Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pangfoon
signally
seth_p
pixyl
BanDitDotCom
pencildandy
Shutter B
11 posters

ถ้าคุณเป็นผม...

Shutter B
    Shutter B
    Rank : Master

From : ฉะเชิงเทรา

ถ้าคุณเป็นผม... Empty ถ้าคุณเป็นผม...

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Mon Jan 25, 2010 11:55 am

ตอนนี้ผมรู้สึกลังเลใจในการตัดสินใจซื้ออุปกรณ์คู่ขวัญกับเจ้านิคส์ตัวเล็ก(D60)อยู่ครับ เหตุผลเดียวก็คืองบน้อ เลยอยากจะถามเพื่อนๆดูว่า ถ้าคุณเป็นผม จะเลือกเอาอะไรครับ ระหว่าง

FLASH SB600 ราคาม 8,500 บาท

หรือ

AF-S 3.5mm F1.8DX ราคา 8,700 บาท

ตอนนี้ผมมีกล้อง NIKON D60 กับเลนส์ AF-S 18-105mm ครับ ตัดใจไม่ได้สักทีว่าจะเอาอะไรดีครับ หุหุ
    รักพี่เสียดายน้องครับ คิคิ
    Rolling Eyes
    pencildandy
    pencildandy

ถ้าคุณเป็นผม... Empty Re: ถ้าคุณเป็นผม...

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Jan 25, 2010 12:18 pm

ลองถามตัวเองว่ามีโอกาสถ่ายภาพในสภาพแสงที่โหดร้าย(แสงน้อย หรือที่ร่ม)มากแค่ใหน
    ในกรณีของคุณ Shutter B เข้าใจว่ามีงบที่จำกัดเลยต้องเลือก
    ซึ่งอุปกรณ์ทั้งสองตัวสามารถช่วยให้ได้ภาพมากขึ้นแม้ในสภาพแสงน้อย
    แต่ว่า ภาพที่ได้จะแตกต่างกัน

Flash ช่วยสร้างแสงให้ได้ หากเจอสภาพแสงน้อยแล้วอยากได้รูป
    Lens ช่วยให้ได้ภาพมากขึ้นเมื่อเปิด F กว้างโอกาสที่จะได้รูปสวยๆโดยที่ภาพไม่เบลอในสภาพแสงน้อยก็มีมากขึ้น

ลองตัดสินใจตามความต้องการ และโอกาสที่จะได้ใช้ดูครับว่าอันใหนควรซื้อก่อน อันใหนควรซื้อมาทีหลัง

ประมาณว่าถ้าไม่มีอันนี้ อย่างน้อยใช้อันนี้ไปก่อนคงพอจะถูๆไถๆไปได้แล้วค่อยเก็บอันนั้นมาเพิ่มทีหลังดีกว่า

Smile

แก้ไขล่าสุดโดย pencildandy เมื่อ Mon Jan 25, 2010 4:15 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

From : ลาดพร้าว

ถ้าคุณเป็นผม... Empty Re: ถ้าคุณเป็นผม...

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Jan 25, 2010 1:06 pm

ง่า....เลือกยากสุดๆ

ตอนผมจะซื้อ 18-200 จริงๆ แล้วผมเก็บเงินซื้อ SB900 อยู่

เนื่องจากอยากพัฒนาไปเล่นกับไฟบ้าง ^^

แต่พอดีตอนหลังผมชาดช่วง กับของที่มีอยู่ใช้ไม่ถนัด

ค่ิอนข้างสำคัญกว่าแฟลช

แฟลชเดิมก็มี SB600 อยู่ (ของบริษัท) ใช้อันนี้ก่อนก็ได้ สุดท้าย

ซื้อเลนส์แทน ^^

ตัดสินใจช่วยไม่ถูกอ่ะครับ แต่เจ้า 18-105 นิก็ถ่ายป๊อดเทรดเอาเรื่องเหมือนกันนา ^^
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Jan 25, 2010 2:03 pm

ถ้าได้ 35mm มาคู่กับตัวเล็ก มันแสนจะเข้ากั๊น เข้ากัน Rolling Eyes
    แอบชอบเป็นการส่วนตัว

Flash มันเหมือนเป็นอะไรที่ extra ไว้ทีหลังได้
    seth_p
    seth_p
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by seth_p Mon Jan 25, 2010 2:37 pm

เอาแบบบ้านๆเลยนะพี่ ถ้าเป็นผมนะ เอา เลนส์

เพราะ แฟรช เรามีแล้ว(หัวกล้อง) ผมคงยังไม่ได้ใช้บ่อยขนาดนั้น
    ส่วนเลนส์ พี่ก็มีอยู่แล้ว แต่ เป็นเลนส์ที่มีไม่มี F1.8
    ดังนั้นถ้าซื้อเลนส์ ผมว่ามันเหมือนได้อะไรใหม่ๆที่เรายังไม่มี ทำให้รู้สึกว่าคุ้มกว่า (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
    signally
    signally

ตั้งหัวข้อ by signally Mon Jan 25, 2010 3:23 pm

Shutter B พิมพ์ว่า:ตอนนี้ผมรู้สึกลังเลใจในการตัดสินใจซื้ออุปกรณ์คู่ขวัญกับเจ้านิคส์ตัวเล็ก(D60)อยู่ครับ เหตุผลเดียวก็คืองบน้อ เลยอยากจะถามเพื่อนๆดูว่า ถ้าคุณเป็นผม จะเลือกเอาอะไรครับ ระหว่าง

FLASH SB600 ราคาม 8,500 บาท

หรือ

AF-S 3.5mm F1.8DX ราคา 8,700 บาท

ตอนนี้ผมมีกล้อง NIKON D60 กับเลนส์ AF-S 18-105mm ครับ ตัดใจไม่ได้สักทีว่าจะเอาอะไรดีครับ หุหุ
    รักพี่เสียดายน้องครับ คิคิ
    Rolling Eyes

ไม่ช้าก็เร็ว คงมีทั้ง 2 อย่าง
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Mon Jan 25, 2010 7:45 pm

ถ้าหนูเป็นพี่ Shutter B หนูจะเลือกเลนส์ เพราะคิดว่าคงจะต้องถ่ายรูป ผบ. ตอนไปเที่ยวอีกเยอะ เลนส์น่าจะทำให้ได้รูปผบ.สวยๆเพิ่มขึ้นอีกเยอะอยู่ ^^

ปล. เคยเห็นคนที่เค้ายึดอุดมการณ์ ไม่ใช้แฟลชนอกเลยแบบว่า ดูทางแสงเอาเอง ไม่ง้อแฟลช ก็มีนะ Smile

มีซ้อยให้เลือกเพิ่ม เสนอให้สับสนเล่น อิอิ
    1. เงินเท่าเดิม 50 1.8 ถ้ายอมเหนื่อยหมุน + แฟลชนอกค่ายเช่น nissin หรือ tumax ก็จะเกินงบไปประมาณ 1000 บาท ถ้าได้มือสองก็อยู่ในงบพอดี
    2. ถ้าไม่งั้นก็แนะนำ 50 1.8 + SB 600 เกินไป 4000 กว่าๆ สำหรับมือหนึ่ง
    3. หรือ 35 1.8 + แฟลชนอกค่าย ก็เกินไป 4000 กว่าๆ
    Smile
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Jan 26, 2010 8:15 am

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ปีที่แล้วโบนัสออกได้กล้องกะเลนส์ ปีนี้ขออย่างเดียวเป็นพอ คิคิ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Jan 26, 2010 2:11 pm

Shutter B พิมพ์ว่า:ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ปีที่แล้วโบนัสออกได้กล้องกะเลนส์ ปีนี้ขออย่างเดียวเป็นพอ คิคิ

ใช่ขอแฟนแ่ต่งงานป่าวเอ่ย Smile Smile Smile
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Jan 26, 2010 3:43 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:
    Shutter B พิมพ์ว่า:ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ปีที่แล้วโบนัสออกได้กล้องกะเลนส์ ปีนี้ขออย่างเดียวเป็นพอ คิคิ

ใช่ขอแฟนแ่ต่งงานป่าวเอ่ย Smile Smile Smile

หุหุ อันนี้ความลับสุดๆๆ ความจริงก็ไม่เชิงโบนัสหรอกนะครับ แต่เป็นเงินปันผลสหกรณ์ประจำปีไม่มีสลิปบอก แต่ถ้าโบนัสมันมีสลิปบอก ยังไงก็รู้อยู่ดี ก็เลยแอบครับ ฮ๋าาาา
    ซื้อมา ค่อยบอกแฟนอีกทีว่าตังค์มาจากไหน ฮ๋าาาา

ป.ล. ถ้าผมหายไปสักอาทิตย์นั้นก็แปลว่าอยู่โรงพยาบาลครับ อิอิ
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Tue Jan 26, 2010 7:06 pm

อิอิ ดีใจที่ซื้อ SB 900 มาแล้วอ่าครับ
    18-200 ของSigma+เลนส์ คิท
    แล้วก็มี 50 มม 1.8 อีกอัน ยังขาดเทเลกับMaccro อีกสองอย่างก็เป็นอัน(สมบูรณ์แบบ มั้ง)
    อิอิ สำหรับปนี้ก่อนนิ ปีหน้าค่อยว่ากันเรื่อง ไฟสตูดิโอ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Jan 27, 2010 12:59 pm

FLYMAN พิมพ์ว่า:อิอิ ดีใจที่ซื้อ SB 900 มาแล้วอ่าครับ
    18-200 ของSigma+เลนส์ คิท
    แล้วก็มี 50 มม 1.8 อีกอัน ยังขาดเทเลกับMaccro อีกสองอย่างก็เป็นอัน(สมบูรณ์แบบ มั้ง)
    อิอิ สำหรับปนี้ก่อนนิ ปีหน้าค่อยว่ากันเรื่อง ไฟสตูดิโอ

มี 200 mm แล้วยังไม่เทเลอีกเหรอครับ
    หรือว่ามีโครงการถอย AFS 600 mm อ่ะ Very Happy
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Jan 27, 2010 7:35 pm

น่าจะเอาแฟรช นะ ใช้ได้ตลอดเวลาแดงแรงเอาไว้ลบเงา มืดก้เอายิงให้สว่าง เพิ่มมิติให้กับภาพ
    ส่วนเลนส์ ที่ใช้อยู่ก็ดีแล้ว ถึง จะ 1.8 ถ่ายที่มืด ก็ต้องใช้ขาตั้งกล้องอยู่ดี ยังไงก้ลองดูก่อนครับว่าอันไหนที่เราใช้บ่อนกว่ากัน ครับ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Jan 27, 2010 9:19 pm

ถ้าเป็นผม ผมเลือกเลนส์นะ
    ชอบ f/1.8 Smile
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Thu Jan 28, 2010 8:22 am

ผมตัดสินใจได้แล้วครับ เลือก Flash คิคิ เพราะว่าแฟนบอกว่าติดต่อหางานถ่ายให้แล้ว ลำพังถ้าไม่มีแฟรชช่วยในที่แสงน้อยๆคงไม่ปลื้มแน่ๆ หุหุ ซื้อแฟรชไว้ทำมาหากินครับ ส่วนเลนส์มีตังค์ค่อยว่ากันอีกที เพราะถ้าซื้อมาคงไว้ถ่ายแค่คุณเธอเป็นแน่ อิอิ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Jan 28, 2010 8:43 am

ToNg-11 พิมพ์ว่า:น่าจะเอาแฟรช นะ ใช้ได้ตลอดเวลาแดงแรงเอาไว้ลบเงา มืดก้เอายิงให้สว่าง เพิ่มมิติให้กับภาพ
    ส่วนเลนส์ ที่ใช้อยู่ก็ดีแล้ว ถึง จะ 1.8 ถ่ายที่มืด ก็ต้องใช้ขาตั้งกล้องอยู่ดี ยังไงก้ลองดูก่อนครับว่าอันไหนที่เราใช้บ่อนกว่ากัน ครับ

แดดแรงๆ ผมก็ใช้ ลบเงา ^^ ที่ชอบๆ ก็ถ่ายแบบBGติดอันเดอร์แล้วตบแฟลชที่แบบ ^^

อยากได้แฟลชบ้างอ่ะ ผมว่าถ้าซื้อแฟลชเล่นรุ่นสูงสุดไปเลยครับ ทนเก็บอีกหน่อย

คุ้มยาวๆ
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Jan 30, 2010 11:26 pm

อืม...ผมเองก็เข้ามาเก็บความเห็นของพี่ๆอีกที่ แต่เร็วนี้มีโครงการว่าจะถอยเทเลก่อนอ่า เหอๆ

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 12:09 am