Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

nine_ob
Plug^L@m
pangfoon
Gmotion
crsriputtha
9 posters

SOTUS ที่คณะ

crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian

From : The Heart

SOTUS ที่คณะ Empty SOTUS ที่คณะ

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sat Jun 05, 2010 11:09 pm

โซตัส (SOTUS) คือระบบหนึ่งของของการฝึกนักศึกษา พบในสถาบันอุดมศึกษาบางแห่ง โดยเฉพาะคณะวิศวกรรมศาสตร์ และโรงเรียนมัธยมบางแห่ง โดยเฉพาะในช่วงกิจกรรมต้อนรับนักศึกษาใหม่ (รับน้อง[1]) เป็นที่ถกเถียงกันโดยทั่วไปว่า ระบบนี้เป็นระบบที่ยังมี (หรือเคยมี) ความถูกต้องชอบธรรมหรือไม่ โดยเฉพาะกับประเทศที่มีระบอบการปกครองแบบประชาธิปไตยอย่างประเทศไทย ผู้บริหารหรือองค์การนักศึกษาสถาบันอุดมศึกษาบางแห่งมีนโยบายอย่างชัดเจนว่าไม่สนับสนุนระบบโซตัส แต่ระบบนี้ก็ยังพบอย่างแพร่หลายอยู่ทั่วไป โดยในบางครั้งก็ได้รับการสนับสนุนเป็นการส่วนตัวจากอาจารย์ (ซึ่งเคยผ่านระบบนี้มาก่อน) เอง แม้จะขัดกับนโยบายของสถาบัน แม้เราจะพบระบบโซตัสแพร่หลายในกิจกรรมต้อนรับใหม่ แต่ทั้งสองอย่างนั้นเป็นสิ่งที่แยกจากกัน

คำว่า โซตัส (SOTUS) มาจากตัวอักษรนำของคำ 5 คำในภาษาอังกฤษ
    Seniority - การเคารพผู้อาวุโส
    Order - การปฏิบัติตามระเบียบวินัย
    Tradition - การปฏิบัติตามธรรมเนียมประเพณี
    Unity - การเป็นหนึ่งเดียว
    Spirit - การมีน้ำใจ

• ที่มา : http://th.wikipedia.org/wiki/โซตัส
      ช่วงนี้เปิดเทอมใหม่ๆขอโอกาสเข้าไปถ่ายรูปซะหน่อย
      ปล. ผมจบจากที่นี่มาสองปีกว่าละ ถึงหน้าจะไม่ให้ก็ตาม อิอิ
      Laughing Laughing

SOTUS ที่คณะ SOTUS_01

SOTUS ที่คณะ SOTUS_02

SOTUS ที่คณะ SOTUS_03

SOTUS ที่คณะ SOTUS_04

SOTUS ที่คณะ SOTUS_06

SOTUS ที่คณะ SOTUS_07

SOTUS ที่คณะ SOTUS_08

SOTUS ที่คณะ SOTUS_09

SOTUS ที่คณะ SOTUS_10

SOTUS ที่คณะ SOTUS_11

SOTUS ที่คณะ SOTUS_12
    Gmotion
    Gmotion
    Rank: Photographer

From : UD

SOTUS ที่คณะ Empty Re: SOTUS ที่คณะ

ตั้งหัวข้อ by Gmotion Sun Jun 06, 2010 1:21 am

ผมเคยผ่านสมรภูมิโซตัสมาแล้ว ทั้งที่เป็นผู้รับและผู้ให้..หลายปีมาแล้ว เป็นรุ่นสุดท้ายที่ทิ้งทวนความดุเดือดไว้ ถ้าใครเคยผ่านและลิ้มลองระบบนี้ ก็จะรู้ว่าในตัวมันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ขึ้นอยู่กับว่า รุ่นต่อไปจะปรับปรุงข้อเสียให้ดีขึ้นได้หรือไม่...มากน้อยแค่ไหน...
    ขอบคุณที่เก็บภาพที่สื่อความรู้สึกได้นั้นกลับมาให้ดูอีกครั้งครับ
    crsriputtha
    crsriputtha

SOTUS ที่คณะ Empty Re: SOTUS ที่คณะ

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sun Jun 06, 2010 2:00 am

Gmotion พิมพ์ว่า:ผมเคยผ่านสมรภูมิโซตัสมาแล้ว ทั้งที่เป็นผู้รับและผู้ให้..หลายปีมาแล้ว เป็นรุ่นสุดท้ายที่ทิ้งทวนความดุเดือดไว้ ถ้าใครเคยผ่านและลิ้มลองระบบนี้ ก็จะรู้ว่าในตัวมันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ขึ้นอยู่กับว่า รุ่นต่อไปจะปรับปรุงข้อเสียให้ดีขึ้นได้หรือไม่...มากน้อยแค่ไหน...
    ขอบคุณที่เก็บภาพที่สื่อความรู้สึกได้นั้นกลับมาให้ดูอีกครั้งครับ
    หลายคนที่ไม่เคยผ่านระบบนี้อาจจะงงนะครับว่าทำไมคุณ Gmotion เรียกว่าสมรภูมิ
    เพราะคนที่ได้สมผัสมาแล้วจะรู้สึกได้ว่า "นี่กูมาฝึก รด.นี่หว่า"
    แต่มันก็ให้อะไรผมหลายอย่างนะ sotus เนี่ย อย่างน้อยๆก็ได้เห็นอะว่าต่อไปเรียนด้วยกันเราควรจะอยู่กลุ่มใครดี
    ได้เห็นใจของคนเวลามันตกอยู่ในสถาการบีบบังครับ
    ได้ละลายความทรนง ความหยิ่ง (ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่มีอยู่ละไม่รู้จะเอาอะไรไปหยิ่ง ทรนง)
    ฯลฯ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Sun Jun 06, 2010 7:13 pm

พอดีตอนที่เข้าไปปี 1 รุ่นพี่ยอมฝืนคำสั่งรุ่นสูงๆที่จะไม่ใช้ sotus และให้เหตุผล "บางอย่าง" ซึ่งตรงและแรงค่ะ - -"
    ความโชคดีเลยตกอยู่ที่รุ่นของแป้งเอง ไม่ได้โดนระบบนี้ค่ะ อิอิ
    แต่เพื่อนๆก็ยังสนิทสนมกันเหมือนเดิม รุ่นพี่รุ่นน้องยังเหนียวแน่นดีเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง ^____^

ในฐานะที่ตอนนี้สถานะเปลี่ยนไป
    เข้าใจแล้วว่าทำไม อาจารย์ทั้งหลายถึงไม่ค่อยเห็นด้วยกับการใช้ sotus ในรูปแบบไม่เหมาะสม เพราะว่าเป็นห่วงสวัสดิภาพเด็กๆ และผู้ปกครองของเด็กแต่ละคนก็ไม่ได้เข้าใจอะไรได้เหมือนๆกัน

ฝากถึงรุ่นพี่ทั้งหลายนะคะ sotus ทำให้น้องเคารพพี่ๆ แต่อย่าลืมสอนให้น้องเคารพอาจารย์ด้วยนะคะ
    เวลาเจอพี่กับอาจารย์ ไหว้พี่กันซะงั้น - -" อาจารย์ทั้งหลายเขาแอบน้อยใจนะ

แก้ไขล่าสุดโดย pangfoon เมื่อ Sun Jun 06, 2010 9:47 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    Plug^L@m
    Plug^L@m
    Rank : Member

From : Thailand

ตั้งหัวข้อ by Plug^L@m Sun Jun 06, 2010 9:21 pm

ระบบก็คือระบบครับ ปฎิบัติกันมาหลายรุ่น มันไม่ได้อยู่ที่ว่าคุณรับไหวหรือไม่ไหว
    สิ่งสำคัญหัวใจคุณต่างหาก สักวันถ้าคุณเป็นรุ่นพี่แล้วน้องไม่ให้ความเคารพ คุณจะรู้สึกยังไง
    ผมก็เป็นอีกคนที่รับไม่ได้กับระบบ SOTUS ตอนผมอยู่ปี 1 เพราะตอนผมเข้าไปเรียนผมอายุเยอะแล้ว
    จะให้คนที่อายุน้อยมาสั่งให้ทำนู่นทำนี่มันก็ไม่ใช่ แต่วันนึงความคิดผมก็เปลี่ยนไป
    เพราะเพื่อนในห้องทั้งห้องยอมโดนซ่อมแทนผม ก็เลยทำให้เข้าใจว่าคำว่าระบบและรุ่นมันมีความหมาย

แค่ความเห็นส่วนนึงครับนะครับ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าดีครับระบบนี้ดีครับ คุณต้องเป็นรุ่นพี่ครับ
    และคุณจะรู้ว่าบางครั้งรุ่นพี่ก็ไม่อยากสั่งอะไรที่มันรุนแรงหรอกครับ เพราะว่าเคยผ่านมาแล้ว ....

ปล. ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ(นึกถึงตอนอยู่ปี 1 เลย)
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Jun 06, 2010 9:34 pm

เฮอ...ไม่เคยอยู่ ปี 1 ...

รุ่นพี่ บางคน แมร่งก็ ไม่น่าเคารพหรอก นะ เฮอๆ ....
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sun Jun 06, 2010 10:19 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:พอดีตอนที่เข้าไปปี 1 รุ่นพี่ยอมฝืนคำสั่งรุ่นสูงๆที่จะไม่ใช้ sotus และให้เหตุผล "บางอย่าง" ซึ่งตรงและแรงค่ะ - -"
    ความโชคดีเลยตกอยู่ที่รุ่นของแป้งเอง ไม่ได้โดนระบบนี้ค่ะ อิอิ
    แต่เพื่อนๆก็ยังสนิทสนมกันเหมือนเดิม รุ่นพี่รุ่นน้องยังเหนียวแน่นดีเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง ^____^

ในฐานะที่ตอนนี้สถานะเปลี่ยนไป
    เข้าใจแล้วว่าทำไม อาจารย์ทั้งหลายถึงไม่ค่อยเห็นด้วยกับการใช้ sotus ในรูปแบบไม่เหมาะสม เพราะว่าเป็นห่วงสวัสดิภาพเด็กๆ และผู้ปกครองของเด็กแต่ละคนก็ไม่ได้เข้าใจอะไรได้เหมือนๆกัน

ฝากถึงรุ่นพี่ทั้งหลายนะคะ sotus ทำให้น้องเคารพพี่ๆ แต่อย่าลืมสอนให้น้องเคารพอาจารย์ด้วยนะคะ
    เวลาเจอพี่กับอาจารย์ ไหว้พี่กันซะงั้น - -" อาจารย์ทั้งหลายเขาแอบน้อยใจนะ

เข้าใจหัวอกพ่อแม่นะครับ อยู่ดีมีคนมาสั่งลูกเค้า มานอนกลิ้งเกลือก ลุกนั่ง ทำบ้าทำบออะไร ไอ้คนที่สั่งก็อายุไม่เท่าไร คนเป็นพ่อเป็นแม่ก็คงเป็นห่วงเป็นธรรมดา ทางรุ่นพี่ๆก็ต้องประชุมกันให้ดีจัดการกันให้ดี ต้องคำนึงถึงสวัสดิภาพน้องเป็นหลัก และทำความเข้าใจกับผู้ปกครอง ผู้ปกครองรายไหนที่รับได้รับก็จะจัดการกันไปตามระบบ รายไหนที่ผู้ปกครองรับไม่ได้เราก็จะไม่แตะต้อง ทางคณะผมเป็นอย่างงี้ครับ

Plug^L@m พิมพ์ว่า:ระบบก็คือระบบครับ ปฎิบัติกันมาหลายรุ่น มันไม่ได้อยู่ที่ว่าคุณรับไหวหรือไม่ไหว
    สิ่งสำคัญหัวใจคุณต่างหาก สักวันถ้าคุณเป็นรุ่นพี่แล้วน้องไม่ให้ความเคารพ คุณจะรู้สึกยังไง
    ผมก็เป็นอีกคนที่รับไม่ได้กับระบบ SOTUS ตอนผมอยู่ปี 1 เพราะตอนผมเข้าไปเรียนผมอายุเยอะแล้ว
    จะให้คนที่อายุน้อยมาสั่งให้ทำนู่นทำนี่มันก็ไม่ใช่ แต่วันนึงความคิดผมก็เปลี่ยนไป
    เพราะเพื่อนในห้องทั้งห้องยอมโดนซ่อมแทนผม ก็เลยทำให้เข้าใจว่าคำว่าระบบและรุ่นมันมีความหมาย

แค่ความเห็นส่วนนึงครับนะครับ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าดีครับระบบนี้ดีครับ คุณต้องเป็นรุ่นพี่ครับ
    และคุณจะรู้ว่าบางครั้งรุ่นพี่ก็ไม่อยากสั่งอะไรที่มันรุนแรงหรอกครับ เพราะว่าเคยผ่านมาแล้ว ....

ปล. ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ(นึกถึงตอนอยู่ปี 1 เลย)

ใช่เลยครับ ระบบมันก็คือระบบ ถึงแม้จะมีวิธีอีกมากมายทำให้เด็กปีหนึ่งรักกัน สามัคคีกัน แต่ทึกวิธีมันก็มีทิศทางที่เหมือนกัน แล้วแต่ว่าคณะไหนจะเอาวิธีไหนมาใช้ตามตวามเหมาะสม
    อย่างภาควิชาผมกันเกี่ยวกับงานก่อสร้างอะไรประมาณนั้น แล้วงานประเภทนี้จะเจอความกดดันจากรอบด้าน ต้องเลาะเปรอะเปื้อนบ้าง ผมจบไปแล้วรู้สึกได้เลยว่าความกดดันตอนรับน้องเทียบไรไม่ได้เลยกับแรงกดดันตอนทำงาน

nine_ob พิมพ์ว่า:รุ่นพี่ บางคน แมร่งก็ ไม่น่าเคารพหรอก นะ เฮอๆ ...

อันนี้ก็จริงอีกเช่นกัน แต่ผมก็เคารพคนที่ควารเครพ รุ่นพี่บางคนมั้นก็เกินกว่าจะเคารพผมก็ปล่อยมันไป เจอหน้าก็ไหว้ตามพิธี

นอกจากเรื่องรับน้อง มาวิจาร์ณรูปผมบ้างก็ได้ครับ Sad
    Gmotion
    Gmotion

ตั้งหัวข้อ by Gmotion Sun Jun 06, 2010 10:21 pm

.ทำไม้..ทำไม บางคณะ อยู่ในมหาวิทยาลัยเดียวกัน ใช้ระบบ sotus เหมือนกัน...ซึมซับระบบมากันทุกคน แต่
    ทำไม ยกพวกตีกันซะงั้น....! 555
    เชียร์กลางก็แล้ว เชียร์คณะก็แล้ว...
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Sun Jun 06, 2010 10:29 pm

ให้วิจารณ์รูป
    น๊อยซ์บานเลยค่ะ ภาพไหวเบลอดูอึดอัดตามแบบ sotus เปี๊ยะ ฮาา ไม่รู้ว่าตั้งใจให้เป็นแบบนี้อยู่แล้วรึป่าว ^^

แต่เนื้อหาถ่ายมาได้เหมาะสมดี ปรับคอมโพสิชั่นนิดหน่อยก็เจ๋งแล้วค่ะ
    Gmotion
    Gmotion

ตั้งหัวข้อ by Gmotion Sun Jun 06, 2010 11:01 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:ให้วิจารณ์รูป
    น๊อยซ์บานเลยค่ะ ภาพไหวเบลอดูอึดอัดตามแบบ sotus เปี๊ยะ ฮาา ไม่รู้ว่าตั้งใจให้เป็นแบบนี้อยู่แล้วรึป่าว ^^

แต่เนื้อหาถ่ายมาได้เหมาะสมดี ปรับคอมโพสิชั่นนิดหน่อยก็เจ๋งแล้วค่ะ
    .
    .
    .
    เป๊ะ..!
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sun Jun 06, 2010 11:11 pm

ผิดครับขออถัย emo23

แก้ไขล่าสุดโดย crsriputtha เมื่อ Sun Jun 06, 2010 11:12 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sun Jun 06, 2010 11:11 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:ให้วิจารณ์รูป

น๊อยซ์ต้องบานอยู่แล้วครับเพราะ ISO 1600 ทั้งนั้นเลย มันมืดแล้วตอนนั้น ถ้าจะยิง แฟรช กลุ่มคนขนาดนี้เงามันจะไปตกที่คนอื่นดูไม่สวย คนที่โดนแฟรชจะออกแนววาบเกินหน้าเกินตาคนข้างหลัง Smile
    ส่วน เบลอ นี่ก็มีทั้งตั้งใจจะ process ใช้ surface blur เพื่อให้มันกลบน๊อยไป
    แต่บางรูปก็เบลอตาม motion ของแบบไป ผมใช้ คิสตี้ถ่าย ปรับ f น้อยที่สุดละ วัดแสงได้ shutter speed เยอะเลยครับ ภาพเลย กลับบ้านมาเจอ bax pixel จุดใหญ่เลยครับ
    เซงๆๆ เป็นตอนถ่ายที่นี่เลย อย่างเซง Crying or Very sad

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณแป้ง Very Happy Smile emo14 emo8 emo9 emo7 :emo41:
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Jun 07, 2010 7:38 am

งานแปลกตาดีครับ ^^
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Mon Jun 07, 2010 10:45 am

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:งานแปลกตาดีครับ ^^
    ขอบคุณครับ อยากฉีกแนวบ้างครับ ถ่ายคนถ่ายวิวคนถ่ายกันเยอะละ Very Happy
    armce11
    armce11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : รัชดา 32

ตั้งหัวข้อ by armce11 Wed Jun 09, 2010 12:08 pm

อุอุอุ ตอนนี้รุ่นนี้รุ่นเท่าไรแล้วเนี่ย
    Smile
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Wed Jun 09, 2010 12:28 pm

armce11 พิมพ์ว่า:อุอุอุ ตอนนี้รุ่นนี้รุ่นเท่าไรแล้วเนี่ย
    Smile
    ผมสังเกตมานานละว่า armce11
    คิดว่าใช่เป่าว้า.....
    ผมอะ 13
    รุ่นนี้ 17 18 ไม่ก็ 19 มั้งครับ
    zerester
    zerester

ตั้งหัวข้อ by zerester Wed Jun 09, 2010 9:03 pm

ช่างรักษา มาตรฐานไว้อย่างเดียวแน่น จิงๆ

เปลี่ยนมั่งก็ได้นะ (ถ้ามีคนกล้า)

แต่สำหรับเด็กโยธา งานที่เราต้องออกมาเจอจิงๆ หนักว่าในรูปเยอะ

emo4

ภาพดูแล้วได้อารมณ์คิดถึงตอนปีหนึ่ง และพึ่งรู้ "เค้าเรียกระบบ SOTUS เหรอว่ะเนี่ย"

Shocked
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sat Jun 12, 2010 4:26 pm

...อยากให้ถ่ายทอดดออกมาให้ครบ ทุกตัวอักษรอ่ะครับ ฮ่าๆ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 9:12 am