
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Jan 27, 2009 12:15 am

ขอวิจารณ์บ้างนะครับ ผมว่าสีไม่จืดมากหรอกครับ แต่เรื่องแสงก็อย่างที่ คุณ ArmNo บอกไว้
    ผมรู้สึกแค่ว่าช่วงนี้หลายคนในห้องนี้ติดสีที่ออกโทนจัดไปหน่อย เลยอาจทำให้ดูรูปเซ็ตนี้จืดไปบ้าง

ผมว่าลองปรับมุมมองอีกนิด แล้วก็เล่นกับ Object บ้างจะทำให้ภาพน่าสนใจขึ้นครับ

ปล. ลองโพสเป็นรูปเดี่ยวสิครับ จะทำให้ช่วยกันวิจารณ์ได้ดียิ่งขึ้น
    zenith
    zenith

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by zenith Tue Jan 27, 2009 2:50 pm

สวยค่ะ...ค่อยๆเป็นค่อยๆไปค่ะ พี่ๆหลายคนบอกไว้ ก้าวไปพร้อมๆกันสู้ๆค่ะ Smile
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Jan 30, 2009 9:43 am

ถ่ายงามดีจ้า หาจุดสนใจของภาพอีกหน่อยจะเจ๋งมากเลยกั๊บ
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Mon Feb 02, 2009 3:13 pm

-วิธีการโพสรูปต้องปรับปรุง มันทำให้ไม่น่าสนใจ
    -เล็ก และชิดกันไปหน่อยนะครับ ดูค่อนข้างยาก
    -มุมมองดีนะครับ ตามหลักการเป๊ะๆ ...ชอบๆ

ต้องขอโทษหากแรงไป ขอบคุณที่มาให้ชมครับ
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Feb 06, 2009 3:48 pm

รอแดด ร่มลมตกก่อนดีกว่า อิอิ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 11:27 am