Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ

alongon
    Rank : Member
    Rank : Member

ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ Empty ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by alongon Sat Apr 03, 2010 9:20 am

คือผมใช้ d3000 เเฟชลนอกค่ายคับ มันปรับซ้ายขวาไม่ได้ จะมีวิทีถ่ายเเนวตั้งให้เเสงมันนุ่มทำไงดีคับ
    ผมมือใหม่คับถ่ายเเล้วมันยังมืดเเละสว่าง

**** ผมใช้กระดาษเเปะไว้ bounce กับ มีsoftbox คับ
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ Empty Re: ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Apr 05, 2010 9:47 pm

แสงนุ่มเกิดจากแสงที่มีแหล่งกำเนิดใหญ่กว่าวัตถุที่เราจะถ่ายครับ
    ถ้าถ่ายในห้องก็ bounce กับกำแพงหรือเพดานจะทำให้แหล่งกำเนิดแสงใหญ่ขึ้น(แทนแสงที่ปล่อยออกมาตรง ๆ จากแฟลชจะเล็กนิดเดียว)
    ใช้ซ๊อฟบ็อกก็ทำให้แสงนุ่มได้ถ้าซ๊อฟบ็อกมีขนาดใหญ่พอครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ Empty Re: ช่วยเเนะนำการใช้เเฟลชหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Apr 05, 2010 9:51 pm

aynitap พิมพ์ว่า:แสงนุ่มเกิดจากแสงที่มีแหล่งกำเนิดใหญ่กว่าวัตถุที่เราจะถ่ายครับ
    ถ้าถ่ายในห้องก็ bounce กับกำแพงหรือเพดานจะทำให้แหล่งกำเนิดแสงใหญ่ขึ้น(แทนแสงที่ปล่อยออกมาตรง ๆ จากแฟลชจะเล็กนิดเดียว)
    ใช้ซ๊อฟบ็อกก็ทำให้แสงนุ่มได้ถ้าซ๊อฟบ็อกมีขนาดใหญ่พอครับ
    ตามพี่เอ็มว่าเลยครับ หรือไม่หาผ้าสีขาว มาบังหน้าแฟรชเป็นการซับแสงให้ผ่านผ้าสีขาวก่อนทำให้แสง นุ่ม ขึ้นครับ แต่ไม่ใช่บังแนบกะเเฟรชนะครับ ลองทำดูครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 11:07 pm