Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T Empty เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed May 19, 2010 9:13 pm

ก็ได้ยินมานานแล้วครับเรื่องแฟลชร้อนแล้วตัด ก็ไม่คิดว่าจะเท่าไร

ปกติผมชอบใช้ค้างอยู่ที่ 1/2เป็นส่วนใหญ่ แล้วก็ปรับโน่นปรับนั้นที่กล้องเเอา

ก็เจอเรื่องร้อนcแล้วแฟลชหยุดทำงานมาแล้วเหมือนกัน แต่อาทิตย์ที่ผ่านมาไปถ่ายงานมาครับ

กดแฟลชผมว่าก็ไม่ได้เย้อะอะไรนัก แล้วเป็นTTL ด้วยกะว่าไม่น่าพลาด

แต่กลายเป็นพอถ่ายงานต่อเนื่อง และจังหว่ะสำคัญด้วย มานตัดหยุดทำงานซะง้าน T^T

นี่ขนาดใช้ ttl แล้วน้ะ และไม่ได้กดแบบฉับๆๆๆๆ ด้วยคือมีเว้นแต่ต่อเนื่องอ่าครับ

เจ้า SB600 กดไปเุถอะกดกระจาย ไม่มีงอแง

มีใครพอจะมีวิธีแก้ปัญหา หรือแนะนำวิธีใช้ให้ถูกหลักไม่ตัดง่ายๆ บ้างอ่าครับ emo4

(มีแอบคิดว่า แล้วตรู ซื้อของแพงๆ มาทำแมวไรเนี้ย งักๆๆๆๆๆๆ รู้งี้ซื้อ sb600+ตาแมว เพิ่มแทนดีก่า)
    pencildandy
    pencildandy

เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T Empty Re: เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu May 20, 2010 2:05 am

หุหุ พี่ต้นงานเข้าล่ะบางทีของดีสำหรับบางคน
    อาจไม่ดีสำหรับบางคนก็ได้ ผมเอามาเทสสองงาน คืนทันควันเลยพี่
    ต้องมานั่ง รอคุณแฟลชท่านประคบประหงมกันอย่างกับคุณนู๋เลย
    ถ่ายงานแฟชั่น ใช้แฟลชหนักด้วย 1/8 - 1/1 เลยด้วยซ้ำเล่นเอานางแบบกับ
    ช่างแต่งหน้า งงไปตามๆกันว่ามีงี้ด้วยเหรอตากล้อง ผมหน้าซีดเป็นไก่ต้มเลย
    ดีน่ะที่ผมสะสม SB600 SB28 ไว้ไม่งั้นงานสุดท้ายๆแน่ๆสำหรับวันนั้น

อ่ะอ้าวเข้ามาบ่นทำไมเนี่ย นอกเรื่องไปใกเลย ขอโทษน่ะครับแค่อยากมาแชร์ประสบการณ์แค่นั้นเองครับ

รอคุณเอ็ม หรือ ท่านอื่นๆมาเฉลยดีกว่าครับพี่ คราวก่อนเคยนั่งคุยกันเห็นคุณเอ็มบอกว่ามันมีวิธีปิดไอ้ตัว ตัดความร้อนอยู่
    น่าจะได้คำตอเร็วๆนี้แหละครับ

ปล.มี SB600 สำรองไว้สักตัวก็ดีน่ะพี่ราคาก็ถูๆไถๆแล้วนี่ Smile

เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T Empty Re: เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri May 21, 2010 7:56 am

pencildandy พิมพ์ว่า:หุหุ พี่ต้นงานเข้าล่ะบางทีของดีสำหรับบางคน
    อาจไม่ดีสำหรับบางคนก็ได้ ผมเอามาเทสสองงาน คืนทันควันเลยพี่
    ต้องมานั่ง รอคุณแฟลชท่านประคบประหงมกันอย่างกับคุณนู๋เลย
    ถ่ายงานแฟชั่น ใช้แฟลชหนักด้วย 1/8 - 1/1 เลยด้วยซ้ำเล่นเอานางแบบกับ
    ช่างแต่งหน้า งงไปตามๆกันว่ามีงี้ด้วยเหรอตากล้อง ผมหน้าซีดเป็นไก่ต้มเลย
    ดีน่ะที่ผมสะสม SB600 SB28 ไว้ไม่งั้นงานสุดท้ายๆแน่ๆสำหรับวันนั้น

อ่ะอ้าวเข้ามาบ่นทำไมเนี่ย นอกเรื่องไปใกเลย ขอโทษน่ะครับแค่อยากมาแชร์ประสบการณ์แค่นั้นเองครับ

รอคุณเอ็ม หรือ ท่านอื่นๆมาเฉลยดีกว่าครับพี่ คราวก่อนเคยนั่งคุยกันเห็นคุณเอ็มบอกว่ามันมีวิธีปิดไอ้ตัว ตัดความร้อนอยู่
    น่าจะได้คำตอเร็วๆนี้แหละครับ

ปล.มี SB600 สำรองไว้สักตัวก็ดีน่ะพี่ราคาก็ถูๆไถๆแล้วนี่ Smile

ขอบคุณมากๆ เลยจ้า ^^ เพื่อนคนนึงเขาย้ายค่ายมาจากหนอนมาเป็นนิค

ตอนนี้เขาใช้ sb600 กับd3 เขาชมเจ้า sb600 น้ะว่าให้ไฟแรงมาก

จนไม่ต้องซื้อรุ่่นใหญ่เลยอ่ะ

อารมณ์ตอนที่ถ่ายแล้วแฟลชไม่ทำงานอ่ะ เป็นช่วงสำคัญด้วย T^T

เล่นเอาแบบหน้าชา (เข้าใจอารมณ์เดียวกันหน้าซีดเป็นไก่ต้มอ่ะ)

ตะแรกถอดถ่านออกมาเป่าๆๆๆ กับเป่าแฟลช(ช่วงที่เขารวมตัว)

เด็กข้างๆ มองแล้วงงว่าทำอะไรของคุณเมิงเนี้ย เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 2011 เจ้า sb600 ก็ดันไม่พก

สุดท้ายก็ต้องพึ่ง ISO เอา เฮ้อ มีภาพก็ยังดีกว่าไม่มีอ่ะ เกือบงานเข้า T^T
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri May 21, 2010 4:38 pm

โอววว งานเข้าเนาะพี่ต้น แป้งเองก็ช่วยไรไม่ได้ งึมงัม รอคนอื่นมาช่วยนะ

ส่วนแป้ง ขอมารอเก็บข้อมูลละกัน - -" (อ้าวว มาทำไม 55+)
    Pek
    Pek
    Rank : Amateur

From : Hat Yai, Songkhla

ตั้งหัวข้อ by Pek Fri May 21, 2010 5:16 pm

กำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่พอดีเรย ลังเลระหว่าง sb-900 กะ sb-600
    ยังไงก็ลองไปถามผู้รู้ให้นะคับ มีเพื่อนๆ ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri May 21, 2010 6:51 pm

ใจจริงๆถ้าไม้ได้ประกันศูนย์อย่าไปปิดโหมดเตือนเลยพี่
    ของแพงอ่ะ ซ่อมทีนี่คิดหนักเลยครับ เพราะถ้าถึงจุดไคลส์แม็กนี่เจ้า SB900 ร้อนเอาการเลยน่ะครับ
    ใช้ F กะ ISO ช่วยเหมือนอย่างเทพท่านว่าไว้จะดีกว่าช่วยแบ่งเบาภาระแฟลชไปได้มากโขอยู่หน่า Smile

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon May 24, 2010 9:12 am

pangfoon พิมพ์ว่า:โอววว งานเข้าเนาะพี่ต้น แป้งเองก็ช่วยไรไม่ได้ งึมงัม รอคนอื่นมาช่วยนะ

ส่วนแป้ง ขอมารอเก็บข้อมูลละกัน - -" (อ้าวว มาทำไม 55+)

แป้งซื้อ sb800 มาใช้จิจะได้ขอแรกยืม คิคิ เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 975906

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon May 24, 2010 9:14 am

Pek พิมพ์ว่า:กำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่พอดีเรย ลังเลระหว่าง sb-900 กะ sb-600
    ยังไงก็ลองไปถามผู้รู้ให้นะคับ มีเพื่อนๆ ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณคร้าบบบ เคยมีเพื่อนมาเตือนแล้วครับว่าอย่าซื้ออ่ะ

แล้วเขาก็แนะนำให้รอตัวใหม่ หรือซื้อ sb800 แทน

แต่ไม่คิดว่าจะใช้งานยากอย่างนี้อ่า

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon May 24, 2010 9:15 am

pencildandy พิมพ์ว่า:ใจจริงๆถ้าไม้ได้ประกันศูนย์อย่าไปปิดโหมดเตือนเลยพี่
    ของแพงอ่ะ ซ่อมทีนี่คิดหนักเลยครับ เพราะถ้าถึงจุดไคลส์แม็กนี่เจ้า SB900 ร้อนเอาการเลยน่ะครับ
    ใช้ F กะ ISO ช่วยเหมือนอย่างเทพท่านว่าไว้จะดีกว่าช่วยแบ่งเบาภาระแฟลชไปได้มากโขอยู่หน่า Smile

ขอบคุณจ้า ISO คงเป็นที่พึ่งหลักเลยหล่ะ คิคิ เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 639171
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon May 24, 2010 11:23 pm

โทษทีมาตอบช้าไปเยอะเลย(เพิ่งเห็น) ช่วงนี้ยุ่ง ๆ ครับ

เรื่องปิดระบบเตือน พอเปิดแฟลชแล้วให้กดปุ่ม OK ค้างไว้จนเมนูสำหรับเซ็ตค่าต่าง ๆ ขึ้นมา
    เลื่อนซ้ายหรือขวาจนเจอสัญลักษณ์รูปปรอท แล้วให้เลือก NO แล้วกด EXIT ครับ

อย่างที่คุณดินสอบอก ผมว่าอย่าไปปิดมันเลยกลัวว่าถ้าร้อนเกินจะเสียเอาได้

พี่ต้นถ่ายงานกลางคืนหรือกลางวัน ถ้าฟิลแฟลชตอนกลางวันอาจต้องยิงแฟลชแรงสู้แสงหากยิงถี่ ๆ ก็จะร้อนเร็ว

แต่เดาว่าถ่ายกลางคืน ผมจะเปิด ISO 400 รูรับแสงกว้าง ๆ เข้าไว้ ใช้โหมดแฟลช TTL ที่สำคัญไม่สวมโดมกระจายแสงเพราะเสียแสงมาก

แฟลชต้องทำงานหนักขึ้น ถ้าจะเบ๊าเพดานหรือผนังผมจะใช้แผ่นกระจายแสง(ที่ดึงออกมาปิดหน้าแฟลช) ก็จะช่วยยืดเวลาแฟลชร้อนได้อีกหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue May 25, 2010 11:52 am

aynitap พิมพ์ว่า:โทษทีมาตอบช้าไปเยอะเลย(เพิ่งเห็น) ช่วงนี้ยุ่ง ๆ ครับ

เรื่องปิดระบบเตือน พอเปิดแฟลชแล้วให้กดปุ่ม OK ค้างไว้จนเมนูสำหรับเซ็ตค่าต่าง ๆ ขึ้นมา
    เลื่อนซ้ายหรือขวาจนเจอสัญลักษณ์รูปปรอท แล้วให้เลือก NO แล้วกด EXIT ครับ

อย่างที่คุณดินสอบอก ผมว่าอย่าไปปิดมันเลยกลัวว่าถ้าร้อนเกินจะเสียเอาได้

พี่ต้นถ่ายงานกลางคืนหรือกลางวัน ถ้าฟิลแฟลชตอนกลางวันอาจต้องยิงแฟลชแรงสู้แสงหากยิงถี่ ๆ ก็จะร้อนเร็ว

แต่เดาว่าถ่ายกลางคืน ผมจะเปิด ISO 400 รูรับแสงกว้าง ๆ เข้าไว้ ใช้โหมดแฟลช TTL ที่สำคัญไม่สวมโดมกระจายแสงเพราะเสียแสงมาก

แฟลชต้องทำงานหนักขึ้น ถ้าจะเบ๊าเพดานหรือผนังผมจะใช้แผ่นกระจายแสง(ที่ดึงออกมาปิดหน้าแฟลช) ก็จะช่วยยืดเวลาแฟลชร้อนได้อีกหน่อยครับ

ถ่ายตอนเย็นๆ อ่าครับ ^^ กลางแจ้งด้วยจ้ะ
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Tue May 25, 2010 6:41 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ถ่ายตอนเย็นๆ อ่าครับ ^^ กลางแจ้งด้วยจ้ะ
    งั้นแนะนำให้หามาสำรองอีกตัว พอร้อนก็สลับใช้ สลับไปสลับมาครับ

ปล. ยิงถี่ ๆ แรง ๆ บ่อย ๆ ระวังจอเหลืองด้วยนะ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed May 26, 2010 3:10 pm

ตะกี้ไปถ่ายงานมาครับ ถ่ายช่างภาพด้วยกันนี่หล่ะ

ที่เมืองทอง กด TTL ไม่ถึง 15 ภาพ

แฟลชตัด T^T เลยหยิบ SB600 มาใช้แทน งื่อๆๆๆๆๆๆๆ
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Wed May 26, 2010 5:20 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ตะกี้ไปถ่ายงานมาครับ ถ่ายช่างภาพด้วยกันนี่หล่ะ

ที่เมืองทอง กด TTL ไม่ถึง 15 ภาพ

แฟลชตัด T^T เลยหยิบ SB600 มาใช้แทน งื่อๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่แน่ใจว่าแฟลชมีปัญหาป่าวคับ ถ้าได้ 15 รูป แล้วมันตัด..อันนี้รอผู้รู้ท่านอื่นมาให้คำตอบครับ
    แต่สำหรับผม ผมลองเอาของเพื่อนมาลองเล่น ก็ถ่ายได้ต่อเนื่อง (ความถี่ประมาณ 5 รูปต่อนาที ถ่ายติดต่อกันประมาณ 20 นาที) แบบว่าทึ่ง ว่ามันทำได้ขนาดนี้เลยหรือ
    สำหรับเรื่องปิดโหมดตัดแฟลช ถามผู้รู้มาให้แล้วครับ ส่วนใหญ่เค้าไม่แนะนำกัน เค้าแนะว่าลองเปลี่ยนถ่ายดู
    อาจจะช่วยได้คับ..ยังไงก็ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็วนะคับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed May 26, 2010 5:44 pm

Pek พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ตะกี้ไปถ่ายงานมาครับ ถ่ายช่างภาพด้วยกันนี่หล่ะ

ไม่แน่ใจว่าแฟลชมีปัญหาป่าวคับ ถ้าได้ 15 รูป แล้วมันตัด..อันนี้รอผู้รู้ท่านอื่นมาให้คำตอบครับ
    แต่สำหรับผม ผมลองเอาของเพื่อนมาลองเล่น ก็ถ่ายได้ต่อเนื่อง (ความถี่ประมาณ 5 รูปต่อนาที ถ่ายติดต่อกันประมาณ 20 นาที) แบบว่าทึ่ง ว่ามันทำได้ขนาดนี้เลยหรือ
    สำหรับเรื่องปิดโหมดตัดแฟลช ถามผู้รู้มาให้แล้วครับ ส่วนใหญ่เค้าไม่แนะนำกัน เค้าแนะว่าลองเปลี่ยนถ่ายดู
    อาจจะช่วยได้คับ..ยังไงก็ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็วนะคับ

ขอบคุณครับ เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 566228 ตอนนี้ผมให้กำลัง(บังคับ)ให้เพื่อนเอาไปเทสอยู่อ่ะ

แต่คุณเพื่อนก็ดันไม่ว่างไปถ่ายรูปอีก เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 496830

จริงๆ แล้วผมอาจใช้ไม่เป็นเองอ่าครับ (โทษตัวเองก่อน เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 155137 )

กลัวเอาเข้าศูนย์แล้วเด๋วหน้าแตก เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 300336

ใครใช้ตัวนี้อยู่ช่วยแนะนำทีน้า ^^
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Wed May 26, 2010 5:58 pm

รบกวนช่วยบอก condition ที่ใช้ test หน่อยคับ เผื่อจะได้เอาไปให้เพื่อนช่วย test ให้คับ
    แบบว่า condition ที่ถ่ายแล้วมันตัดน่ะคับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed May 26, 2010 9:58 pm

Pek พิมพ์ว่า:รบกวนช่วยบอก condition ที่ใช้ test หน่อยคับ เผื่อจะได้เอาไปให้เพื่อนช่วย test ให้คับ
    แบบว่า condition ที่ถ่ายแล้วมันตัดน่ะคับ

ในคู่มือมีบอกแล้วนี่ครับ Smile

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Jun 07, 2010 4:13 pm

จังหว่ะถ่ายที่มีปัญหาน้ะครับ พอดีวันก่อนจัดไฟถ่ายเล่นๆ ใช้ M อยู่ที่

1/4-1/8 ไม่มีปัญหาเรื่องแฟลชตัดครับ ใช้จนถ่ายหมดไป 2 ชุด

ที่เจอปัญหาคือถ่าย TTL ที่แสงน้อยแต่ไม่มืดนะครับ แสงช่วง4-5 โมงเย็น

กับถ่าย 1/2 ครับ อันนี้ถ่ายเล่นๆ เทสดู สิบกว่าภาพก็ตัดครับ ^^
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Mon Jun 07, 2010 4:59 pm

เดี๋ยวจะลองไป test ดูให้นะคับ ว่าเป็นเหมือนกันป่าว..

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Jun 07, 2010 6:31 pm

Pek พิมพ์ว่า:เดี๋ยวจะลองไป test ดูให้นะคับ ว่าเป็นเหมือนกันป่าว..

ขอบคุณครับ ^^
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Tue Jun 08, 2010 12:16 am

เมื่อกี๊ผมลองทดสอบดูแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ
    โดยมี condition ในการทดสอบดังนี้ครับ
    1. ถ่ายใน mode A ตั้ง focus เป็น manual สำหรับกล้อง และ ตั้ง TTL สำหรับแฟลช
    2. ถ่ายในริมระเบียงออกไปบนถนนในซอยซึ่งมีแสงไม่มาก แค่ไฟนีออนตามเสาไฟฟ้า
    3. ถ่าย 19 รูป กดต่อเนื่องภายใน 1 นาที โดยรอให้แฟลชชาร์จประจุเต็มที่ แล้วค่อยถ่าย

วิธีการทดสอบนี้ผมไม่แน่ใจว่าถูกต้องตามหลักการหรือไม่ แต่ก็พยายามอ้างอิง condition ที่คุณ BanDitDotCom ให้มา
    หากผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ ยังไงรบกวนชี้แนะด้วย Smile

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Jun 08, 2010 9:54 am

Pek พิมพ์ว่า:เมื่อกี๊ผมลองทดสอบดูแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ
    โดยมี condition ในการทดสอบดังนี้ครับ
    1. ถ่ายใน mode A ตั้ง focus เป็น manual สำหรับกล้อง และ ตั้ง TTL สำหรับแฟลช
    2. ถ่ายในริมระเบียงออกไปบนถนนในซอยซึ่งมีแสงไม่มาก แค่ไฟนีออนตามเสาไฟฟ้า
    3. ถ่าย 19 รูป กดต่อเนื่องภายใน 1 นาที โดยรอให้แฟลชชาร์จประจุเต็มที่ แล้วค่อยถ่าย

วิธีการทดสอบนี้ผมไม่แน่ใจว่าถูกต้องตามหลักการหรือไม่ แต่ก็พยายามอ้างอิง condition ที่คุณ BanDitDotCom ให้มา
    หากผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ ยังไงรบกวนชี้แนะด้วย Smile

ขอบคุณครับ เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 701211 รบกวนอีกนิ้ดจิครับ ^^

ลองใช้โหมต m 1/2 ถ่ายต่อเนื่องหน่อยจิครับว่าได้กี่ภาพอ่ะ

เด๋วผมจะลองดูใหม่อีกทีอ่ะครับ จะได้เอาผลมาเทียบกันครับ

ขอบคุณจ้า
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Tue Jun 08, 2010 10:49 am

ได้ครับ เดวหลังเลิกเรียน จะไปทดสอบให้นะคับ
    ไม่ต้องกังวลนะคับ ยินดีช่วยเต็มที่ Very Happy
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Tue Jun 08, 2010 11:15 pm

ทดลองแล้วครับ ไม่มีอะไรผิดปกติครับ
    ผมถ่ายในโหมด M 1/2 โดยถ่ายต่อเนื่องใน 1 นาที จำนวน 26 ภาพ (รอให้แฟลชประจุไฟเต็มที่แล้วค่อยถ่าย) มิเตอร์วัดความร้อนบนแฟลชปกติครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Jun 09, 2010 9:44 am

Pek พิมพ์ว่า:ทดลองแล้วครับ ไม่มีอะไรผิดปกติครับ
    ผมถ่ายในโหมด M 1/2 โดยถ่ายต่อเนื่องใน 1 นาที จำนวน 26 ภาพ (รอให้แฟลชประจุไฟเต็มที่แล้วค่อยถ่าย) มิเตอร์วัดความร้อนบนแฟลชปกติครับ

ง่ะ เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 937234 ชักเสียวๆ แล้วอ่าจิ จำได้ว่าถ้าของผมถ่ายแบบนี้ไม่เกิน 20 แน่ๆ ตัดครับ

เด๋วกลับไปลองอีกที ถ้าตัดเด๋วคงต้องมีเอาเข้าศูนย์แระ เจอปัญหากับ แฟลช SB900 คร้าบบบบบ ใครช่วยผมทีจิ T^T 937234

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 6:51 pm