Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60

otenloo
    Rank : Member

ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60 Empty ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60

ตั้งหัวข้อ by otenloo Sat Oct 31, 2009 3:16 pm

คือตอนนี้ผมได้กริปมาใหม่อันนึงครับ....ขอคำเเนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60 Empty Re: ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Sat Oct 31, 2009 3:57 pm

รุ่นไหนล่ะคับ ที่พอเห็นในไทยมีประมาณสามรุ่น แต่ละรุ่นล้วนใส่แบตได้สองก้อนแล้วยิงVerticalได้แต่ต้องปรับกล้องให้รับรีโมตก่อนครับ
    otenloo

ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60 Empty Re: ขอคำเเนะนำเรื่อง grip D60

ตั้งหัวข้อ by otenloo Sat Oct 31, 2009 4:25 pm

เป็นของ Phottix รุ่นที่ไม่มี รางถ่าน AA อ่ะครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sat Oct 31, 2009 8:09 pm

อ่าฮะ ก็ เหมือนก Grip ปกติทั่วไป คับ

ถ่ายแนวตั่งได้ ใส่ถ่านได้ สองก้อน .... จับกระชับมือขึ้น

แต่.....

เวลาถ่ายแนวตั่ง ต้อง เปิดเป้นโหมด รีโมท นะคับ เเร้วเวลาเปิดโหมดรี โมท นะคับ และ เวลาเปิดโหมดรีโมทจะไม่สามารถใช้ชัตเตอร์ ปกติได้ คับ .... เวลาเปลี่ยน กลับถ่าย แบบ ปกติ ต้องปิดโหมดรีโมทก่อน นะ

ถ่าน สอง ก้อน ... แต่ แนะนำให้ใส่ทีละก้อนดีกว่าคับ

เพราะว่าถ้า ใส่ 2 ก้อน อินดิเคเตอร์ของ แบ๊ต จะหลอนๆ นะครับ ... ไม่ค่อย แม่น

ทั้งนี้ เพราะว่า ตัว D60 ไม่ได้ ออกแบบ มา สำหรับ ติด Grip คับ ... ... ก็เรยเป้นเช่นนี้

ผมก็ใช้อยู๋ คับ แต่เป้น phottix รุ่นแรก คับ ใส่ ถ่าน 2 a ได้ ...

ก็ ไม่ได้ รำคาญหรืออะไร ปกติ มีความสุข จับกระชับมือขึ้น คับ แฮะๆ
    JoE
    JoE
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by JoE Sat Oct 31, 2009 9:02 pm

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ แต่ผมแกะออกมาถอดแผงวงจรของกริ๊ปออกแล้วแก้ไขให้ใช้แบตก้อนเดียว โดยต่อสายไฟ 3 เส้นที่ขั้วแบตขึ้นไปที่ปลายกริ๊ปในช่องแบตของกล้อง ส่วนช่องแบตอีกช่องของกริ๊ปเอาไว้เก็บแบตสำรองอีกก้อน หมดปัญหาเรื่องตัวแสดงแบตไม่ตรงครับ สามารถใช้แบตได้นานเหมือนใส่ที่กล้อง และจับถนัดมือขึ้นด้วย Smile
    otenloo

ตั้งหัวข้อ by otenloo Sat Oct 31, 2009 10:32 pm

ขอบคุณมากครับ....
    ถามอีกเรื่องนึงครับ...ไอ้ที่ปิดช่องใส่เเบตของตัวกล้องนี่ เอาออกไงครับ ไม่กล้างัดออกเเรงอ่ะครับ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Nov 01, 2009 8:39 pm

otenloo พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากครับ....
    ถามอีกเรื่องนึงครับ...ไอ้ที่ปิดช่องใส่เเบตของตัวกล้องนี่ เอาออกไงครับ ไม่กล้างัดออกเเรงอ่ะครับ

ดึงออก มาง่ายๆ เรย คับ ...

มันจะเป้นสลัก ล๊อก แค่นั้นเอง ดึงได้ คับ ดึงออกมา ทางขนาน นะ
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Sun Nov 01, 2009 9:08 pm

เปิดไว้ประมาณ 45 องศา แล้วก็ดึงเลยค่ะ ออกแรงนิดนึง

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 2:26 am