Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
Shutter B
6 posters

ถามเรื่อง Fillter C-PL

Shutter B
    Shutter B
    Rank : Master

From : ฉะเชิงเทรา

ถามเรื่อง Fillter C-PL Empty ถามเรื่อง Fillter C-PL

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Mon Jul 20, 2009 4:56 pm

Sad ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อกล้อง D60(วันที่ 22 เมษายน 2552) จนถึงวันนี้ มีอะไรใหม่ๆที่ต้องเรียนรู้และศึกษาเพิ่มเติมเยอะเล้ยครับ
    รู้สึกเหนื่อยแต่ก็สนุกดี วันนี้เลยอยากจะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆหรือน้องๆ เรื่องฟิลเตอร์ CPL ครับ ผมมีเลนส์อยู่ตัวเดียว
    NIKON AF-S18-105vr หน้าเลนส์ 67 mm. อยากได้ฟิลเตอร์ CPL ไว้ถ่ายท้องฟ้าแจ่มๆครับ ผมเคยลองถ่ายมุมโพลาไลซ์แล้ว
    แต่สีสันไม่ได้ตามที่ต้องการ ยังเข้มไม่พอครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำว่าต้องเอารุ่นไหน ยังไงดีครับ ที่เลือกซื้อใส่เลนส์ตัวนี้เพราะคิดว่าอีกสัก
    2-3ปีโน้นแหล่ะถึงจะได้เลนส์ใหม่(แฟนไม่ให้ซื้อ) ความจริงอยากได้ SIGMA 10-20 แล้วมาใส่ฟิลเตอร์ CPL ที่เดียว แต่ฝันสลายครับ
    เลยขอแค่นี้ก็คงพอ ยี่ห้อไหนดี ค่ายไหนเด่น แนะนำด้วยนะครับ เอารูปมาประกอบก็ยิ่งดีใหญ่ ก่อนและหลังใส่ฟิลเตอร์
    ขอบคุณครับ !!

SHUTTER B
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ถามเรื่อง Fillter C-PL Empty Re: ถามเรื่อง Fillter C-PL

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Jul 20, 2009 5:19 pm

cpl hakuba อุอุอุ ใช้ดีเลยบอกต่อ แต่ราคาแพงครับ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ถามเรื่อง Fillter C-PL Empty Re: ถามเรื่อง Fillter C-PL

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jul 20, 2009 6:27 pm

ยังไม่มี cpl เป็นของตัวเองเลย ^^ .. เคยใช้แต่ Hoya Pro 1D แบบถูๆไถๆ แว้บไปแว้บมา

ที่เห็นดังๆตามบอร์ดใหญ่ๆก็ Hoya HD < Nikon < B+W

แต่แพงเว่อร์ Smile
    signally
    signally
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by signally Tue Jul 21, 2009 10:55 am

ไม่ซื้อหน้า 77 ไปเลยละครับ แล้วหา step ring มาใส่
    เพราะดูแล้ว .. ยังไงคงไม่รอดเลนส์วาย หน้า 77 เป็นแน่
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Jul 21, 2009 11:17 am

signally พิมพ์ว่า:ไม่ซื้อหน้า 77 ไปเลยละครับ แล้วหา step ring มาใส่
    เพราะดูแล้ว .. ยังไงคงไม่รอดเลนส์วาย หน้า 77 เป็นแน่

ขอบคุณครับ เป็นทางออกที่ดีมากเล้ยครับ Cool
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Jul 21, 2009 12:42 pm

Shutter B พิมพ์ว่า:
    signally พิมพ์ว่า:ไม่ซื้อหน้า 77 ไปเลยละครับ แล้วหา step ring มาใส่

ขอบคุณครับ เป็นทางออกที่ดีมากเล้ยครับ Cool

ใส่ step ring ระวังแฟล์ด้วยน่ะครับ
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Tue Jul 21, 2009 5:15 pm

เคยซื้อมาไม่ได้ใช้เลย ขายทิ้งไปแล้่ว ส่วนใหญ่ใช้ Vivid+ อย่างเดียว

เวลาขณะนี้ Sat Apr 20, 2024 12:30 am