Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

drji
Mr. Smooth
ToNg-11
nine_ob
pangfoon
9 posters

การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ

pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Empty การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Tue Nov 18, 2008 8:28 pm

ยุ่งอยู่ทั้งวัน กว่าจะมีเวลาก็เย็นประมาณ 5 โมงแล้ว เกิดนึกอยากลองของซะงั้น
    วิ่งไปหยิบเลนส์กล้องฟิล์ม micro NIKKOR 55 mm 1:2.8 มาทันที

โดนบิดาบ่น 1 รอบ emo13 "จะถ่ายทำไมตอนนี้มันจะมืดแล้ว"
    ยังไม่มืดหนิ เอาน่าขำๆ

เลนส์นี้เป็นมือหมุนแท้ๆ คือ ต้องถ่ายที่ M เท่านั้น ปรับได้แต่ค่า speed shutter และ ISO แฟลชก็ใช้ไม่ได้ Sad

คราวนี้ จะถ่าย macro ก็ต้องหานางเอกอย่างดอกไม้สวยๆ ใช่มั้ย??? ................ อืม ก็ไม่มี!!!! ทำไงหละ Evil or Very Mad

ตุ๊กตาก็ยังดี เอ้!!! ไม่เวิร์ค หาพร๊อปซะหน่อย แล้วก็เริ่มถ่าย

process: แสงน้อย เลยปรับFที่เลนส์เป็น 2.8 speed ราวๆ 1/20 แต่กลับลืมปรับ ISO ซะงั้น รูปที่ออกมาจึงต้องปรับแสงอีกรอบด้วย ACDsee ใส่กรอบด้วย photoscape เช่นเคย อ้อ ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง รีบไปหน่อย

น่ากินมากเลยค่ะ ลุงป้าน้าอา
    การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Micro02

มันกินได้มั้ยนะ emo20
    การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Micro05

นั่งเล่นหน่อยละกัน (บนเลนส์ช้าาน เนี่ยนะ อืมม!!)
    การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Micro06-1

ปิดท้ายต้นไม้ ที่ไม่มีอะไรนอกจากใบ (มันเพิ่งปลูกมาได้ซักเดือนกว่าๆเท่านั้นเอง)
    การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Micro04

และผักชีฝรั่ง
    การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Micro07

จะบอกว่าหมุนเลนส์ยากเหมือนกัน เกินนิดก็เบลอแล้ว จริงๆคงต้องใช้ขาตั้ง+รีโมท emo8

เชิญ ลุง ป้า น้า อา สวดได้เต็มที่เลยค่ะ
    จะขอแก้ตัวใหม่ครั้งน้าละกันนะคะ :emo36:
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Empty Re: การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Nov 18, 2008 8:45 pm

โฮะๆๆ มี out บ้าง เล็กน้อยนะคับ

ฝึกไปเรื่อยๆ อิอิอิอิอิอ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ Empty Re: การทดลองครั้งแรกของเด็กมือใหม่ที่จะหาเรื่องถ่าย manual lens เอาน่า ขำๆ

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Tue Nov 18, 2008 8:57 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:โฮะๆๆ มี out บ้าง เล็กน้อยนะคับ

ฝึกไปเรื่อยๆ อิอิอิอิอิอ

ไม่น้อยมั้งค่ะ อิอิ คงเป็นเพราะแสงน้อย f น้อย ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง แถมเลนส์ยังลื่นปรื๊ด หมุนนิดก็เบลอ 55 เดี๋ยววันหลังแสงดีๆ จะลองชำระอีกที
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Nov 18, 2008 8:58 pm

อีกนิดเดียวก้จะเก่งแล้ว ครับ ชอบตุ๊กตาอ่าครับ ส่งมาให้ผม 1ตัวสิครับ จากเนเธอ ฮอลแลนด์ อิอิอิ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Wed Nov 19, 2008 8:23 am

เริ่มต้นได้ดีครับ มีหลุดบ้างเล็กน้อยเป็นผมสงสัยหลุดกระจายแน่......... Embarassed
    drji
    drji
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by drji Wed Nov 19, 2008 10:53 am

สร้างผลงานออกมาได้ดีนะครับ ขาดความชัดนิดหน่อย
    โดนบิดาบ่น 1 รอบ "จะถ่ายทำไมตอนนี้มันจะมืดแล้ว" อย่างว่าล่ะคับ ใกล้ค่ำมันเลยจับโฟกัสได้ยากอ่ะครับ
    ผมเองก็เคยลองนะครับ
    แต่ใช่ 18-55 ปรับเป็นหมุนมือ 555
    เล็งซะตาแทบเหล่เลย (ตอนค่ำๆเหมือนกัน..ทำไงได้นิ มันอยากถ่าบบัดเดี๋ยวนั้นนี่นา)

ว่างๆเอามาให้ชมอีกนะครับ
    Kitty
    Kitty
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : จีนแดง

ตั้งหัวข้อ by Kitty Wed Nov 19, 2008 3:25 pm

Laughing Laughing
    it_eng
    it_eng
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by it_eng Thu Nov 20, 2008 11:05 am

Embarassed สู้ต่อไป ทาเคชิ...อิอิ
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Thu Nov 20, 2008 11:49 am

เคยลองหมุนมือ กับที่ ๆ แสงน้อย ก็หลุดเหมือนกันครับ ฮา
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Nov 21, 2008 4:58 pm

ลองดูที่ไฟบอกสถานะสีเขียวล่างซ้ายมือครับ
    ถ้ามันโฟกัสเข้าที่มันก็จะติดค้างอยู่อย่างนั้นเผื่อภาพจะคมขึ้นครับ
    ผมยังหาเวลาว่างออกทริปไม่ได้เลยมีกล้องแต่วุ่นทั้งวันเลย

เวลาขณะนี้ Thu May 09, 2024 4:42 am