Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pencildandy
Give-n-take
ArmNo
pixyl
deepevil
bally
Derby
FLYMAN
TeesiX
pai
14 posters

ดอกทับทิม

pai
    pai
    Rank : Member

ดอกทับทิม Empty ดอกทับทิม

ตั้งหัวข้อ by pai Fri Jan 23, 2009 2:22 pm

ดอกทับทิม 11795929sj8 ขอคำแนะนำด้วยครับ d60len+nikkon+AF-S+DX+VR+55-200
    TeesiX
    TeesiX
    Rank : Nikonian

ดอกทับทิม Empty Re: ดอกทับทิม

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Fri Jan 23, 2009 5:18 pm

ผมไม่ใช่มือโปรหรือคนที่ถ่ายเก่งมากมายอะไร เลนส์ 55-200 ผมก้อยังไม่เคยใช้ (มีแต่18-55) แต่จะลองพยายามวิจารณ์ดูนะครับ Razz

1. ภาพมีความคมชัด สีสด แดงตัดกับดำกับเขียว ตัววัตถุ outstanding เด่นออกมาจากพื้นหลัง คือ ดูปุ๊ปรู้ปั๊บว่าต้องการจะถ่ายอะไร Smile

2. แสง ตัว object คือดอกทับทิมมีแสงตกลงมากระทบ ทำให้ดูแล้วมีความรู้สึกมีมิติ ทิศทางของแสงที่ตกกระทบดี อุณหภูมิของภาพดูแล้วไม่รู้สึกร้อนเกิน Idea

จากข้อหนึ่งกับสอง บ่่งบอกให้รู้ว่า ผู้ใช้กล้องสามารถควบคุมกล้องได้ดีในระดับหนึ่ง สามารถถ่ายรูปออกมาสื่อให้ผู้ดูรับรู้ได้ว่าต้องการถ่ายอะไร แต่

3. รูปภาพไม่มีความน่าสนใจ ถ้าผมไม่รู้มาก่อนว่าเป็นดอกทับทิม ผมก้อไม่ทราบ ตอนแรกแอบนึกว่าเป็นดอกชบาหันหลังให้ ภาพที่ถ่าย น่าจะจัดอยู่ในลักษณะ "ภาพเปิด" คือเปิดหน้า

แต่ในภาพที่ถ่ายมามีพื้นหลังเป็นสีดำ ซึ่งภาพมาโครดอกไม้ คนจะ "นิยม" ถ่ายในลักษณะพุ่งเข้าหาเกสรมากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก้อไม่ใช่ประเด็นสำคัญหรือกฏตายตัวอะไรหากภาพของคุณมี...

4. การจัดองค์ประกอบ ในภาพข้างบน มีลักษณะหนักขวา บริเวณจุดตัดเก้าช่องด้านล่างขวามีใบไม้สีเขียวมัวๆ ด้านบนขวามีโคนกิ่งไม้สีกลืนไปกับพื้นหลัง ตัววัตถุหลักอยู่กลางภาพ ภาพที่ออกมาจึงแอบดูยาก

เพราะนอกจากไม่มีเส้นนำสายตาแล้ว ใบที่เหลือก้อเกะกะในการมองภาพ ทำให้ดูรกไปหน่อย

กล่าวโดยสรุป ภาพนี้ผมชอบที่ตัวภาพคมชัด สีสันสดใส แสงดูสวยกำลังดี แต่ภาพก้อยังไม่น่าสนใจพอให้หยุดมองหยุดคิดได้ แนะนำให้ดูภาพเยอะๆ กับฝึกถ่ายเยอะครับ

ปล. พิมพ์เสร็จแล้วมาลองนั่งอ่านดู แอบรู้สึกว่าจะพูดตรง+แรงไปหน่อย(หรือมากหว่า emo13) แต่แอบรู้สึกพอใจในการวิเคราะห์วิจารณ์ของตัวเอง จึงไม่อยากลบ (หน้าด้านจริงๆ)

ถ้าผมพูดแรงไปก้อขออภัยด้วยนะครับ emo18 อยากให้ถ่ายรูปด้วยความสุขมากกว่าไปนั่้งยึดติดกับทฤษฎีครับ Smile ไปแระวันนี้โดนเจ้านายด่า ต้องปายยกินหล้าววว Crying or Very sad
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Jan 23, 2009 7:39 pm

เหมือนแสงจะจ้าไปนิดนึงนะครับ หุๆ รอผู้รู้มาบอกดีกว่า
    Derby
    Derby
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by Derby Fri Jan 23, 2009 10:16 pm

ผมไม่เห็นรูปอ่ะ
    bally
    bally
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by bally Sat Jan 24, 2009 12:06 am

ถ้าจะให้วิจารณ์นะครับ

้ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ถ่ายมุมนี้ครับ รู้สึกว่าแสงไม่ค่อยสวยครับ
    deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by deepevil Sun Jan 25, 2009 5:49 pm

TeesiX ผมชอบที่คุณวิจารณ์นะครับ ^^

คือ มีทฤษฎี มีหลักการ มีเหตุมีผล มีคำแนะนำ
    ผมรู้สึกว่าเป็นการวิจารณ์เชิงสร้างสรรค์ครับ ผู้ถูกวิจารณ์ก็สามารถนำไปปรับปรุงแก้ไขการถ่ายภาพของตัวเองได้ด้วย

Idea
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Sun Jan 25, 2009 7:59 pm

ชอบที่คุณแพ็ทเขียนเหมือนกันค่ะ
    ตัวเองยังวิเคราะห์วิจารณ์ไม่ได้ขนาดนี้เลย เห็นด้วยค่ะ

ถ้าเป็นดอกทับทิมก็น่าจะหาจุดสนใจของดอกนั้นออกมา แต่สีแดงสวยค่ะ แสงก็พอดีๆ
    ชอบพื้นหลัง มันไม่ดำมืดไปซะทีเดียว
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sun Jan 25, 2009 9:53 pm

บอกตามตรงครับ ตอนแรกๆก็ไม่ค่อยกล้าโพสเท่่าไหร่ เพราะผมก็ยังมือใหม่มั่กๆ ผมเริ่มสนใจการถ่ายภาพแบบจริงๆจังๆเมื่อมิถุนาปีที่แล้ว

ใช้เวลาศึกษาจากเว็บต่างๆ กับอ่านหนังสือสอนถ่ายแบื้องต้นประมาณ 6-7 เดือนก่อนจะซื้อ D60มาใช้ เลยพอมีพื้นฐานมาอ้างอิงได้มั่งครับ

แต่ก็ยังถ่ายได้ไม่เก่งนักประมาณว่าทฤษฎีปึ๊ก ปฏิบัติแป้ก Razz ส่วนเรื่องวิจารณ์ก้อคิดว่ายังเป็นมือใหม่หัดวิจารณ์อยู่ดี ถ้าผิดพลาดประการใดก้อ

ชี้แนะได้เลยครับ ด้วยความเคารพ
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jan 26, 2009 1:08 am

ชอบที่คุณ TeesiX วิจารณ์ครับ

คำวิจารณ์ทำให้เกิดการปรับปรุงตัวเอง คำชมมีแต่จะทำให้ลอย

ถึงแม้จะเป็นมือใหม่เหมือนกัน ก็อยากให้วิจารณ์รูปกันอย่างตรงไปตรงมาแบบนี้แหละครับ

Smile
    pai
    pai

ตั้งหัวข้อ by pai Mon Jan 26, 2009 9:20 am

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับผมจะนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ
    Give-n-take
    Give-n-take

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take Thu Jan 29, 2009 6:08 pm

คนเวปนี้น่ารักกันจัง ส่วนตัวชอบภาพนี้นะคะ :emo25:
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Jan 29, 2009 6:48 pm

แม้มุมมองจะยังไม่ลงตัวน่ะแต่ผมว่าการที่จะทำให้ฉากหลังดำได้แบบนี่ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
    ถือว่าทำได้ดีมากๆแล้วครับลองหามุมมองที่แปลกๆใหม่ๆนำเสนอดูครับภาพจะน่าสนใจมากๆเลย
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Jan 30, 2009 9:50 am

รูปนี้ ถ้าแสงมากน่าจะลองถ่ายแบบ lim light ดู อาจจะได้ภาพมุมแปลกๆสีสวยๆ (ว่าแต่ใครรู้เทคนิค lim light บ้างค่ะเนี่ย อิอิ) Laughing
    Pond
    Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond Fri Jan 30, 2009 3:07 pm

วิจารณืไม่เป็นแต่ว่าชอบแสงของรูนี้อ่ะครับ
    แสงสวยดี Idea
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Thu Feb 05, 2009 9:21 am

TeesiX กล่าวได้ดีแล้วครับ ชอบนะแบบนี้ จะได้ปรับปรุง

เช่นกัน แสง สี สวยงามครับ แต่ดอกไม่เด่นเท่าไร...z
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Thu Feb 05, 2009 3:12 pm

สวยจังเลยครับ ชอบๆๆ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 10:50 am