Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ

otenloo
    Rank : Member

สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ Empty สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ

ตั้งหัวข้อ by otenloo Mon Oct 26, 2009 1:37 pm

ถ้าเราเลือกใช้ mode A หรือ S เราจะทราบได้ยังไงครับ ว่าเเสงในขณะนั้นๆ โอเวอร์ หรือ อันเดอร์ ครับ (ซึ่งถ้าเป็น mode M มันจะมีสเกลบอกไว้)
    หรือว่าเราใช้วิธี ลองถ่ายดูก่อน เเล้วค่อยปรับสำหรับถ่ายรูปต่อไป
    หรือมีเทคอะไรที่ดีกว่านี้มั้ยครับ...
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ Empty Re: สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Mon Oct 26, 2009 1:41 pm

เผื่อแสงครับ โดยการกดปุ่มExposerหลังปุ่มชัตเตอร์(เค้าเรียกปุ่มอะไรไม่แน่ใจ หุหุ) ปุ่มทางขวาค้างแล้วจะเผื่อให้บวกให้ลบก็ตามสไตล์ครับ

เพราะว่าสองโหมดนี้กล้องจะำคำนวนแสงให้อัตโนมัติจะถ่ายเข้าค่ากลางตลอด แต่บางที่วัตถุที่ถ่ายอาจจะเป็นสีดำหรือขาว ซึ่งอาจจะหลอกกล้องได้

ก็ทำตามวิธีการที่ว่าด้านบนครับ
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ Empty Re: สอบถามเกี่ยวกับการถ่าย mode A เเละ S ครับ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Oct 26, 2009 2:01 pm

กล้องมันจะวัดแสงเป็นค่ากลาง ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับโหมดวัดแสงที่เราเลือกใช้ครับ

หน้าที่ของเราคือ "ชดเชยแสง" .. ปุ่มชดเชยแสงก็ตามที่คุณ Wutzpins บอกครับผม Smile
    otenloo

ตั้งหัวข้อ by otenloo Mon Oct 26, 2009 2:53 pm

อ๋อ....ขอบคุณมากครับ
    เส้นผมบังภูเขาจิงๆ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 3:29 pm