Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น Empty ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Jan 12, 2010 11:06 am

พอดีเกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับเจ้า ซิลิก้าเจล กับตัววัดความชื้น ที่ซื้อมา

เจ้าซิลิก้าเจลที่ผมเอาไว้ในตู้มานออกสีชมพูหรือม่วงแล้ว ก็เลยเอาเข้าเวฟ

^^ เวฟอยู่ 5 นาทีครับผลที่ได้เป็นอย่างในภาพ

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น DSC_0438

อ้ะ.!!!! ทำมัยมานไม่น้ำเงินทั้งหมดมีสีขาวใสๆ ด้วย หรือว่าเสียแล้วหว่า?????

ก็เลยไปถามเพื่อนๆ ผม ^^ คำตอบที่ได้คือ ไม่เสียยังใช้งานได้ปกติทั้ง

สองสี น้ำเงิน และขาวใสๆ แต่ถ้าขาวขุ่นคือเสียแล้ว ^^

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น Empty Re: ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Jan 12, 2010 11:12 am

แล้วก็มาสงสัยอีก ^^ เอ..ที่วัดความชื้นที่เราซื้อมา

ทำไมมานเขียนชื่อกับตัวที่เขาบอกว่าเป็นตัววัดความชื้ันหว่า

ของที่ผมซื้อมาเขียนว่า Psychrometer ซื้อมาผิดป่าวเนี้ย???

Thermo เครื่องวัดอุณหภูมิ
    Hygrometer วัดความชื้น

ตัวเก่าที่ผมมีอยู่ (ไปเจอมา)
    ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น DSC_0440

ตัวที่ซื้อมาตามร้านทั่วไปครับ Psychrometer
    (แต่จะว่าไปไอ้ตัวเนี้ยมานสะกดด้วยตัว O เฉยเลย)

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น DSC_0439

ก็พอดีเพื่อนหาข้อมูลมาให้ครับ ว่าใช้งานได้เหมือนกัน

อันนี้เป็นข้อความจากลิ้งค์ที่เขาเอามาให้ผมอ่านจ้ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ถ้าเขียนว่า Psychrometer นะครับ

เครื่องวัดความชื้นสัมพัทธ์แบบกระเปาะแห้ง – กระเปาะเปียก (Dry – Wet Bulbs Psychrometer)

ประกอบ
    ด้วยเทอร์โมมิเตอร์ 2 อัน ภายในบรรจุปรอท โดยมีช่วงของวัดค่าอุณหภูมิ
    (Scale Range) ระหว่าง 0 – 50 องศาเซลเซียส
    โดยเทอร์โมมิเตอร์อันหนึ่งใช้สำหรับวัดอุณหภูมิของอากาศ เรียกว่า
    เทอร์โมมิเตอร์กระเปาะแห้ง (Dry Bulbs Psychrometer)
    เทอร์โมมิเตอร์อีกอันจะมีผ้ามัสลินพันรอบปลายกระเปาะปรอท
    โดยที่ปลายผ้ามัสลินจะจุ่มลงในหลอดแก้วที่บรรจุน้ำให้น้ำซึมตามผ้ามัสลิน
    เพื่อให้ปลายกระเปาะชุ่มชื้นอยู่เสมอ เรียกว่าเทอร์โมมิเตอร์กระเปาะเปียก
    (Wet Bulbs Psychrometer) โดยการอ่านค่าผลต่างระหว่างกระเปาะเปียก
    และกระเปาะแห้ง ไปเปรียบเทียบกับตารางแปลงค่าเป็นค่าความชื้นสัมพัทธ์
    การติดตั้งต้องติดตั้งอยู่ในเรือนเทอร์โมมิเตอร์

เครื่องวัดความชื้นสัมพัทธ์แบบเส้นผม (Hygrometer)
    เป็น
    เครื่องวัดความชื้นสัมพัทธ์ ที่ใช้หลักการยืด หรือขยายตัวของเส้นผม
    เมื่อได้รับความชื้นในอากาศ
    ซึ่งทำให้เข็มเคลื่อนที่ไปยังค่าความชื้นสัมพัทธ์บนหน้าปัด
    หรือปลายปากกาเพื่อบันทึกค่าลงบนกระดาษกราฟ
    การติดตั้งต้องติดตั้งอยู่ในเรือนเทอร์โมมิเตอร์

ที่มา http://202.129.59.150/brdh/Instrument.htm

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สรุป
    มันเป็นเครื่องวัดความชื้นเหมือนกันครับ แค่คนละหลักการเท่านั้น
    ส่วนตัวไหนเหมาะ กว่า อันนี้ไม่ทราบครับ ตอนนี้ผมใช้แบบ Hygrometer
    (แบบถูกๆ ด้วย) ถ้าใส่ในกล่องที่มี Siliga gell ก็ต้องรอ อย่างน้อยๆ ก็ 24
    ชม. เข็มจึงขยับครับ (แต่ถ้าเอาไปวางในที่ชื้นๆ นี่ แป๊บๆ เท่านั้น

น้าไม่ได้ซื้อมาผิดน่ะนะครับ

เครดิต : http://www.photohobby.net/webboard/detail.php?topicid=6762

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น 975906

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น Empty Re: ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Jan 12, 2010 6:20 pm

ซิลิกาเจล กับเครื่องวัดความชื้น Chartu

อันนี้เพื่อนเอามาให้ผมดูอ่ะครับ ไม่ทราบแหล่งที่มาจ้ะ ^^
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Jan 12, 2010 8:34 pm

ขอบคุณครับผม ใส่ซิลิก้าเจลแล้วอย่าลืมใส่เครื่องวัดความชื้นนะครับ ไม่งั้นเลนส์ท่านจะอายุไม่ยืน ผมโดนมาแล้ว ^ ^
    seth_p
    seth_p
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by seth_p Tue Jan 12, 2010 9:11 pm

ความรู้ๆ ครับ Laughing ไม่มี Psychrometric Chart มาด้วยหรือครับ Shocked

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 1:48 am