Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ดอกไม้(อีกแล้ว)

oung555
    oung555
    Rank : Member

ดอกไม้(อีกแล้ว) Empty ดอกไม้(อีกแล้ว)

ตั้งหัวข้อ by oung555 Tue May 04, 2010 10:00 pm

ภาพนี้จาก เขาวัง จ.เพชรบุรีครับ

รายละเอียดของภาพนั้น จำไม่ได้ครับ

ใช้ D60 + Kits ครับ

ถ่ายไว้นานแล้ว ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ครับ

ภาพนี้ เป็นต้นฉบับ ไม่ผ่าน PS เพียงแค่พิมพ์ลายน้ำลงบนรูปเท่านั้น ไม่ได้ตกแต่งเพิ่มแต่อย่างใดครับ

ดอกไม้(อีกแล้ว) Dsc_0330s
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ดอกไม้(อีกแล้ว) Empty Re: ดอกไม้(อีกแล้ว)

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu May 06, 2010 12:50 am

ผม ชอบ การ วาง แนว ของ รูปนะ คับ

การวางดอกไม้ไว้ข้างหลังเป็น DOF เพือเป็นการส่่ง ให้ดอกหน้าเด่น

แต่ ติดอยู๋อย่าง นึง คับ ...

น่าจะ ถ่ายให้ติด fg ข้างหน้ามากกว่า นี้ คับ

อย่างนี้ ดู อึดอัด อะ คับ

ยังงัย ลองดู เล่นกัน FG ให้ มากขึ้นนะ คับ
    ลองดู นะ คับ

ปล...รายละเอียดภาพ ดูจาก exif ได้ นะคับ
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ดอกไม้(อีกแล้ว) Empty Re: ดอกไม้(อีกแล้ว)

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Thu May 06, 2010 7:32 am

รู้สึกว่ามันมืดไปหน่อย
    แล้วก็ยังเข้าใจไม่ชัดว่าอยากจะสื่ออะไรจากภาพนี้
    เทคนิคก็ดีละครับ Smile
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri May 07, 2010 2:27 pm

ภาพอันเดอร์ไปครับ ถ้าปรับ curve นิดเดียวดีขึ้นเยอะครับ

เล่น DOF ได้ดี(เหมือนนายอ๊อบ)

ดอกไม้หันหน้าเอียงซ้าย-ขวานิด ๆ แล้วมีลายเปลือกไม้โค้งไปมาเป็นตัวเชื่อม
    การใช้องค์ประกอบแบบนี้ให้ความรู้สึกถึงความเคลื่อนที่โดยเร็วครับ
    ถ้าเปลี่ยนจากดอกไม้เป็นมดหรืออะไรที่เคลื่อนที่ได้
    จะให้ความรู้สึกว่าสิ่งนั้นกำลังเคลื่อนที่โดยเร็วครับ
    oung555
    oung555

ตั้งหัวข้อ by oung555 Sat May 08, 2010 1:54 pm

ขอบคุณครับผม

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 3:30 pm