Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Shutter B
Dog is fish
aynitap
Pond
BanDitDotCom
seth_p
deepevil
pangfoon
ArmNo
nine_ob
Nikon_Blood
15 posters

เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ

Nikon_Blood
    Nikon_Blood
    Rank : Master

เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ Empty เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Dec 24, 2009 9:40 pm

พอดีเพิ่งหัดถ่ายภาพได้ไม่นาน และก็ยังรู้สึกว่าภาพที่ออกมายังไม่ดีเท่าที่ควร
    ก็เลยยังไม่กล้าใส่ลายเซ็นต์บนภาพ รวมถึงไม่รู้เหตุผลของการใส่
    บางทีก็เห็นบางรูปที่ใสลายเซ็นแล้วรู้สึกว่าทำให้ภาพดูดีขึ้นครับ
    เลยรบกวนขอคำแนะนำ, ความรู้จากเพื่อนๆ ครับว่า
    เหตุผลของการใส่ลายเซ้นต์บนภาพคืออะไร

ขอบคุณมากคร๊าบบบบ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ Empty Re: เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Dec 24, 2009 10:01 pm

ตามความคิด อ๊อบ นะ

เป้นเอกลักษณ์ของเรางัยคับ

แบบว่า รูปนี้ คุณ Nikon_blood ถ่ายนี่นา รายงี้

แร้วก็ อาจจะ กันไว้ ไม่ให้คนอื่นนำไปใช้ ก็ เป้นอีก เหตุผลนึง คับ แฮะๆ

แต่ บางที เด้วนี้ ขนาดใส่ไปเเร้ว ยัง เอาไปใช้กันดื้อๆ แถม รีทัช ลายเซนต์ ออกด้วย เฮอๆ

แตมันก็ ทำ ให้เค้านำไปใช้ได้ ลำบากขึค้นมา 2 stop อิอิอิ

เฮอๆ

ทำไว้ ใส่เอง ดิคับ ดู ไฺฮโซขึ้นมา อีก 2stop อิอิอิ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ Empty Re: เหตุผลของการใส่ลายเซ็นต์บนภาพ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Fri Dec 25, 2009 2:14 am

สำหรับผม คงใส่เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของน่ะครับ ..

เรื่องกันคนเอาไปใช้น่ะ ผมไม่ได้หวังเลยนะ .. เราป้องกันรูปเราได้ในระดับหนึ่ง แต่ป้องกันความคิดคนขโมยไม่ได้อยู่ดี

หลังๆมาเลยไม่ใส่มันซะเลย (ขี้เกียจ) ..

แต่ยอมรับว่า ลายเซ็นสวยๆก็มีส่วนช่วยให้ภาพดูดีขึ้นได้นะ Smile
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Dec 25, 2009 9:14 am

ก็ใส่เพื่อบอกว่าเป็นเจ้าของแหละค่ะ อาจจะช่วยไม่ได้มากถ้าคนคิดจะขโมย แต่ก็ดีขึ้นในความรู้สึก เช่น สวยขึ้น หรือ รู้สึกว่าคนที่จะมาหยิบรูปเราไปก็จะมีความเกรงใจกันบ้าง แต่อย่างว่าหละคะ ถ้าคิดจะขโมยต่อให้ติดชื่อ ประกาศตัว เอาโซ่มาล่าม ยังไงก็ถูกขโมยวันยังค่ำแหละค่ะ

คงเป็นเหตุผลเช่นเดียวกับหลายๆเรื่องบนโลกนี้อะค่ะ แล้วแต่คนจะคิด

เหมือนคุณบอกเพื่อนๆว่านี่คือแฟนของคุณ แต่ก็ยังมีโอกาสที่คนอื่นจะมาขโมยแฟนคุณใช่มั้ยหละ เพียงแต่เค้าจะกล้าๆกลัวๆนิดหน่อยเท่านั้นเอง เพราะเราไม่ได้สามารถไปควบคุมความคิดของคนอื่นได้นิเนอะ แต่คุณบอกเพื่อนๆไปแล้วสิ่งที่ได้คือ ความสบายใจของตัวคุณเองที่จะคบกันอย่างเปิดเผยเท่านั้นแหละค่ะ Smile

แป้งโดนจิ๊กรูปมาแล้วค่ะ ถูกcropด้วยค่ะ แต่ยังขอบคุณที่เขายังบอกว่ารูปมาจากมัลติพลายของแป้ง มันเป็นของแป้ง
    เหมือนเขาเอาตุ๊กตาเราไปตัดขาออกแล้วก็ประกาศว่าเป็นตุ๊กตาของเรา แม้ไม่ชอบใจนักแต่ก็ปลงๆว่า ก็ยังดีหละว้าา ที่รู้ว่าตุ๊กตาของเรามันยังอยู่ !!! emo3

แก้ไขล่าสุดโดย pangfoon เมื่อ Fri Dec 25, 2009 9:20 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by deepevil Fri Dec 25, 2009 9:16 am

เห็นคนอื่นเค้าใส่กัน....อ่ะไม่ช่าย

ตามความเห็นของน้าๆป้าๆด้านบนเลยครับ ^^
    seth_p
    seth_p

ตั้งหัวข้อ by seth_p Fri Dec 25, 2009 10:02 am

ถ้าเก็บไว้ดูเองคงไม่ใส่อะครับ ลง Net มันเป็น เวิร์ลไวด์ ใส่นิดหนึ่งเพื่อความอุ่นใจ Very Happy Very Happy
    แต่ถ่ายได้อย่างผมคงไม่ต้องกลัวใครเค้าก๊อปไปทำไรหรอกครับ emo9 emo9

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Dec 25, 2009 10:29 am

ใส่ไว้เท่ๆ ครับ ^^ ที่เหลือก็เหมือนกับพี่ๆ ด้านบนเลย

เดิมทีผมใส่ในภาพ แต่ด้วยอยากให้คนอื่นดูแล้วสบายตา
    (ตัวผมเองก็ด้วย ^^)

ก็เลยมาใส่นอกภาพแทนครับ อยากให้ดูเต็มๆ แล้วก็ทำเป็นแอคชั่นด้วยอ่ะ

เร็วดี ^^
    Pond
    Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond Fri Dec 25, 2009 12:23 pm

คนที่เอาไปใช้บางทีก็ยังอุตสาห์ลบลายเซ็นต์ออก เชื่อเขาเลยจริงๆ emo12
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri Dec 25, 2009 2:37 pm

เมื่อก่อนก็ใส่เดี๋ยวนี้ขี้เกียจแล้วครับ

ถ้าวางตำแหน่งโลโก้ดี ๆ ทำให้องค์ประกอบภาพดูสมดุลย์ขึ้นได้นะครับ
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Fri Dec 25, 2009 3:15 pm

เป็นคนที่ชอบใส่ลายเซนต์บนภาพค่ะ แต่ไม่ใช่เพราะหวงภาพนะ แต่ถ้าจะใช้ก็ขอให้บอกกันนิดนึง ทำทีแสร้งว่าขออนุญาตก็ได้
    เพราะสำหรับคนถ่ายภาพมือสมัครเล่นอย่างวุ้น ถ้ามีใครมาขอใช้ภาพเพื่อประกอบลงเวป ก็ดีใจปนงงๆ ว่าภาพเราใช้ได้ด้วย (ว่ะ)
    ไม่ให้เปล่าด้วย ถามเค้ากลับว่าอยากได้ไฟล์ขนาดเท่าไหร่ เดี๋ยวทำให้ไหม่เลย เพราะกลัวของเดิมไม่สวย ลงทุนอย่างนั้นเลย
    ทุ่มทุนจนเค้ากลัว ประมาณว่ามันต้องคิดอะไรไม่ดีแน่ๆ ๕๕๕

เหตุผลส่วนตัวคงเป็นความภูมิใจเล็กๆ ที่มีผลงานเป็นของเราเอง แม้รูปไม่สวย แต่ลายเซนต์ก็สวยนะ (เฟ้ย)
    ประกาศศักดากันไปเลยว่าคนชื่อนี้ ถ่ายรูปห่วย แต่มีความภูมิใจในตัวเองสุดๆ

อ่านขำๆ นะคะ เรื่องจริงล้วนๆ ๕๕๕๕+
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Dec 25, 2009 3:36 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:เป็นคนที่ชอบใส่ลายเซนต์บนภาพค่ะ แต่ไม่ใช่เพราะหวงภาพนะ แต่ถ้าจะใช้ก็ขอให้บอกกันนิดนึง ทำทีแสร้งว่าขออนุญาตก็ได้
    เพราะสำหรับคนถ่ายภาพมือสมัครเล่นอย่างวุ้น ถ้ามีใครมาขอใช้ภาพเพื่อประกอบลงเวป ก็ดีใจปนงงๆ ว่าภาพเราใช้ได้ด้วย (ว่ะ)
    ไม่ให้เปล่าด้วย ถามเค้ากลับว่าอยากได้ไฟล์ขนาดเท่าไหร่ เดี๋ยวทำให้ไหม่เลย เพราะกลัวของเดิมไม่สวย ลงทุนอย่างนั้นเลย
    ทุ่มทุนจนเค้ากลัว ประมาณว่ามันต้องคิดอะไรไม่ดีแน่ๆ ๕๕๕

เหตุผลส่วนตัวคงเป็นความภูมิใจเล็กๆ ที่มีผลงานเป็นของเราเอง แม้รูปไม่สวย แต่ลายเซนต์ก็สวยนะ (เฟ้ย)
    ประกาศศักดากันไปเลยว่าคนชื่อนี้ ถ่ายรูปห่วย แต่มีความภูมิใจในตัวเองสุดๆ

อ่านขำๆ นะคะ เรื่องจริงล้วนๆ ๕๕๕๕+

นั่นหนะสิพี่วุ้น ถ้าเมล์มาขอกันดีๆจะแถมรูปให้ด้วย ของแป้งนี่ไม่มาขอ เอาไป crop ด้วย (ถ้าบอกดีๆจะจัดแบบไม่ต้อง cropให้) เง้อออออ!!!
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Sat Dec 26, 2009 8:17 am

ว่างครับ ก็เลยใส่คิคิ แต่ทุกวันนี้ผมทำเป็น action ใน PS กดทีเดียวใส่ได้ทุกภาำพ ฮ่าๆๆๆ
    it_eng
    it_eng

ตั้งหัวข้อ by it_eng Sun Dec 27, 2009 12:09 pm

ใส่เพราะเห็นคนอื่นใส่กัน
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Sun Dec 27, 2009 8:23 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:เป็นคนที่ชอบใส่ลายเซนต์บนภาพค่ะ แต่ไม่ใช่เพราะหวงภาพนะ แต่ถ้าจะใช้ก็ขอให้บอกกันนิดนึง ทำทีแสร้งว่าขออนุญาตก็ได้

เดิมทีที่ไม่กล้าใส่ก็เพระเหตุผลนี้เหละ กลัวคนอื่นเค้าว่าเอา
    "ถ่ายไม่ได้เรื่องแล้วยังทำเป็นหวงอีก"
    พออ่าน Comment นีแล้ว เดี๋ยวจาไปหาตัวอักษรสวยๆมาใส่ละ

"ก็มันพอใจในฝีมือตัวเองนี้หว่า" ใครจะว่าช่างมานนนน

ขอบคุณมากคร๊าบบบบบ สำหรับทุกๆ คอมเมนท์
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Mon Dec 28, 2009 3:11 am

หลักๆก็ยืนยันความเป็นเจ้าของรูปแหล่ะครับ......นอกนั้นก็แล้วแต่ใครจะคิดอะไร แบบไหนอ่ะครับ Rolling Eyes
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Mon Dec 28, 2009 9:28 am

แสดงความเป็นเจ้าของ ...สวยไม่สวยไม่เกี่ยวครับ ผมว่าผมถ่ายสวย ฮ่า (หลงตัวเอง)
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Fri Jan 15, 2010 10:27 am

ตามความชอบเลยค่ะพี่
    จะเป็น photo by... เหมือนภาพที่นำมาให้ดูก็ได้ (วุ้นก็ชอบแบบนี้)
    บางคนเพิ่มชื่อภาพลงไปด้วย
    หรือรายละเอียดกล้อง เช่น ใช้กล้อง/เลนส์อะไร รูรับแสง สปีด ไอเอสโอ
    หรือ ภาพ + ชื่อ + email
    หรือ เพิ่ม coppyright ก็ได้
    หรือ มี logo ตัวเอง + email/multiply/facebook/space + coppyright ก็แล้วแต่จะใส่ค่ะ
    ลองจับมา mix & match กันดูค่ะ

ลองจับมันหมุนไปหมุนมา หาที่หาทางโดยไม่จำเป็นต้องอยู่ข้างล่างซ้ายมือ ข้างบนซ้ายมือ ข้างล่างขวามือ ข้างบนขวามือ ตลอดก็ได้นะคะ
    เราว่ามันดูเหมาะแล้ว ก็แปะลงไป
    บางภาพ วุ้นแปะมันตรงกลางภาพเลย แล้วทำโปร่งใสนิดนึง

อ่อ อีกอย่างนึงที่คิดได้ คือ การใส่ลายเซนต์บนภาพ บางครั้งจะเติมเติมให้ภาพมีความสมดุลย์ยิ่งขึ้น
    บางทีถ้าภาพมีความสมดุลย์อยู่แล้ว เราอาจจะเพิ่มกรอบข้างล่างของภาพ แล้วใส่ลายเซนต์ในนั้นค่ะ
    (บางทีกรอบก็ไม่จำเป็นต้องอยู่ข้างล่างเสมอ อาจเพิ่มกรอบที่ด้านซ้าย/ขวาของภาพก็ได้ ตามความเหมาะ/ความชอบ)
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Jan 15, 2010 1:22 pm

เผื่อว่ามีคนตามลายเซ็นต์มาแชร์ความรู้กันครับ
    เผื่อว่ามีรายได้จากการขายภาพ(กดมาจะห้าหมื่นล่ะยังไม่เคยมีคนมาขอซื้อเลย) Rolling Eyes
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Jan 15, 2010 5:25 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:ตามความชอบเลยค่ะพี่
    จะเป็น photo by... เหมือนภาพที่นำมาให้ดูก็ได้ (วุ้นก็ชอบแบบนี้)
    บางคนเพิ่มชื่อภาพลงไปด้วย
    หรือรายละเอียดกล้อง เช่น ใช้กล้อง/เลนส์อะไร รูรับแสง สปีด ไอเอสโอ
    หรือ ภาพ + ชื่อ + email
    หรือ เพิ่ม coppyright ก็ได้
    หรือ มี logo ตัวเอง + email/multiply/facebook/space + coppyright ก็แล้วแต่จะใส่ค่ะ
    ลองจับมา mix & match กันดูค่ะ

ลองจับมันหมุนไปหมุนมา หาที่หาทางโดยไม่จำเป็นต้องอยู่ข้างล่างซ้ายมือ ข้างบนซ้ายมือ ข้างล่างขวามือ ข้างบนขวามือ ตลอดก็ได้นะคะ
    เราว่ามันดูเหมาะแล้ว ก็แปะลงไป
    บางภาพ วุ้นแปะมันตรงกลางภาพเลย แล้วทำโปร่งใสนิดนึง

อ่อ อีกอย่างนึงที่คิดได้ คือ การใส่ลายเซนต์บนภาพ บางครั้งจะเติมเติมให้ภาพมีความสมดุลย์ยิ่งขึ้น
    บางทีถ้าภาพมีความสมดุลย์อยู่แล้ว เราอาจจะเพิ่มกรอบข้างล่างของภาพ แล้วใส่ลายเซนต์ในนั้นค่ะ
    (บางทีกรอบก็ไม่จำเป็นต้องอยู่ข้างล่างเสมอ อาจเพิ่มกรอบที่ด้านซ้าย/ขวาของภาพก็ได้ ตามความเหมาะ/ความชอบ)
    ได้ไอเดียเลยครับ
    เดี๋ยวจะลองทำดูหลายๆ รูปแบบ
    ตอนนี้ก็แอบไปดูลายเซ็นต์บนรูปของเพื่อนๆ เผื่อเอามาเป็นต้นแบบ
    ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sun Jan 17, 2010 6:48 pm

ตอนนี้ยังหาแนวไม่เจอเลยอ่ะ -_-" เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่

อยากใส่ข้อความไรเย้อะๆ (แต่อยู่นอกภาพ) ก็นึกคำไม่ออก Sad

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 10:45 pm