Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ Empty ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Wed Jan 27, 2010 8:15 pm

พี่ๆคับ ฟิลเตอร์ cpl กับ pl-cir นี่มันตัวเดียวกันป่ะคับ

ผมละงง และมันใช้ต่างกันยังไงบ้างคับ
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ Empty Re: ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Jan 27, 2010 9:17 pm

ถ้า pl-cir มันคือ Circular-Polarized Filter .. ก็คืออันเดียวกันแหละครับ ^^"
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ Empty Re: ถามเรื่อง cpl กับ pl-cirคับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Thu Jan 28, 2010 12:46 pm

ArmNo พิมพ์ว่า:ถ้า pl-cir มันคือ Circular-Polarized Filter .. ก็คืออันเดียวกันแหละครับ ^^"

ขอบคุนมากคับ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Jan 28, 2010 7:12 pm

ถ้าให้เดา pl-cir น่าจะเป็นการเขียนใบแบบของ HOYA รึป่าว ไม่รู้นะ เพราะยี่ห้ออื่นก็เขียนว่า cpl

มันยังมีอีกแบบด้วยนะ

มันจะมีอีกแบบที่เ็ป็น pl filter ด้วยนะ ที่นิยมใช้กันในยุคกล้องฟิล์ม ถ้าเป็นอันนั้นก็จะมีความแตกต่างกันค่ะ พอดีที่ก็มีอยู่อันนึงด้วยที่เป็น pl ไม่ใช่ cpl

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ลอกคำพูดพี่เค้ามา
    เครดิต คุณ boonbunlu
    http://boonbunlu.multiply.com/journal/item/1/1

PL คือ polarize ซื่งที่เคยอ่านมาเขาว่าใช้ได้เฉพาะกล้องระบบแมนนวลโฟกัส ซึ่ง แสงที่ผ่าน PL จะเป็นแสงระนาบเดียว polarize(linear) ถ้าเอา PL มาใช้กับกล้อง auto มันจะวัดแสงผิดพลาดครับ เนื่องจากแสงที่ผ่าน PL มาสะท้อนกับ mirror ซึ่งเอียงทำมุม45 องศา มันจะทำให้เกิด ปรากฏการณ์ polarization ซ้ำ ซึ่งทำให้ปริมาณแสงลดลง ก่อนจะไปที่เซ็นเซอร์วัดแสง ซึ่งจะทำให้วัดแสงได้ต่ำกว่าความจริง ภาพที่ภ่ายออกมาจึง over PL เป็นฟิลเตอร์ที่ช่วยลดแสงสะท้อนที่ไม่ต้องการ อันเกิดจากการสะท้อนของวัตถุที่ไม่ใช่โลหะ เช่น บานกระจกหน้าต่าง ผิวน้ำ จุดเด่นของPL ช่วยเติมสีของท้องฟ้าให้เข้มขึ้น โดยลดการพล่ามัวอันเกิดจากหมอกแดด ทำให้ท้องฟ้า ต้นไม้ ใบหญ้าภูเขาและอาคารบ้านเรือนมีสีสันอิ่มตัวขึ้น

CPL ใช้ได้กับกล้องทุกประเภท แต่แสงที่ผ่าน C-PL มันจะไม่เป็น polarize เนื่องจากมีตัวแปลงระนาบของแสงอยู่ภายในแสงที่ผ่านออกมาจึงเป็นแสง circular เหมือนไม่ได้ผ่าน PL แต่ก็เสียแสงเพิ่มขึ้นC-PL CircularPL จะปรับหักเหแสงเป็นแนวโค้ง ความแตกต่างC-PL ที่สังเกตง่ายๆ จะมีกระจก2ชิ้น ชิ้นหนึ่งหมุนได้ เพื่อปรับการตัดแสงสะท้อนให้พอเหมาะกับที่ต้องการ เวลาหมุนไปเรื่อยๆผลที่ได้ภาพจะเข้มขึ้น จุดเด่นเหมือนกัน กับ PL แต่ C-PLจะไม่ส่งผลต่อระบบวัดแสง ปัจจุบันนิยมใช้ C-PL

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนที่มีคนบอกว่า pl หมุนไม่ได้อย่าง cpl อันนี้ พี่ขอเถียง !!! เพราะมันหมุนได้ทั้งคู่ค่ะ (ขณะเถียง มือก็หมุน pl ไปด้วย ฮ่าๆๆๆ)
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Jan 30, 2010 6:03 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:ส่วนที่มีคนบอกว่า pl หมุนไม่ได้อย่าง cpl อันนี้ พี่ขอเถียง !!! เพราะมันหมุนได้ทั้งคู่ค่ะ (ขณะเถียง มือก็หมุน pl ไปด้วย ฮ่าๆๆๆ)

555+ Very Happy ขอบคุณสำหรับขอมูลครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 4:01 pm