Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Wutzpins
pencildandy
nine_ob
FLYMAN
8 posters

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ

FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Empty สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Sat Sep 26, 2009 8:17 pm

คือ ผมต้องพาเจ้าตัวเล็กเนี่ยไปงานพิธีบ่อยๆ ไปเป็นตากล้องให้เค้าเลยน่ะครับ แต่ บางทีไปเจอแสงน้อย หรือ สถานการณ์ที่ แสงมันซับซ้อน
    รูปที่ออกมา ยังไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจเท่าไหร่น่ะครับ อย่างเช่น
    ส่วนใหญ่จะเรื่องการปรับ WB เพราะในงานไม่มีเวลามานั่งปรับนู่นปรับนี่ เพราะสว่นใหญ่จะใช้ โหมด A
    คืที่อยากจะถามว่า
    -ในที่ที่มีแสงไม่เพียงพอจะจับภาพคนเคลื่อนไหวได้นะครับ แต่พอใช้แฟรชภาพก็ออกมา สว่างไป อะไรทำนองนี้อ่าครับ ดัน ISO มากไปก็ มีนอยซ์ มาอีก
    ถ่ายอย่างไร จึงจะดี(ตามประสบการณ์ ที่พี่ๆ ได้ผ่านกันมาน่ะครับ)
    -การตั้ง WB ควรตั้งอย่างไร สีถึงจะออกมา ดูดี ถ้า แสงอื่นอย่างเช่นไปประดับงานมารบกวนอ่าครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเยนะครับ (เรื่องมุมกล้อง ด้วยก็ดีครับ)(ลืมไปอีกอย่างครับ ผมหมายถึง งานพิธี แทบทุกประเภทเลยนะครับ อิอิ)

แก้ไขล่าสุดโดย FLYMAN เมื่อ Tue Sep 29, 2009 10:23 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Empty Re: สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sat Sep 26, 2009 9:28 pm

เรื่อง แฟลช ก็ มัน คุมกันยากคับ เพราะว่า งา่นพิธ๊นั้นมันต้่องเร็ว คับ...

ถ้าจะให้ดี ซื้อ แฟลช แยก ไปเรย คับ sb600 ก็ ได้เเร้ว...

เรื่อง แสง ในงานเรา ... ควบคุมไม่ได้ อยู๋เเร้ว คับ ดังนั้นถ้า เรามีแฟลชเเร้ว ใช้แฟลช ปรับ WB ไปที่ แฟลช เรย คับ แฮะๆ

ส่วนเรื่อง ถ้า ยังไม่มีแฟลช ก็ ... ดัน iso ไปคับ ถ้ากลัวnoise ก็ ซื้อแฟลชซะ ได้อย่างก็ต้องเสีย อย่างคับ

ส่วนเรื่อง มุมมอง นั้น เน้นเก็บ งาน เก้บ ช๊อตสำคัญให้ได้ คับ ...แค่นั้นเอง เพราะว่ารูปที่เราจะเอามาใช้งานส่วนใหญ่ก็คือ ... รูป ช๊อตพวกนั้นนั่นแหละคับ ...

อีกอย่าง คับ ต้องเร็วด้วย ถ้ามีโอกาศไปดู สถานที่ก่อน จะดีมากคับ ...สอบถาม เจ้าภาพ ว่ามีพิธีการอะไรมั่ง... ตรงไหน ช่วงไหนเเร้วเราก็ ไป fix ของเรา คับ ...

การเตรียม ตัว เป้นสิ่งที่ดีที่สุดคับ

แล้วก็ ควรแต่งตัว แบบ ว่าสดวก เคลื่อนไหวได้ ง่าย คับ เป้นไปได้ อย่างสพายกระเป๋ากล้อง คับ หา belt มาใช้แทนจะสดวกกกว่ากันมากคับ ... ใส่เสื่อที่มีกระเ๋ป๋าเสื้อ คับ เพราะว่า จะ ได้ เก็บ การ์ด/ ถ่าน / batt ได้คับ เวลาหยีบใช้ จะได้ สดวก คับ

แฮะๆ ของอ๊อบ มีประมาณนี้ ลองให้ ท่าน อื่นๆ มา ต่อ นะ คับ แฮะๆ
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Empty Re: สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sat Sep 26, 2009 10:01 pm

นายอ๊อฟตอบมาหมดล่ะ ไปลองของจริงกันใหม
    วันจัทร์ผมมีออกรอบงาน Event งานกลางคืนด้วยครับ Laughing
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Sat Sep 26, 2009 11:16 pm

ลองหาDiffuserมากรองแสงดูครับ ส่วนตัวถ้างานสำคัญๆถ่ายRawแล้วมาปรับWBทีหลัง เพราะบางทีถ้าแสงอื่นมากวน(ไม่ใช่แสงธรรมชาติ)WBมีโอกาศเพี้ยนได้ง่ายคับ

เรื่องที่ว่าแสงโอเวอร์ไปในสภาวะแสงน้อย ลองใช้สปีดซิงค์แฟลชที่พอจะหยุดโมชันได้แล้วก็ลดแฟลชซัก.3หรือ.7สตอปครับ แล้วก็อย่าตัดสินด้วยLCDกล้อง เพราะว่ามาเปิดในคอมมันเนียนกว่ากันเยอะแยะเลยครับผม
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Sep 26, 2009 11:28 pm

เอาแบบ เห็นภาพแล้วก็ งานหลักๆเลยนะครับที่เราจะต้องเก็บภาพตัวเอกของงานให้ได้เป็นหลัก นอกนั้นตามความเหมาะสม ผมเรียงขั้นตอนภาพเอาไว้แล้ว ชมรูปแล้วนำเอาไประยุคเองครับ งานพิธีอาจไม่เหมือนกันแต่ก็ไม่ต่างกันมาก งานหลักๆเราต้องได้ภาพ ต่อให้ไม่มีแฟรช ดันiso น้อยมา ได้น้อย ยังดีกว่าไม่ได้ภาพครับ

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0074eh

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0076h

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0087u

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0092g

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0095mf

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0096o

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ Dsc0115e

สอบถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่อง การถ่ายงานพิธีต่างๆครับ 54889654

แก้ไขล่าสุดโดย ToNg-11 เมื่อ Sun Sep 27, 2009 1:37 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sun Sep 27, 2009 12:24 am

ผมขอแนะนำนิดนึงครับ ความเร็วชัตเตอร์ไม่ได้ช่วยเรื่องของรูป Over หรือ Under ครับ
    แต่สิ่งที่มีผลกับรูป Over หรือ Under ก็คือ รูรับแสงครับต่อให้ยิงแฟลชที่ความเร็ว 1/4000 รูปก็โอเวอร์ได้เพราะกล้องมันจะคำนวนความแรง
    ของแฟลชเวลาวัดแสง ถ้าอยากให้ภาพไม่โอเวอร์หรืออันเดอร์ต้องใช้ค่ารูรับแสงควบคุมเท่านั้น
    และให้จำเอาไว้ว่าเวลาคุณยิงแฟลชทุกครั้งที่เดินขยับเข้าหาแบบครึ่งนึงของระยะ
    ทางเิดิม ค่าแฟลชจะแรงขึ้นเป็น 2 stop และถ้าหากว่าถอยหลังมาอีกครึ่งนึงของระยะทางเดิม
    ค่าความแรงของแสงแฟลชก็จะอ่อนแรงลง 2 stop เช่นกัน

ลองถ่ายเปรียบเทียบดูก็ได้ครับแต่ต้องใช้แฟลชโหมด M น่ะที่ระยะเท่ากันแต่ค่ารูรับแสงต่างกัน
    คุณจะได้รูปที่มีสภาพแสงที่ต่างกัน
    โดยส่วนใหญ่ถ้าใช้คิทให้ปรับคร่าวๆดังนี้ครับ

โหมด A เปิดแฟลช iTTL
    F 5.6 ISO 800
    Speed 1/60

WB Auto หรือ Flash ก็ได้ครับ
    FOLKY
    FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Sun Sep 27, 2009 9:26 pm

โอ้วววว......ความรู้อีกแล้วครับท่าน
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Sep 28, 2009 6:54 pm

-เรื่องแสงแฟลชโอเวอร์ แสดงว่าไม่ได้ใช้โหมด TTL รึเปล่าครับ
    โหมด TTL จะทำให้แสงแฟลชปล่อยออกมาพอดี
    โดยคำนวณจากแสงแฟลชที่สะท้อนกลับ เมื่อพอดีแล้วแฟลชจะหยุดปล่อยแสง
    ฉะนั้นจะไม่ทำให้แสงแฟลชโอเวอร์ครับ

-เรื่องไวท์บาลาน ส่วนใหญ่ โดยเฉพาะสภาพแสงแปลก ๆ ผมจะถ่ายมาเป็น RAW แล้วมาปรับไวท์บาลานในคอม
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Sep 28, 2009 10:13 pm

แต่ละท่านตอบมาครอบคลุมมากเลย Smile

ใช้ ttl ตลอดค่ะ จะได้ไม่ต้องคิดมาก แล้วก็เลือก wb เป็น flash

แต่ก็ต้องดูด้วยว่า indoor หรือ outdoor แสงธรรมชาติมันจะต่างกัน แต่ส่วนมากก็ปรับในคอมพ์ค่ะ emo2
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Sep 28, 2009 10:16 pm

อืมเนอะ TTL แหละถ่ายงานพวกนี้ แต่ถ้าเป็นถ่ายสตู เราใช้แฟรช แมนนวล จะดีกว่าเพราะมันจะให้กำลังไฟที่เท่ากันเสมอๆ
    เราไม่ต้องไปยุ่งกะแสงแฟรชไม่ว่ามันจะแรงไปหรือเบาไป เราใช้ F ในการควบคุมกำลังแฟรชแทน แต่ไงงานพวกนี้ TTL โลด
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Tue Sep 29, 2009 10:17 pm

อ้ออ ลืมบอกไปครับว่า ใช้ SB900 อ่าครับแต่ สีบางทีมันดูเพี้ยนๆ น่ะครับ หรือ ผมตั้ง WB เพี้ยนเอง อ่าครับ อิอิ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 11:52 pm