Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Soulphobia
BanDitDotCom
armce11
HengGi
pkmerseyside
Mr. Smooth
golf
aynitap
ข้าวปั้น
Mickon
popeye2527
signally
FLYMAN
ohmykung
Shutter B
pangfoon
ToNg-11
pencildandy
ArmNo
NikMonster
i-aor
25 posters

ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง

i-aor
    i-aor
    Rank : Member

From : UD

ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Empty ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง

ตั้งหัวข้อ by i-aor Sat Jul 04, 2009 11:47 am

ขอรบกวนเพื่อนๆในบอร์ด ช่วยสอนทีครับ
    แบบว่าเพิ่งได้เลนส์ 10-20 อาม่า แล้วก้ 55-200VR ของ นิค มา
    เลยอยากลองถ่ายวิว แต่ถ่ายยังไงสีสันมันก้ออกมาจืดชืดมากเลย
    ฟ้าก้ไม่สวย (อยากถ่ายฟ้าให้สวยๆด้วย)
    มาดูรูปของท่านต่างๆตามเนต ที่ใช้ เจ้าตัวเล็กเหมือนกัน
    ทำไมของเขาถ่ายออกมาแล้วทำไมมันสวยจัง (แบบว่าป๋มเปนมือใหม่ด้วยคับ)
    ยังไงช่วยรบกวนไขข้อข้องใจ และชี้แนะแนวทางให้คนอย่างป๋มทีคับ
    อยากได้ภาพสวยๆกะเขาบ้าง T_T

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้า

ปล.ขอถามอีกข้อ เจ้าตัวเล้กของเรามีโปรแกรม picture style ที่เอามาลงในกล้องเหมือน หนอนมั้ยคับ
    เหนของเพื่อนเลือก picture style ก่อนถ่าย ภาพออกมาสวยดีคับ

แก้ไขล่าสุดโดย i-aor เมื่อ Sat Jul 04, 2009 1:11 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Empty Re: ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Sat Jul 04, 2009 12:13 pm

เข้ามารอฟังคำแนะนำด้วยเหมือนกันครับ ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ Idea
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Empty Re: ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Sat Jul 04, 2009 7:21 pm

ก่อนอื่นก็ควรตั้งเป้าให้กับตัวเองก่อนครับ ว่า "สวย" ของเราคือแบบไหน เท่าไหนถึงเรียกว่าสวย ทำไมเราถึงบอกว่าของเราไม่สวย

แล้วก็มาดูรูปที่เราถ่ายมา มันบกพร่องตรงไหน ก็แก้ไขให้ถูกจุด .. เช่น สีจืดไป ก็เร่ง Saturation ในกล้อง .. ฟ้าไม่สวย หา cpl มาใส่ซะ เป็นต้น

ค่อยๆแก้ข้อบกพร่องไปทีละจุด .. ส่วนวิธีการ ก็ต้องขยันอ่านหน่อยครับ แหล่งความรู้ในอินเทอร์เน็ตมีมากมาย ทั้งไทยและเทศ

อย่าลืมนะครับ คำถามแรก สำคัญที่สุด ทำไมเราถึงบอกว่าภาพเราไม่สวย .. ถ้ายังตอบไม่ได้ ก็แก้ไขไม่ถูกทาง ภาพที่ถ่ายก็จะไม่มีทางเป็นในแบบที่เราอยากให้เป็น ^^

สำหรับ Picture Style ในกล้องเราเป็นเมนู Optimize Image ครับ .. เลือกเปลี่ยนได้ แต่เอามาลงเองไม่ได้ครับ

Smile
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sat Jul 04, 2009 10:33 pm

คำตอบที่ผมจะให้มันเป็นอย่างนี้
    1.คุณถ่ายรูปมานานเท่าไหร่แล้ว
    2.รู้จักกล้องถ่ายรูปดีแค่ใหน
    3.ภาพที่คุณบอกว่าสวยใครเป็นคนถ่ายมาให้ดู
    4.คนที่ถ่ายภาพที่คุณบอกว่าสวยเค้าถ่ายรูปมานานเท่าไหร่แล้ว
    5.เมื่อเทียบกับคุณ คนที่เป็นเจ้าของภาพที่คุณบอกว่าสวยใครถ่ายรูปมานานกว่ากัน

คำตอบทั้งหมดไม่ต้องมาบอกผมน่ะ แต่ ผมอยากให้คุณตอบตัวคุณเองครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Jul 05, 2009 1:19 pm

อยากถ่ายภาพวิวให้สวยก็ไม่ยากครับ
    รู้จักจังหวะของการถ่ายคิดก่อนถ่ายว่าอยากให้ภาพออกมายังไง ควรรู้ว่าถ่ายตอนไหนแสงถึงสวย นั่งก้คือช่วงเช้า-เย็น อยากให้ท้องฟ้าสีฟ้า ก็ CPL อยากให้ภาพคมชัด สปีด ชัตเตอร์ และค่ารูรับแสง ให้สัมพันกัน ลองถ่ายไปเรื่อยๆ กดทุกครั้งนึกก่อนว่าอยากได้ภาพแบบไหน อย่ากดมั่วๆ หรือไม่ ซื้อหนังสือมาอ่านทำความเข้าใจก่อน จะดีมากครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Mon Jul 06, 2009 4:06 pm

เรื่องนี้เป็นเรื่องของ ชั่วโมงบินค่ะแรกๆไม่มีใครถ่ายรูปออกมาได้สวยหรอก

อยากถ่ายภาพให้สวย แป้งมีแนวคิดง่ายๆคือ มันต้องสวย แปลก และเด่น
    แล้วระลึกไว้เสมอนะคะว่า ตามองแล้วสวย ไม่จำเป็นว่าจะถ่ายออกมาได้สวยนะคะ เวลามองอะไรก็ลองใส่กรอบดู แล้วลองคิดว่าสิ่งที่จะนำเสนอคืออะไร เช่นถ่ายภาพคน คนเด่นมั้ย เขาทำอะไรน่าสนใจปล่าว อยู่ในที่น่าสนใจมั้ย

ถ้าถ่ายแบบรวมๆไม่มีอะไรเด่น แป้งเรียกว่า ถ่ายเอาเหตุการณ์+ข้อมูลแต่ถ้าไม่มีอะไรเด่นแต่แสงสวย สีสวย ก็ทำได้ค่ะ

เรื่องสีภาพขึ้นอยู่กับการควบคุมกล้อง คุมการเข้าของแสงค่ะ

อย่าไปกลัวที่จะถ่ายรูปค่ะ แป้งพบมาแล้วว่าบางครั้งเราก็อาจจะประเมินตัวเองต่ำเกินไป เวลาไปถ่ายที่ไหน ไม่ต้องกลัวช่างภาพถือเลนส์ยาวๆ แฟลชโตๆ ของอย่างนี้วัดกันที่ฝีมือค่ะ อุปกรณ์ไม่เลิศ แต่มีกึ๋นกว่า ก็สามารถถ่ายภาพออกมาได้สวยกว่าค่ะ Smile

ปล.ถ้ารู้ว่าต้องแก้ตรงไหนแล้วหาคำตอบไม่ได้ ที่นี่มีเพื่อนๆจะคอยช่วยแนะนำนะคะ ถามได้
    ปล.2 แป้งยังกดชัตเตอร์ได้ไม่เท่าไหร่เลย ฝึกๆอยู่เหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดย pangfoon เมื่อ Thu Jul 09, 2009 9:51 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Jul 07, 2009 2:45 pm

ว่ากันว่า เดือนหนึ่งเราควรถ่ายรูปให้ได้ หนึ่งหมื่นกว่ารูป อิอิ รับรองต้องมีสักรูปแหล่ะที่สวย
    ohmykung
    ohmykung

From : chiangmai

ตั้งหัวข้อ by ohmykung Wed Jul 08, 2009 6:12 pm

สู้ๆครับ สำหรับผม แอบจำเอาจากในโหมดที่กล้องตั้งให้อัตโนมัติ แล้วลองปรับๆ เพิ่มๆลดๆ ดูความแตกต่าง แล้วเอาตามที่เราถูกใจครับ
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Jul 17, 2009 4:36 am

ผมหรอ หาถ่ายไปเรื่อยๆ เดี๋ยวแก่งเองครับ อิอิ ตอนนี้เดินไปทางไหนมีแต่หามุมกล้อง ขนาดไม่ได้เอากล้องไปด้วยนะ อิอิ
    signally
    signally
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by signally Fri Jul 17, 2009 3:01 pm

ลองหัดเล่นหักปรับดูครับ
    ค่า hue ค่า sat ได้เข้มถูกใจก็จำๆไว้ครับ
    จะได้ค่าที่ถูกใจ ค่ากล้องมันค่ากลางๆ
    ส่วนใหญ่มาปรับจนได้ที่ถูกใจตามเฉพาะคนกันครับ
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Fri Jul 17, 2009 3:06 pm

ง่ายๆๆๆครับ พี่เขาแนะนำมาอีกที่ ถ่ายบ่อยๆๆๆเดียวสวยเองครับ อิอิ
    Mickon
    Mickon

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Sun Jul 19, 2009 8:05 am

ใจร่มๆครับ ^^

ค่อยๆฝึกไปครับ

แฮ่ๆ ผมก็ยังฝึกฝนอยู่ emo
    ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Mon Jul 20, 2009 4:31 pm

ถ่าย landscape อยู่ ที่องค์ประกอบครับ

แสงด้วยครับ ลองๆดูครับ จัดดีๆมันก็สวยแล้วครับ
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Tue Jul 21, 2009 1:39 am

ลองเอาภาพมาโพสให้เพื่อน ๆ ช่วยวิจารณ์ครับ

จะได้รู้ข้อบกพร่อง อะไรขาด อะไรเกิน

คุยกันลอย ๆ ไม่เห็นภาพไม่เข้าใจหรอกครับ

แต่ละแนวแต่ละสถานการณ์มีวิธีการถ่ายไม่เหมือนกัน
    golf
    golf
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by golf Wed Jul 22, 2009 11:20 am

ถ่ายรูปไปเรื่อยๆจะรู้ไปเองคับว่าเรื่องของมุมมอง สีสัน ควรจะเป็นแบบใด และดูหนังสือต่างประเทศ หรือพวกนิตยสารบ้านเราที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยว ผมว่าช่างภาพเค้าถ่ายสวยมากเลยนะ ถือได้ว่าเป็นครูที่ดีเลยคับ ในเรื่องขององค์ประกอบการจัดภาพ ผมก้อใช้วิธีนี้ศึกษาด้วยตัวเองคับ สุดท้ายแล้วคุณจะรู้เองว่าคุณควรถ่ายภาพแบบใดให้สวยได้ สู้ๆคับ :emo24:
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Thu Jul 23, 2009 10:34 am

ที่บอกว่าสีจืดชืด ไม่ทราบว่าถ่ายด้วยโหมดอะไรครับ เวลาถ่าย landscape ผมใช้ vivid ครับ (ดูในห้อง post รูปล่ะกัน)

แล้วที่มารู้ด้วยตัวเองอีกอย่างหลังจากถ่ายมาประมาณ 1 ปี คือ บางครั้งเรามองแล้วว่าสวย แต่ถ่ายมาแล้วไม่สวย เช่น ทะเลกับท้องฟ้าสวยมาก แต่ถ่ายมาไม่สวยเพราะ ทะเลกับฟ้ามันสีใกล้เคียงกันเกินไป ควรหา subject มาเพิ่มเติมบ้าง ถ้าได้ subject ที่สีอยู่ตรงข้ามในทฤษฎีของสีล่ะก็..แหล่มเลย (ทฤษฎีของสีหาอ่านเอาตามหนังสือนะครับ)

สุดท้าย...ต้องใจเย็นๆครับ ค่อยๆฝึก รู้จักอุปกรณ์ของเรา ถ่ายบ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีเอง...สู้สู้

ตั้งหัวข้อ by pkmerseyside Fri Jul 24, 2009 1:00 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:เรื่องนี้เป็นเรื่องของ ชั่วโมงบินค่ะแรกๆไม่มีใครถ่ายรูปออกมาได้สวยหรอก

อยากถ่ายภาพให้สวย แป้งมีแนวคิดง่ายๆคือ มันต้องสวย แปลก และเด่น
    แล้วระลึกไว้เสมอนะคะว่า ตามองแล้วสวย ไม่จำเป็นว่าจะถ่ายออกมาได้สวยนะคะ เวลามองอะไรก็ลองใส่กรอบดู แล้วลองคิดว่าสิ่งที่จะนำเสนอคืออะไร เช่นถ่ายภาพคน คนเด่นมั้ย เขาทำอะไรน่าสนใจปล่าว อยู่ในที่น่าสนใจมั้ย
    ถ้าถ่ายแบบรวมๆไม่มีอะไรเด่น แป้งเรียกว่า ถ่ายเอาเหตุการณ์+ข้อมูลแต่ถ้าไม่มีอะไรเด่นแต่แสงสวย สีสวย ก็ทำได้ค่ะ
    เรื่องสีภาพขึ้นอยู่กับการควบคุมกล้อง คุมการเข้าของแสงค่ะ
    อย่าไปกลัวที่จะถ่ายรูปค่ะ แป้งพบมาแล้วว่าบางครั้งเราก็อาจจะประเมินตัวเองต่ำเกินไป เวลาไปถ่ายที่ไหน ไม่ต้องกลัวช่างภาพถือเลนส์ยาวๆ แฟลชโตๆ ของอย่างนี้วัดกันที่ฝีมือค่ะ อุปกรณ์ไม่เลิศ แต่มีกึ๋นกว่า ก็สามารถถ่ายภาพออกมาได้สวยกว่าค่ะ Smile
    ปล.ถ้ารู้ว่าต้องแก้ตรงไหนแล้วหาคำตอบไม่ได้ ที่นี่มีเพื่อนๆจะคอยช่วยแนะนำนะคะ ถามได้
    ปล.2 แป้งยังกดชัตเตอร์ได้ไม่เท่าไหร่เลย ฝึกๆอยู่เหมือนกัน

Mr. Smooth พิมพ์ว่า:ที่บอกว่าสีจืดชืด ไม่ทราบว่าถ่ายด้วยโหมดอะไรครับ เวลาถ่าย landscape ผมใช้ vivid ครับ (ดูในห้อง post รูปล่ะกัน)

แล้วที่มารู้ด้วยตัวเองอีกอย่างหลังจากถ่ายมาประมาณ 1 ปี คือ บางครั้งเรามองแล้วว่าสวย แต่ถ่ายมาแล้วไม่สวย เช่น ทะเลกับท้องฟ้าสวยมาก แต่ถ่ายมาไม่สวยเพราะ ทะเลกับฟ้ามันสีใกล้เคียงกันเกินไป ควรหา subject มาเพิ่มเติมบ้าง ถ้าได้ subject ที่สีอยู่ตรงข้ามในทฤษฎีของสีล่ะก็..แหล่มเลย (ทฤษฎีของสีหาอ่านเอาตามหนังสือนะครับ)
    สุดท้าย...ต้องใจเย็นๆครับ ค่อยๆฝึก รู้จักอุปกรณ์ของเรา ถ่ายบ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีเอง...สู้สู้

เห็นด้วยครับ ที่สำคัญเลย อยู่การถ่ายแต่ละภาพจะต้องคิดมากๆ ถึงความสัมพันธ์ทุกๆอย่างก่อนจะกดชัดเตอร์ลงไป ทั้งเรื่อง speed shutter, ค่า F, ISO, การวาง compos., มุมมองในการถ่าย มุมสูง ต่ำ แนวนอน นอนตั้ง, การใช้อุปกรณ์เสริม เช่น CPL, Tripod, monopod, remote รวมถึงเลือกโหมดเสริมในกล้อง การเลือกไฟล์ถ่ายอะไร JPEG, RAW
    สำหรับการถ่ายภาพ landscape, cityscape, seascape แนะนำให้ใช้ไฟล์ RAW เพราะสามารถ process ภาพได้ดีกว่า

สุดท้ายแนะนำให้ --- ถ่ายเยอะๆ คิดเยอะๆ ดูเยอะๆ อ่านเยอะๆ ลองเยอะๆ ---
    HengGi
    HengGi

ตั้งหัวข้อ by HengGi Thu Jul 30, 2009 1:57 am

ที่นี่เลยครับ...

http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=16250&page=1&pp=15

เป็นของสมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์

มีรายละเอียดครบถ้วนครับ...

ลองอ่านดูรับรองได้ว่าจะต้องถูกใจมือใหม่หัดถ่ายแน่นอนเลยครับ... Smile
    armce11
    armce11

From : รัชดา 32

ตั้งหัวข้อ by armce11 Mon Jan 25, 2010 7:30 pm

แอบมาอ่าน อิอิ

หัดถ่ายด้วยคนครับ

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sun Jan 31, 2010 1:22 am

ก็เหมือนๆ กับทุกคนที่กล่าวมาครับ ^^

vivid ครับสีไม่มีจืด ^^ ยังไงศึกษากล้องก่อนละกันครับ

ผมว่าสำคัญที่สุด เพราะหากไม่รู้จักกล้องก็จะถ่ายภาพไม่ได้

ให้รู้ว่ามานทำอะไรได้บ้าง ภาพแบบไหนควรปรับค่ากล้องยังไง

จากนั้นก็ศึกษาพวกการจัดองค์ประกอบของภาพ

เส้นสายงานศิลป์ จัดเรื่องราวในภาพ ดูภาพเย้อะๆๆๆๆๆ ตั้งโจทย์กับตัวเองเลยว่า

จะฝึกถ่ายอะไร แบบภาพเนี้ยสวย อยากถ่ายได้แบบนี้ ก็เลยฝึกเก็บโจทย์ไป

อีกอย่างคือการโพรเสดครับ บางทีแสงสีในบางส่วนจำเป็นต้องเลือกบางอย่างต้องเสีย

ก็มาดึงเอาในโปรแกรมช่วย ^^ แม้นแต่กล้องฟิล์มสมัยก่อนยังมีกระบวนการโพรเสดต่างๆ เลย

แต่ยังไงก็ฝึกขั้นตอนแรกๆ ก่อนครับ แล้วค่อยมาต่อการโพรเสดจ้ะ ^^

ยังไงก็ไม่ต้องซีเครียดกับการถ่ายภาพนักนะครับ ทำให้มานเป็นเรื่องสนุกละกัน
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sun Jan 31, 2010 10:22 am

เข้ามาลักจำอีกครั้งครับ...ขอบคุณครับ Smile
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Wed Feb 03, 2010 12:23 pm

ลองดูอันนี้คับ
    http://nikond60.forum6.biz/forum-f2/topic-t1851.htm
    GoH
    GoH

From : เม๋งจ๋าย

ตั้งหัวข้อ by GoH Sat Jan 08, 2011 1:53 pm

โอว์...เยอะนะเนี่ย
    shukree_biot
    shukree_biot

ตั้งหัวข้อ by shukree_biot Mon May 16, 2011 9:22 am

ผมยังอิจฉาคุณเลย มีเลนส์ดีกว่าผมอีก พอดีงบน้อย อิอิอิ
    คิดว่า สอง ปี ผ่านมา คุณคงเก่งขึ้นเป็นกอง
    ตอนนี้ก็หัดถ่ายด้วยกล้อง นิกอน D40 อยู่ พร้อมด้วย เลนส์ kit 18-55 ไม่มี VR อีกต่างหาก
    นี้เป็นบางภาพจากกล้องและเลนส์ตัวนี้ (ไม่ได้ รีทัส โดยโปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้น)

ผมคิดว่ามันสวยระดับหนึ่ง แต่ก็ต้องพัฒนาฝีมือกันต่อไปคับ
    ผมจะวิจารณ์ และบอกรายละเอียดแต่ละรูปคับ
    เอาใจช่วยครับ

Fraser's Hill, Malaysia

รูปที่ 1 แสงสีแดง ช่วงเวลาเย็นๆ ครับ
    การจัดองค์ประกอบของภาพยังไม่เด่นเท่าไร (เวลาน้อยคับ ต้องรีบถ่าย)
    แสงสวยครับ แต่อาจต้องใช้ ฟิลเตอร์เข้าช่วยเพื่อเพิ่ม หรือ ลดสีแดง อยูู่ที่ตัวคุณคับว่าจะเอาแบบใด

[img]ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Shill12[/img]

รูปที่ 2 จะเห็นได้ว่า พื้นหลังเป็นฉากคล้ายๆ กับ รูปที่ 1
    บอกไปแล้วครับว่ารีบ เวลาน้อย ต้องหาโรงแรมนอนก่อน
    ก็เลยถ่ายในรถซะเลย ปิดกระจก เพราะฝนตกนิดหน่อย
    เล็งไปที่หยดน้ำ เพื่อให้หยดน้ำชัด ปรับโฟกัส แล้วกด
    ดูดีไปอีกแบบ แตกต่างจากรูปที่ 1
    จะเห็นว่า บางทีรูปคล้ายๆกัน คุณสามารถดัดแปลงลูกเล่นได้ครับ

[img]ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Shill11[/img]

รูปที่ 3 ช่วงนี้ ก็หาโรงแรมนอนอีกนั่นแหละ เวลาไม่มาก
    แต่เห็นแสง สวย สวยจริงๆ ยามเย็นที่นั่น
    เล็งแล้วจัดองค์ประกอบนิดหน่อย ลงมือถ่าย
    ตอนแรกเบลอครับ มองไม่เห็น
    ไม่เป็นไร เอาไหม กั้นหายใจ แล้วหาอะไรพิง เพื่อไม่ให้มือสั่น
    จากนั้น กดอีกที คราวนี้แหละ ไม่เบลอเท่าไรแล้ว

[img]ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Shill10[/img]

รูปที่ 4 รูปนี้ ถ่ายตอนเช้า ระเบียงของโรงแรม ใช้ขาตั้งกล้อง กลัวสั่น
    ถ่ายไปเลย ตรงดวงอาทิตย์ นั่นแหล่ะ ตอนขึ้นกับลง สีสวยๆ
    เล็งไป แล้วถ่าย จะบอกว่า ประมาณ 5-6 รูป ลั่นชัดเตอร์ จังหวะนี้
    สวยสุดก็รูปนี้แหละ สำหรับผม (จะบอกว่า ถ่ายเยอะๆครับ ก็ต้องมีซักรูปที่ชอบ)
    แต่ถ้าใช้ฟิลเตอร์ น่าจะสวยกว่านี้ ยังไม่ซื้อ ไม่มีตังค์ อิอิอิ

[img]ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Shill5[/img]

รูปที่ 5 ตอนนี้ จะถ่ายดวงอาทิตย์ตรงๆ ลำบากแล้ว มันร้อนแล้ว
    เลยหาทางอื่น หันไปหันมา อ้าว เจอ ประตู ระเบียงเป็นกระจกพอดี
    เห็นรูปสะท้อนมันสวย และยังถ่ายได้
    ถ่ายซะเลย อีกเช่นเคย ลั่น 6-7 รูป ได้รูปสวยเพียง 2 รูป
    เพราะขนาดดวงอาทิตย์ กับการจัดองค์ประกอน

[img]ต้องทำยังไงถึงจะ..ถ่ายภาพให้ออกมาสวยแบบคนอื่นบ้าง Shill1[/img]

คิดว่า ภาพทั้งหมดถ้า รีทัส อีกที ก็คงดีกว่านี้อีก
    นี้เป็นตัวอย่างเองครับ ยังมีเทคนิคอีกมากมายน่าค้นหาครับ
    สำหรับคนชอบถ่ายรูป
    lonelyboy
    lonelyboy

ตั้งหัวข้อ by lonelyboy Thu Jul 14, 2011 11:38 am

ผมเองก็เพิ่งหัดถ่ายอ่านะครับ เลยมาแอบดู แล้วก็ต้องขอบคุนทุกความเห็นเลยครับ ของอย่างนี้ต้องใช้เวลาฝึกกันนานจริงๆครับ

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 8:29 am