Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

lenuktle
Dog is fish
Nikon_Blood
7 posters

มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ

Nikon_Blood
    Nikon_Blood
    Rank : Master

มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ Empty มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Sep 10, 2009 10:27 pm

อยากรบกวนปรึกษาเพื่อนๆ ที่ชอบดูนกว่าใช้ Scope รุ่นไหนกันบ้าง
    เข้าไปดูใน Web มีตั้งแต่หลักหมื่นจนถึงหลักแสน
    รวมถึงเลนส์ที่ใช้ถ่ายภาพด้วยครับ เนื่องจากถอย Sigma 70-300 APO DG มา
    เวลาถ่ายนกให้ได้ขนาดที่ต้องการ ก็ต้องเข้าไปใกล้ประมาณ 8-10 เมตร
    เลยอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ
    Confuse Confuse Confuse
    Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator

มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ Empty Re: มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Fri Sep 11, 2009 7:03 am

ชอบนะแต่ยังไม่เคยถ่ายภาพแนวนี้แบบจริงๆจังๆ
    เลยมารอผู้รู้ นั่งปูเสื่อเป็นเพื่อนอีกคน
    Neutral
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ Empty Re: มีใครชอบดูนก + ถ่ายนกมั่งครับ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Fri Sep 11, 2009 9:39 am

ถ่ายนก ต้องช่วง 200 300 400 500 เลยครับ นกส่วนใหญ่จะตกใจง่าย ต้องส่องระยะไกล Speed ต้อง 250 ขึ้นไป
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Sep 11, 2009 11:43 am

ถ้างบไม่ถึงจริงๆคงต้องพึ่ง tele converter แล้วล่ะครับ
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Fri Sep 11, 2009 4:34 pm

รุ่น Sigma 70-300 APO D มันมีมอเตอร์ในตัวป่าวครับ

ก็ดูเจ้า Nikor 70-300 เอาไว้เหมือนกัน คม และมีระบบกันสั่น หุหุ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Sep 11, 2009 5:09 pm

lenuktle พิมพ์ว่า:ถ่ายนก ต้องช่วง 200 300 400 500 เลยครับ นกส่วนใหญ่จะตกใจง่าย ต้องส่องระยะไกล Speed ต้อง 250 ขึ้นไป
    พอดีได้ Sigma 70-300 มา ยังไม่สะใจครับ พอดูเลนส์ 400, 500 ก็แพงจัง
    เลยเข้าไปดูตาม web ดูนก เห็นว่าสามารถต่อ DSLR กับ Scope ได้
    เลยอยากรู้วิธีการเลือกซื้อ Scope อ่ะครับ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Sep 11, 2009 5:11 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:ถ้างบไม่ถึงจริงๆคงต้องพึ่ง tele converter แล้วล่ะครับ
    อื้ม...เป็นทางเลือกหนึ่งครับ
    ขอศึกษาดูก่อน.....
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Sep 11, 2009 5:15 pm

Shutter B พิมพ์ว่า:รุ่น Sigma 70-300 APO D มันมีมอเตอร์ในตัวป่าวครับ

ก็ดูเจ้า Nikor 70-300 เอาไว้เหมือนกัน คม และมีระบบกันสั่น หุหุ
    Sigma 70-300 APO DG ตัวนี้มีมอเตอร์ในตัวครับ ราคา 8,400 ปกศ 5 ปี
    แต่ Nokon 70-300 VR ราคาแพงกว่าประมาณหมื่นนึง
    เลยซื้อ Sigma เอามาใช้ก่อนแบบไม่ต้องคิดมาก
    FOLKY
    FOLKY
    Rank : VIP

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Fri Sep 11, 2009 7:54 pm

อันนี้ไม่รู้นะครับ ไปอ่านมา จำเค้ามาอีกที

อย่างแรกคือราคาเลนซ์ที่เราเอื้อมไม่ค่อยจะถึงถ้าใจไม่รักจริงครับ เอา TELE ธรรมดาก่อนก็พอ

อย่างที่สอง เรื่องบังไพรครับ ต้องมี มิเช่นนั้น หนีหายแน่นอน

อย่างที่สามเรื่องการแต่งตัวที่ต้องกลทกลืนกัยธรรมชาติ ต้องใส่หมวกด้วยนะครับ เวลาที่มันโฉบไปๆมาๆอยู่ด้านบนมันไม่พิสมัยหัวดำๆ ครับ

อย่างที่สี่สุดท้าย คือการรอคอยยยยยย อดทนนนนนนนนนน ร้อนนนนนนนนนนน

ข้อแนะนำ อันนี้ไปอ่านมา......มันจะมีสโคปที่มีเม้าท์ที่ใช้กับกล้องถ่ายรูปทั่วไปได้ครับ ราคา ต้องไปหาเอาเองละครับ ข้าน้อยจนปัญญา

ทุกวันก็ได้แต่นั่งมอง น้องนก...อย่างเดียวเลยครับ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Sep 11, 2009 7:57 pm

ชอบูน้องนก ชอบถ่าย น้องนก แทนได้ ปะคับ แฮะๆ

ล้อเล่นนะ อิอิ

แวะมาเก้บความรู้คับ แอะๆ
    FOLKY
    FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Fri Sep 11, 2009 7:59 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:ชอบูน้องนก ชอบถ่าย น้องนก แทนได้ ปะคับ แฮะๆ

อย่างแรกน้องหา นก ก่อน

แล้วค่อยถ่าย.......หาไม่ได้ก็พิราบสนามหลวงครับ...อิอิ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Sep 11, 2009 8:37 pm

FOLKY พิมพ์ว่า:อันนี้ไม่รู้นะครับ ไปอ่านมา จำเค้ามาอีกที

อย่างแรกคือราคาเลนซ์ที่เราเอื้อมไม่ค่อยจะถึงถ้าใจไม่รักจริงครับ เอา TELE ธรรมดาก่อนก็พอ

อย่างที่สอง เรื่องบังไพรครับ ต้องมี มิเช่นนั้น หนีหายแน่นอน

อย่างที่สามเรื่องการแต่งตัวที่ต้องกลทกลืนกัยธรรมชาติ ต้องใส่หมวกด้วยนะครับ เวลาที่มันโฉบไปๆมาๆอยู่ด้านบนมันไม่พิสมัยหัวดำๆ ครับ

อย่างที่สี่สุดท้าย คือการรอคอยยยยยย อดทนนนนนนนนนน ร้อนนนนนนนนนนน

ข้อแนะนำ อันนี้ไปอ่านมา......มันจะมีสโคปที่มีเม้าท์ที่ใช้กับกล้องถ่ายรูปทั่วไปได้ครับ ราคา ต้องไปหาเอาเองละครับ ข้าน้อยจนปัญญา

ทุกวันก็ได้แต่นั่งมอง น้องนก...อย่างเดียวเลยครับ

แต่เมื่อเทียบกับทางยาวโฟกัสของ Scope ที่ได้(40x ถึง 60x)+ความคลาดเคลื่อของสี ด้วยราคาประมาณสองสามหมื่นถึงหลักเกือบแสน
    เมื่อเทียบเป็น mm ของเลนส์เทเลในราคาเป็นแสน
    คิดไม่ออกจริงๆ คงต้องเก็บข้อมูลและเปรียบเทียบดูอีกทีครับ
    emo19 emo19 emo19
    Smile Smile Smile
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Sep 11, 2009 8:39 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:ชอบูน้องนก ชอบถ่าย น้องนก แทนได้ ปะคับ แฮะๆ

Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
    FOLKY
    FOLKY

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Fri Sep 11, 2009 8:43 pm

ถึงขั้นเข้าเส้น.....ก็เอาซุปเปอร์เทเลครับ

งานอดิเรก..ก็ เอาแบบพอเพียงตามพ่อหลวงครับ อิอิ

ตามงบประมาณณณณณ.... Idea

เวลาขณะนี้ Thu May 09, 2024 6:52 am