Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

deepevil
bally
inthenameofnan
pixyl
ead
9 posters

รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ

ead
    ead
    Rank : Amateur

รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ Empty รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ

ตั้งหัวข้อ by ead Tue Jan 06, 2009 2:36 pm

ช่วยตามไปลิ้งค์นี้หน่อยนะครับ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=112169 เน็ตมันช้ามากที่บ้าน
    ช่วยวิจารณืให้เต็มที่เลยครับ
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ Empty Re: รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Tue Jan 06, 2009 3:24 pm

ตามไปดูมาค่ะ
    วิจารณ์ไม่ค่อยเป็น แนะนำดีกว่า เกี่ยวกับมุมมองของภาพค่ะ ลองหามุมแปลก ๆ ที่น่าสนใจ
    การจัดองค์ประกอบ ฝึกบ่อย ๆ ค่ะ

เริ่มต้นได้ดีค่ะ
    ead
    ead

รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ Empty Re: รบกวนดูภาพผมหน่อยนะครับ

ตั้งหัวข้อ by ead Tue Jan 06, 2009 3:34 pm

pixyl พิมพ์ว่า:ตามไปดูมาค่ะ
    วิจารณ์ไม่ค่อยเป็น แนะนำดีกว่า เกี่ยวกับมุมมองของภาพค่ะ ลองหามุมแปลก ๆ ที่น่าสนใจ
    การจัดองค์ประกอบ ฝึกบ่อย ๆ ค่ะ

เริ่มต้นได้ดีค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยครับที่แนะนำ จะเอาไปปรับปรุงครับ
    ยังไงก็ขอฝากตัวด้วยนะครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by inthenameofnan Tue Jan 06, 2009 6:38 pm

ตามไปดูมาเช่นกัน Smile
    เท่าที่ดู รูปที่ 1 ถ้าเดินไปทางขวา แล้วเก็บรูปพระธาตุให้เห็นแบบเต็มๆทั้งหมด ย่อยตัวลงนิดนึง ให้เห็นภาพในมุมสูงน่าจะโอเคนะคะ รึว่าลองเดินมาทางมุมซ้าย เก็บภาพแบบให้เป็นพระธาตุเหลื่อมๆกัน ยกกล้องมุมสูง ก้อน่าจะสวย เพราะสีของท้องฟ้าค่อยข้างฟ้่ใสแบบชัดเจนเลย
    รูปที่สอง ถ้าย่อยตัวลงมาให้เกือบขนานกับผิวน้ำแล้วกะท้องฟ้ากับน้ำอยู่คนละครึ่งเฟรม แบบเอาภูเขาเป็นแนวตรงกลางจะได้ภาพวิวมุมกว้างที่ท้องฟ้าแจ่มเลยหล่ะ เฆมมันออกจะเฉียงๆนิดนึงนะ ลองดูค่ะ
    ส่วนภาพดอกหญ้ามันกึ่งๆ แปลกๆอ่ะค่ะ น่าจะซูมดอกหญ้าไปเลย รึไม่อย่างนั้นก้อเก็บภาพมุมกว้่างน่าจะโอกว่าค่ะ
    ภาพนกกะดอกไม้ โอเคเลยหล่ะ
    สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้จ้าาาา
    Idea
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Wed Jan 07, 2009 12:06 am

inthenameofnan พิมพ์ว่า:ตามไปดูมาเช่นกัน Smile
    เท่าที่ดู รูปที่ 1 ถ้าเดินไปทางขวา แล้วเก็บรูปพระธาตุให้เห็นแบบเต็มๆทั้งหมด ย่อยตัวลงนิดนึง ให้เห็นภาพในมุมสูงน่าจะโอเคนะคะ รึว่าลองเดินมาทางมุมซ้าย เก็บภาพแบบให้เป็นพระธาตุเหลื่อมๆกัน ยกกล้องมุมสูง ก้อน่าจะสวย เพราะสีของท้องฟ้าค่อยข้างฟ้่ใสแบบชัดเจนเลย
    รูปที่สอง ถ้าย่อยตัวลงมาให้เกือบขนานกับผิวน้ำแล้วกะท้องฟ้ากับน้ำอยู่คนละครึ่งเฟรม แบบเอาภูเขาเป็นแนวตรงกลางจะได้ภาพวิวมุมกว้างที่ท้องฟ้าแจ่มเลยหล่ะ เฆมมันออกจะเฉียงๆนิดนึงนะ ลองดูค่ะ
    ส่วนภาพดอกหญ้ามันกึ่งๆ แปลกๆอ่ะค่ะ น่าจะซูมดอกหญ้าไปเลย รึไม่อย่างนั้นก้อเก็บภาพมุมกว้่างน่าจะโอกว่าค่ะ
    ภาพนกกะดอกไม้ โอเคเลยหล่ะ
    สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้จ้าาาา
    Idea
    ขอบคุณมากๆครับที่ให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวจะอัพให้ดูใหม่ครับจะได้แนะแนวต่อน่ะครับ
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Wed Jan 07, 2009 12:18 am

ถ้าเป็นมือใหม่นี่ถือว่าถ่ายได้สวยเลยนะครับ

แต่ต้องฝึกเรื่องการจัดองค์ประกอบอีกสักนิด
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Wed Jan 07, 2009 12:32 am

อัพรูปที่นี่ยังไงเอ่ย
    deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by deepevil Wed Jan 07, 2009 1:07 pm

รูปดอกหญ้าสวยดีครับ ดูแล้วเหมือนลมโชย สบายๆ ดี ^^

ยิ่งถ้าได้ฟ้าใสๆ เมฆเป็นก้อนๆ หน่อยนะครับ จะแจ่มไปเลยครับ
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Wed Jan 07, 2009 1:23 pm

deepevil พิมพ์ว่า:รูปดอกหญ้าสวยดีครับ ดูแล้วเหมือนลมโชย สบายๆ ดี ^^

ยิ่งถ้าได้ฟ้าใสๆ เมฆเป็นก้อนๆ หน่อยนะครับ จะแจ่มไปเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ ช่วยตามไปดูลิ้งเดิมอีกที่ครับเพราะว่าผมเพิ่งอัพรูปอีก ที่นี่ผมอัพยังไม่เป็นครับ
    ขอบคุณมากครับ
    keng_d-maxclub
    keng_d-maxclub

From : เจียงใหม่เจ้า

ตั้งหัวข้อ by keng_d-maxclub Fri Jan 16, 2009 1:18 pm

ชอบรูปดอกคับ สวยดี Smile
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Sat Jan 17, 2009 12:59 am

ยังจัดองค์ประกอบไม่ค่อยสวยอ่ะครับ (ผมเองก็ยังฝึก ๆ อยู่) ลองดูเทคนิคจุดตัด 9 ช่องนะครับ จะช่วยฝึกมุมมองการจัดองค์ประกอบภาพได้ดีขึ้นครับ
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Sat Jan 17, 2009 12:11 pm

keng_d-maxclub พิมพ์ว่า:ชอบรูปดอกคับ สวยดี Smile
    ขอบคุณครับ
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Sat Jan 17, 2009 12:14 pm

crono พิมพ์ว่า:ยังจัดองค์ประกอบไม่ค่อยสวยอ่ะครับ (ผมเองก็ยังฝึก ๆ อยู่) ลองดูเทคนิคจุดตัด 9 ช่องนะครับ จะช่วยฝึกมุมมองการจัดองค์ประกอบภาพได้ดีขึ้นครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเองยังคิดว่าขาดเรื่ององค์ประกอบกับวัดแสงครับ ผึกอยู่ครับแต่....เมื่อไรจาเก่งก็ไม่รู้...อิอิ
    pukkapui
    pukkapui

ตั้งหัวข้อ by pukkapui Sat Jan 17, 2009 11:51 pm

สวยมากครับ "พยายามต่อไปน่ะครับ"
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Sat Jan 24, 2009 2:33 am

ถ้าท่าน สอนผมถ่ายจะสวยกว่สนี้อีกครับ สวยอย่างนี้คงไม่ต้องติ มั๊งครับ
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Wed Feb 04, 2009 4:38 pm

pukkapui พิมพ์ว่า:สวยมากครับ "พยายามต่อไปน่ะครับ"
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน ขอบคุณมากครับที่ติชมครับ
    ead
    ead

ตั้งหัวข้อ by ead Wed Feb 04, 2009 4:44 pm

FLYMAN พิมพ์ว่า:ถ้าท่าน สอนผมถ่ายจะสวยกว่สนี้อีกครับ สวยอย่างนี้คงไม่ต้องติ มั๊งครับ
    ขอบคุณมากครับที่แวะชม ผมเองก็ไม่ได้ถ่ายสวยมากหรอกครับ ยอมรับว่ามันฟลุ๊คนิดๆ ตอนนี้ผมฝึกเรื่องวัดแสงอยู๋ครับ ถ้าท่านเก่งต้องสอนผมมั่งนะครับ ดึงผมไปด้วยน๊าคร๊าบ อิอิ
    ขอบคุณมากครับ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 1:19 pm