Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ

krit999
    Rank : Member
    Rank : Member

บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ Empty บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ

ตั้งหัวข้อ by krit999 Wed Oct 27, 2010 10:29 pm

รบกวนด้วยนะครับ และบอกโหมดด้วยครับ คือไม่รู้จริงๆครับ Crying or Very sad
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master
    Rank : Master

บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ Empty Re: บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Oct 28, 2010 2:17 am

จริงๆน่าจะทำความเข้าใจกับ กระทู้นี้ http://nikond60.forum6.biz/forum-f2/topic-t100.htm สักนิดก่อนแล้วลอง ถ่ายอะไรก็ได้เล่นๆเอารูปมาลง
    ให้เพื่อนๆช่วยดูให้แล้วก็ค่อยๆทำความเข้าใจไปครับก่อนอื่นถ้าเป็นเลนส์คิทน่ะลองหยิบอะไรก็ได้ที่มีอยู่ในบ้านมาสองอย่าง

เช่นขวดน้ำสักสองขวด วางให้ห่างกันอย่างน้อยสัก 3 เมตร เล่นที่ระเบียงบ้าน หน้าบ้านก็ได้ครับที่แสงยังพอมีแต่ถ้าในเมื่อท่านบอกว่ามือใหม่จริงๆ
    ก็ขอแนะนำลองตอนกลางวันเลยดีกว่า

มาที่กล้อง
    ปรับโหมด A F5.6 ISO 200 หมุนเลนส์ไปที่ 55 mm.โฟกัสที่ขวดน้ำขวดที่อยู่ใกล้ตัวที่สุด
    แล้วลองลั่นชัตเตอร์ดูสักสองสามรูป แล้วค่อยๆขยับขวดน้ำออกไปเรื่อยๆถ่ายเล่นๆสัก 10 รูป
    แล้วมาดูที่คอมจะสังเกตุว่าขวดน้ำขวดที่อยู่ห่างออกไปจะเบลอไปเรื่อยๆตามความใกล้ใกลของต่ำแหน่งที่วาง

วางของตามรูปนี้ครับ

บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ Catdds

เหมือนกับที่ท่านเห็นรูปสาวๆตามเว็บต่างที่ฉากหลังเค้าเบลอๆแต่สาวๆชัดเป๊ะใช้หลักการเดียวกันครับอยากให้ชัดตรงใหนก็โฟกัสตรงนั้น
    ส่วนที่เหลือมันก็จะเบลอเองแหละครับ

โมด A มันจะปรับได้แค่ค่ารูรับแสง( ค่า F ) เท่านั้น speed shuter กล้องจะปรับให้เองถ้าเริ่มต้นแนะนำเล่นโหมดนี้ให้ชินมือไปก่อนใจเย็นๆครับ
    sync_
    sync_
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ Empty Re: บอกวิธี ถ่ายภาพ หน้าเบลอหลังชัดหน่อยครับ nikon d3000 ครับ

ตั้งหัวข้อ by sync_ Sun Oct 31, 2010 5:39 pm

มาแอบดู ความรู้ไว้ใส่หัวครับ

แถมให้ว่า ทำไมต้องหมุนเลนส์ไปที่ 55 mm.
    เพราะเป็นระยะซูมไกลสุดของเลนส์คิตที่ติดกล้องมา
    ถ้ามีเลนส์ที่ซูมได้ไกลกว่านั้นก็ซูมเต็มที่เลยครับ

ส่วนค่า f ความกว้างรูรับแสงก็ให้กว้างที่สุด
    ซึ่งก็คือค่าที่น้อยที่สุดเท่าที่สามารถปรับได้ครับ

เวลาขณะนี้ Thu May 02, 2024 5:04 am