Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Jazzanova
keng_d-maxclub
Give-n-take
hippong
pencildandy
TeesiX
น้ำตาล
bally
jedai
nine_ob
masaruk
clear
crono
pangfoon
pixyl
kimoru
carmanrider
21 posters

ซิลิก้า เจล

carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

ซิลิก้า เจล Empty ซิลิก้า เจล

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Oct 09, 2008 6:42 pm

ได้มามันใหญ่มากตามรูปอ่ะคับ
    จะแบ่งมันยังไงดี
    เคยเห็นเพื่อนเอาใส่ซองยาแล้วนานๆไปมันแตกอ่ะคับ

ซิลิก้า เจล Img_6010
    kimoru
    kimoru
    Rank : Member

ซิลิก้า เจล Empty Re: ซิลิก้า เจล

ตั้งหัวข้อ by kimoru Thu Oct 09, 2008 7:02 pm

อย่าลืมซื้อที่วัดความชื้นมาด้วยน๊ะครับ
    carmanrider
    carmanrider

ซิลิก้า เจล Empty Re: ซิลิก้า เจล

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Oct 09, 2008 7:19 pm

อืมๆๆๆๆ
    ใช่ครับ
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Thu Oct 09, 2008 9:32 pm

แล้วระยะเวลาที่มันใช้งานได้นานมั๊ยอะครับ
    กลัวใช้นานเกิน มันก็คายความชื้นคืนมา
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Tue Oct 14, 2008 7:38 pm

เป็นมือใหม่กล้อง ไม่รู้ว่าจะแนะนำถูกรึป่าวนะคะ
    โดยส่วนตัวคิดว่า อยากแนะนำให้ซื้อซิลิก้าเจลแบบเม็ดสีน้ำเงินม่วง มากกว่า (ถ้าที่บ้านมีเตาอบด้วยจะยิ่งดีมาก)
    เพราะแบบเม็ดมันจะไม่เป็นผง เวลาที่ดูดความชื้นมากๆสีมันจะอ่อนลงจนซีด
    เราก็เอาไปอบหรือตากแดดให้มันกลับมาเป็นสีน้ำเงินม่วงเหมือนเดิม

ใช้ไปได้เรื่อยๆ จนกว่ามันจะอบกลับเป็นสีน้ำเงินไม่ได้ (ซิลิก้า เจล อันนี้นิยมใช้ใน lab วิทยาศาสตร์กัน)
    มันมี indicator เป็นสี ดังนั้น ก็เลยไม่จำเป็นต้องมีที่วัดความชื้นมาเทสต์เรื่องการคายความชื้นหนะคะ
    ซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ หรือ ศึกษาภัณฑ์(อันนี้เห็นคนว่ามีขายนะ ไม่รู้เหมือนกัน) Very Happy :bounce:
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Thu Oct 23, 2008 12:26 am

ปกติทีวัดความชื้นจะมีไว้เพื่อวัดค่าความชื้นน่ะครับ ถ้าจะให้ดีควรอยู่ที่ 40-50
    เพราะหากความชื้นต่ำไปจะทำให้ส่วนประกอบพวกยางเสื่อมไวขึ้นครับ
    แต่หากมากไปก็อาจจะทำให้น้องรามาขึ้นเลนส์ได้

ไม่เกี่ยวกับ อินดิเคเตอร์เท่าไหร่ แต่ถ้าบอกไม่เกี่ยวเลยก็ไม่ถูกซะทีเดียว
    clear
    clear
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by clear Thu Oct 30, 2008 8:54 pm

ไม่เคยรู้เรื่องนี้เลยค่ะ มาเก็บข้อมูลด้วยคน
    masaruk
    masaruk

ตั้งหัวข้อ by masaruk Fri Oct 31, 2008 9:50 am

ผมอยากรู้ว่า มีซิลิกาเจล ยี่ห้อไหนดีๆ มั่งอะครับ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 31, 2008 10:24 am

ฮุๆๆๆ

ถ้าเป้น ซิลิก้าเจล มันจะไม่แตกอะคับ แต่ว่าถ้า เป้น สารกันชืนที่มันมากับ ถุงขนม อะ มันจะแตก คับ แฮะๆ

ถ้าเป็นซิลิก้าเจลเนี่นสามารถแบ่งใสถุงยา เจาะรูปเเร้วเอาไปใส่ในกระเป๋ากล้อง เรยได้คับ แฮะๆ

ส่วนที่เหลือก็ เก็บใส่ถุงมัดปากให้แน่น เเร้ว เก็บขวดยา ปิดให้มิดชิด ส่วนที่เหลือ ก็จะนำมาให้ได้ ในโอกาศต่อๆ ไปได้ คับ

ส่วนถ้า อันที่ ใส่ เเร้ว มัน เปลี่ยนสี ไปจากสีเดิม แสดงว่ามันดูดความชื่นจนอื่มละ ก้นำ ไอ้ เม็ดที่เป้นสีมา อบ หรือ ว่า ขั่วในกระทะ ให้กลับมาเป้นสีเดิมเเร้ว นำกลับมาใช้ ใหม่ได้ คับ

ส่วนค่าความชื้นก็ ตาม rep บนเรย คับ 40-50 คับ แฮะๆ

ไอ้ ที่ วัดนี่ก็ไปซื้อได้ ตามร้าน อมร อะ คับ 200-500 บาท แฮะๆ
    jedai

ตั้งหัวข้อ by jedai Fri Oct 31, 2008 10:54 am

ซิลิก้า เจล สีน่ำเงินม่วงที่ใช้แล้วซีด นำไปตากแดดแล้วนำกลับมาใช้ใหม่ได้ ผมซื้อที่ฟอร์จูน ร้านที่อยู่ด้านหลัง pix-one แพ็ค 2 กล่อง ราคา 140 บาท
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Fri Oct 31, 2008 11:04 am

ผมใช้ที่มันแถมมากับแบรนด์เม็ด เป็นซองเล็กๆ ไม่รู้ว่าใช้้ได้มั๊ย

Wink
    น้ำตาล
    น้ำตาล

From : กาฬสินธุ์

ตั้งหัวข้อ by น้ำตาล Sat Feb 14, 2009 12:18 pm

ผมใช้ที่มันติดกับหม้อแปลงไฟฟ้ามาครับ (ประหยัดงบประมาณ)
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sun Feb 15, 2009 9:54 am

ของผมเอามาจากซองขนมโดโซะ 555 ตกลงแล้วมันต้องเจาะซองให้เป็นรูอีกทีมั้ยครับเนี่ย เพราะที่เค้าใช้ๆกัน ผมไม่เคยเห็นแบบเจาะรูมาให้แล้วเลย
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sun Feb 15, 2009 12:25 pm

TeesiX พิมพ์ว่า:ของผมเอามาจากซองขนมโดโซะ 555 ตกลงแล้วมันต้องเจาะซองให้เป็นรูอีกทีมั้ยครับเนี่ย เพราะที่เค้าใช้ๆกัน ผมไม่เคยเห็นแบบเจาะรูมาให้แล้วเลย

เอ่อมันคนล่ะอย่างกันหรือเปล่าครับ Mad
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Feb 15, 2009 2:56 pm

TeesiX พิมพ์ว่า:ของผมเอามาจากซองขนมโดโซะ 555 ตกลงแล้วมันต้องเจาะซองให้เป็นรูอีกทีมั้ยครับเนี่ย เพราะที่เค้าใช้ๆกัน ผมไม่เคยเห็นแบบเจาะรูมาให้แล้วเลย

เฮอๆ ที่มันมากะโดโซะ เข้าใจว่าเป้น อีกแบบนึงอะคับ ถ้า ดูด อิ่ม เเร้วมันจะหลายเป้นผงใช้ได้ครังเดียว คับ

แร้วก็ ไม่ควรเจาะ รูปคับ เพราะว่า มัจะทำให้ ผงนั้นมัน ออกมา คับ
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sun Feb 15, 2009 6:10 pm

ม่ายจ้ายย ผมล้อเล่น Razz แต่จริงๆแล้วซองกันชื้นที่ใช้อยู่ มันเป็นของใครไม่รู้เหมือนกัน เห็นตกอยู่เลยหยิบมาใช้ซะเลย
    hippong
    hippong

ตั้งหัวข้อ by hippong Mon Feb 16, 2009 1:22 am

kimoru พิมพ์ว่า:อย่าลืมซื้อที่วัดความชื้นมาด้วยน๊ะครับ

....มา confirm ว่าควรมีและจำเป็นมากนะครับ และถ้าจะให้ดีควรทำการ calibate meter ปีละ1-2 ครั้ง เพื่อความเที่ยงตรงด้วยครับ
    Give-n-take
    Give-n-take

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take Mon Feb 16, 2009 4:05 pm

แล้วถ้าซื้อสารกันชื้นเป็นถุงๆพลาสติกขุ่นมา ( มองไม่เห็นเม็ดข้างใน ) ต้องเจาะรูไหมคะ แล้วจะรู้ได้ยังงัยว่าสีมันเปลี่ยน T T
    hippong
    hippong

ตั้งหัวข้อ by hippong Tue Feb 17, 2009 1:02 am

Give-n-take พิมพ์ว่า:แล้วถ้าซื้อสารกันชื้นเป็นถุงๆพลาสติกขุ่นมา ( มองไม่เห็นเม็ดข้างใน ) ต้องเจาะรูไหมคะ แล้วจะรู้ได้ยังงัยว่าสีมันเปลี่ยน T T

....เปลี่ยนใสถุงพลาสติกใสแล้วเจาะรูเล็กๆหลายๆรูที่ถุง หรือเปลี่ยนใสภาชนะอื่นที่สารกันชื้นสามารถสัมผัสอากาศได้ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
    Give-n-take
    Give-n-take

ตั้งหัวข้อ by Give-n-take Tue Feb 17, 2009 1:07 pm

^
    ^
    ขอบคุณมากค่ะ จนป่านนี้ยังไม่แกะซองออกเลยค่ะ emo2

From : เจียงใหม่เจ้า

ตั้งหัวข้อ by keng_d-maxclub Thu Feb 26, 2009 9:34 pm

เด๋วลองไปซื้อมั่ง Smile
    Jazzanova
    Jazzanova

ตั้งหัวข้อ by Jazzanova Sat Mar 28, 2009 10:21 pm

มาเก็บข้อมูลล ของผมไปขอร้านขายยามาครับ แต่มันมาเป็นซอง แล้วต้องเจาะรูไหม เอ่ยยย
    rOlita

ตั้งหัวข้อ by rOlita Mon Apr 06, 2009 3:51 pm

ส่วนตัวใช้ Siliga Gel แบบที่เป็นสีน้ำเงินอะครับดูดไปเรื่อยๆพอเปลี่ยนสีเป็นสีชมพูอ่อนๆก็เอาเข้า

Microwave เพื่อไล่ความชื้นแนะนำว่าควรแยก Microwave ที่ใช้กับ siliga gel กับอาหารนะครับ

เพิ่มเติมเรื่องกล่องกันความชื้นนะครับผมใช้ของยี่ห้อ Super Lock ซื้อได้ตามแผนกบรรจุภัณฑ์ที่ใช้

กับอาหารตามห้างทั่วไปแหละครับราคาไม่แพงมากผมซื้อมาจาก ฟิวร์เจออะครับ 199 บาทลดราคาพอดี

กล่องที่ผมซื้อมาตอนนี้ใส่ Kit D60 + 70-300VR ยังเหลือที่ใส่เลนส์ได้อีกซัก 1-2 ตัวครับ

ส่วนเรื่องเครื่องวัดความชื้น (Hygrometer) ยังไงอยากจะฝากทุกๆท่านว่าถ้าซื้อมาแล้วยังไงลองหา

ที่เทียบด้วยว่าความชื้นของเครื่องที่ซื้อมานั้นน่าเชื่อถือมากแค่ไหน ตัวผมได้เครื่องมาก็เอาไปเทียบ

กับที่โรงงานปรากฎว่าต่ำกว่าความเป็นจริงอยู่เยอะเหมือนกันใช้ไปนานๆแล้อาจจะกลายเป็นปัญหาขึ้นมาได้

ขอยกตัวอย่างนิดนึงครับ อย่างเช่นของผมต่ำกว่าความจริงอยู่ 18% ในกรณีที่ผมคุมความชื้นที่ 45% ตามค่า

ของเครื่องผม(ค่าแนะนำสำหรับกล้องหรืออุปกรณ์อิเล็คทรอนิคจะอยู่ที่ 40-50% ครับอันนี้เอาข้อมูลมากจากเว็บไซร์

ทั่วๆไปครับ) จะกลายเป็นว่าความชิ้นจริงจะมีค่า 45-18 = 27% เองนะครับอาจจะมีผลต่อพวกยางต่างๆในตัวอุปกรณ์ใน

กล่อง ยังไงถ้ามีทุนก็ซื้อของที่น่าเชื่อถือนิดนึงก็ดีนะครับ

เรื่อง siliga gel ใครหาที่ซื้อลองเข้าไปหาใน overclockzone นะครับห้องขายกล้องและอุปกรณ์อะครับ

ผมซื้อทั้ง siliga gel และเครื่องวัดความชื้นจากที่นี่ครับไม่อยากแปะลิ้งตรงๆกลัวจะกลายเป็นการโฆษณาหรือ

ท่านใดหาไม่เจอ PM มาก็ได้ครับเดี๋ยวส่งลิ้งให้
    Pek
    Pek

From : Hat Yai, Songkhla

ตั้งหัวข้อ by Pek Fri May 08, 2009 11:35 am

pangfoon พิมพ์ว่า:เป็นมือใหม่กล้อง ไม่รู้ว่าจะแนะนำถูกรึป่าวนะคะ
    โดยส่วนตัวคิดว่า อยากแนะนำให้ซื้อซิลิก้าเจลแบบเม็ดสีน้ำเงินม่วง มากกว่า (ถ้าที่บ้านมีเตาอบด้วยจะยิ่งดีมาก)
    เพราะแบบเม็ดมันจะไม่เป็นผง เวลาที่ดูดความชื้นมากๆสีมันจะอ่อนลงจนซีด
    เราก็เอาไปอบหรือตากแดดให้มันกลับมาเป็นสีน้ำเงินม่วงเหมือนเดิม

ใช้ไปได้เรื่อยๆ จนกว่ามันจะอบกลับเป็นสีน้ำเงินไม่ได้ (ซิลิก้า เจล อันนี้นิยมใช้ใน lab วิทยาศาสตร์กัน)
    มันมี indicator เป็นสี ดังนั้น ก็เลยไม่จำเป็นต้องมีที่วัดความชื้นมาเทสต์เรื่องการคายความชื้นหนะคะ
    ซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ หรือ ศึกษาภัณฑ์(อันนี้เห็นคนว่ามีขายนะ ไม่รู้เหมือนกัน) Very Happy :bounce:

เห็นด้วยนะคับว่าแบบนี้ดี แต่เรื่องสีของ silica เจลมันเป็น indicator สำหรับบอกว่าตัวมันยังคงประสิทธิภาพในการดูความชื้นหรือไม่
    แต่ไม่สามารถบอกได้ถึงระดับความชื้น ยังไงก็จำเป็นต้องมีเครื่องวัดความชื้น(hygrometer)ด้วยนะครับ เพื่อควบคุมปริมาณความชื้น โดยการเพิ่มหรือลด
    ปริมาณ silica gel จนกว่าจะได้ปริมาณความชื้นที่เหมาะสมคับ Smile
    artitkit
    artitkit
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by artitkit Fri May 08, 2009 10:53 pm

ลองใช้แบบเสียบปลั้กได้สิสะดวกดี

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 11:05 pm