Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง

lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง Empty วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Fri Aug 07, 2009 3:04 pm

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้่ใน pantip ช่วยประชาสัมพันธ์
    ผมเป็นคนชอบถ่ายภาพเรื่องราวตามท้องถนนหน่ะครับ (street photo)
    ตัวเองก็ถ่ายไปเรื่อยเปื่อยชอบมั่ง ไม่ชอบมั่ง สวยมั่ง ไม่สวยมั่ง
    บังเอิญเมื่อวานผมไปเดินแถวอนุสาวรีย์ชัย แล้วเจอคุณยายคนหนึ่ง
    นั่งขายดอกมะลิวันแม่อยู่

ภาพที่ผมเห็นขณะนั้น เป็นภาพที่ "จับใจ" ตัวผมเองเป็นอย่างมาก
    คุณยายคนนั้นนั่งขายดอกมะลิวันแม่อยู่ข้างถนน และบนเสื้อของคุณยาย
    ก็มี "มะลิ" ติดอยู่บนอกเสื้อด้วยครับ

เมื่อเห็นภาพๆนั้นแล้ว รู้สึกสงสาร เศร้า อย่างไรบอกไม่ถูกครับ
    คุณยายคนนี้ "คงจะ" เป็น "แม่" ของใครสักคนหนึ่งอย่างแน่นอน
    สังเกตจากที่คุณยาย บรรจงติดดอกมะลิไว้บนเสื้ออย่างภาคภูมิใจ
    แต่ทำไมมานั่งขายดอกมะลิข้างถนน ในขณะที่อากาศร้อนๆทั้งวันแบบนี้
    (แค่เดินไปขึ้นรถไฟฟ้า ผมยังร้อนจนทนไม่ได้เลยครับ)
    ไม่ต้องไปเทียบกับคุณยาย ที่ต้องนั่งข้างถนน ขายของทั้งวันหรอก
    และดอกมะลิ ถ้าขายไม่หมด แล้วเหลือ คุณยายคนนั้นจะทำอย่างไร
    หลังวันที่ 12 สิงหา คนก็ไม่ซื้อกันแล้ว

ผมถ่ายภาพนี้ด้วยความรู้สึกเศร้ามาก
    ยิ่งเมื่อล้างฟิล์มออกมาแล้วเห็นสีหน้า แววตา ของคุณยาย
    บอกตามตรงว่าน้ำตาตกเลยครับ
    ภาพๆนี้ เป็นภาพที่มี Impact กับตัวผมเองอย่างที่สุด
    มี Impact ขนาดที่ว่า คิดๆๆๆๆๆ อยู่ทั้งคืน ว่าจะทำอย่างไรดี
    ถึงจะช่วยเหลือคุณยายคนนี้ได้บ้าง

ก็เลยอยากจะมาเชิญชวนให้น้าๆ ป้าๆ ที่ผ่านไปแถวอนุสาวรีย์ชัยฝั่งโรบินสัน
    ถ้าพบคุณยายคนนี้เข้า ช่วยกันอุดหนุนกันคนละเล็ก คนละน้อย
    ตามกำลังความสามารถของตัวเอง ก็เพียงพอแล้วหล่ะครับ

ดอกมะลิวันแม่ ที่ติดอยู่บนเสื้อของคุณยายคนนี้
    เป็นดอกมะลิที่สีขาวที่สุด สวยงามที่สุด เท่าที่ผมเคยเห็นมาเลยครับ
    เพราะเป็นดอกมะลิที่ทำให้ผม "รู้สึก" อยากจะช่วยใครสักคนหนึ่งอย่างจริงใจ
    และเชื่อว่าใครๆหลายคนที่ได้รับรู้เรื่องราวผ่านภาพถ่าย ผ่านกระทู้นี้
    คงจะส่งแรงใจ ส่งกำลังใจให้ แม้ไม่ได้อยู่แถวนั้น ผ่านไปแถวนั้นก็ตาม

วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง O81744000

ที่มา http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O8174400/O8174400.html

แก้ไขล่าสุดโดย lenuktle เมื่อ Fri Aug 07, 2009 3:46 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    popeye2527
    popeye2527
    Rank : Master

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง Empty Re: วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Fri Aug 07, 2009 3:11 pm

เห็นภาพแล้วไม่รู้ว่าจะพูดคำว่าอะไรดีครับ คือพูดไม่ออกนั้นเอง ไม่รู้ว่าทานมีลูกรึป่าว หรือถ้ามีทำมั้ยถึงปล่อยให้เป็นแบบนี้นะอดคิดไม่ได้จริงๆๆ ถ้าได้ผ่านไปผมไม่พลาดที่จะแวะไปพูดคุยกับคุณยายแน่นอนครับ แล้วจะอุดหนุนแน่นอนครับ (เสร้าใจจริงๆ)
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง Empty Re: วันแม่ปีนี้ คุณดูแลแม่คุณดีแล้วหรือยัง

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri Aug 07, 2009 8:27 pm

เห็นภาพแล้วรู้สึกจุกในลำคอ
    เดี๋ยวเอาไปโพสในเมลบริษัท
    Sad Sad Sad
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Fri Aug 07, 2009 8:43 pm

ตอนเด็กแม่เลี้ยงลูกได้ แต่ทำไมพอลูกโตกลับเลี้ยงแม่ไม่ได้ ??
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Aug 11, 2009 11:42 am

เจอแบบนี้ก็...เศร้าคับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 8:08 pm