Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

nine_ob
BanDitDotCom
pratcrazy
7 posters

บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ Empty บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Mon Jan 10, 2011 8:00 pm

คือHDDไกล้เต็มแล้วครับ เลยอยากรู้ว่าถ้าผมจะบีบไฟล์ห้เป็นrarจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ หรือถ้าจะมีวิธีอื่นในการจัดเก็บไฟล์ที่ดีีที่สุดควรทำไงอ่ะค้บ

ช่วยตอบด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณครับ
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ Empty Re: บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Jan 10, 2011 8:11 pm

ไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้ครับ แต่เอาแบบไม่คิดไรมากก็ซื้อ external hdd เพิ่มครับ
    แต่เอาแบบไม่ต้องพกพาอ่ะเด๋วพังทีนี้งานงอก ไฟล์หายหมดเหมือนผม ^^
    หรือไลท์ใส่แผ่นเก็บไว้อ่าครับ หรือเอาแบบชัวร์ๆ ทั้งไลท์ทั้งใส่ ext hdd เลย^^
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ Empty Re: บีบภาพเป็นไฟล์ rar จะดีมั๊ยคับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Jan 10, 2011 9:08 pm

pratcrazy พิมพ์ว่า:คือHDDไกล้เต็มแล้วครับ เลยอยากรู้ว่าถ้าผมจะบีบไฟล์ห้เป็นrarจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ หรือถ้าจะมีวิธีอื่นในการจัดเก็บไฟล์ที่ดีีที่สุดควรทำไงอ่ะค้บ

ช่วยตอบด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณครับ

เฮอๆ ... การบิบอัดโดยใช้ rar มันเหมือนเป้น การ รวม หลาย ๆไฟล์ ให้เป้นไฟล์เดียวเหมือน การทำ iso แผ่น DVD อะคับ ...ซึ่งขนาด เองก็ จะไม่ลดไป มากมาย นะ คับ ....

จิงๆ เเร้ว ไรท์เป้น DVD ไว้ ก้ เป้นหนทางนึง คับ หรือ อย่าที่พี่ ต้น บอกก็ HDD EX เรย คับ ... ง่ายดี ...เเร้ว HDD ตัว นั้้น ก็ไม่ต้องไปยุ่งมันเรย คับ เอาไว้ เก็บรูปอย่างเดียว เรย คับ ....

หรือ ...... คัด สวยๆ เเร้วเอาไป อัด เป้นอัลบั้มไว้ ...เก้บได้ นาน ด้วยย แฮะๆ ...

ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Jan 12, 2011 7:41 am

vote ซื้อ harddisk เพิ่มอีก 1 เสียง
    บีบไฟล์ภาพเก็บไว้ มันยุ่งตอนจะเอาออกมาใช้น่ะครับ ต้องมานั่ง extract file หารูปอีก
    ปล่อยมันเป็นแบบของมันไปแหละดีแล้ว
    lekdavid
    lekdavid
    Rank : Member
    Rank : Member

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by lekdavid Thu Jan 13, 2011 5:29 pm

บีบเป็นไฟล์ rar ไม่มีผลต่อคุณภาพของไฟล์ภาพครับ เพราะแตกออกมาจะเหมือนเดิมทุกประการ แต่มีประโยชน์น้อยมากที่จะนำมาบีบไฟล์ jpg เพราะปกติไฟล์ jpg ก็เป็นฟอร์แมทที่ถูกบีบอัดอยู่แล้ว เมื่อนำมาบีบเป็นไฟล์ rar จึงแทบไม่มีผลกับขนาดเลย เพราะฉนั้นโหวตอีกเสียงครับ หา Ext HDD มาเก็บดีกว่า Smile
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Fri Jan 14, 2011 9:32 am

สั้นๆเลยครับ
    อย่าเลยครับ ไฟล์ .rar มันเสียง่ายมากๆ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Jan 14, 2011 11:45 pm

บีบเพื่ออะไรครับ winrar ไม่ได้ลดขนาดไฟลล์น่ะครับ

ยัดลง DVD เขียนช้าๆสัก 4X ซื้แผ่นที่คุณภาพดีๆหน่อย HD ไม่ค่อยไว้ใจได้ครับ
    เสียเคลมได้จริงแต่ข้อมูลล่ะครับใครเคลมให้ ถ้ากู้ได้ แล้วจะกู้ได้หมด 100% ใหม

ลองพิจรณาดูครับ

เวลาขณะนี้ Thu May 02, 2024 4:53 am