Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

crono
FLYMAN
jatekcr
Wutzpins
pencildandy
TeesiX
Mickon
foglamp
rOlita
carmanrider
14 posters

First of D90

carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

First of D90 Empty First of D90

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Mon Apr 06, 2009 8:10 am

หลังจากถอย D90 มาแล้วนะคับ มาลองดูกันดีกว่าว่ามันเป็นยังไง
    - เสียงชัตเตอร์นี่ชอบมาก
    - ไฟล์ภาพเนียนมาก
    - อื่นๆ เด๋วเอามาให้ดูต่อไป
    มาดู dynamic range กันดีกว่าคับ สุดยอดจิงๆ เก็บมาได้หมด
    ส่วนมืดนี่ดึงออกมาได้หมด แจ่มมาก ไฟล์ RAW นะคับ JPG ยังไม่ได้ลอง ลองดูภาพกันเรย
    ก่อน
    First of D90 DSC_0022-as-Smart-Object-2
    หลัง
    First of D90 DSC_0022-as-Smart-Object-1
    ก่อน
    First of D90 DSC_0030-as-Smart-Object-2
    หลัง
    First of D90 DSC_0030-as-Smart-Object-1
    rOlita
    Rank : Member

First of D90 Empty Re: First of D90

ตั้งหัวข้อ by rOlita Mon Apr 06, 2009 3:56 pm

รอกวนสอบถามเจ้าของกระทู้ครับ
    ก่อน และ หลังนี่คืออะไรอะครับ งง แฮะ
    ก่อนเปิด Active D-Lighting กับหลังเปิดเหรอครับ
    อยากได้เหมือนกัน D90 เนี่ยแต่งบไม่ถึง T_T
    carmanrider
    carmanrider

First of D90 Empty Re: First of D90

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Mon Apr 06, 2009 4:35 pm

ก่อนคือ ยังไม่ได้ดึงส่วนมืดออกมาคับ
    หลังคือ ดึงแล้ว
    active d lighting นี่ไม่ได้เปิดไว้คับ
    ตอนแรกก็ใช้ d60 นี่แหละคับ พอถึงจุดหนึ่งจึงเปลียนเป็น d90 คับ
    แต่ยังไงคงไม่ทิ้ง บอร์ดไปไหนหรอกคับ
    foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp Mon Apr 06, 2009 6:22 pm

ยินดีด้วยนะครับ กลับกล้องตัวใหม่ Smile
    คุณภาพ ไม่ธรรมดาจริงๆ
    Mickon
    Mickon

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Mon Apr 06, 2009 6:28 pm

น่าอิจฉาจังครับ

แต่ก็ยินดีกับกล้องใหม่ด้วยครับ ^^
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Mon Apr 06, 2009 10:45 pm

กรี๊ดๆๆ แล้ว D60 ขายได้เท่าไหร่หรอครับ
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Tue Apr 07, 2009 7:09 am

d60 โอนให้แฟนไปคับ ตอนนี้ก็หัดให้อยู่คับ
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Apr 17, 2009 7:27 pm

ดึงนี่คือดึงอะไรเหรอครับ Mad
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Fri Apr 17, 2009 8:00 pm

อูว!! D90

เก็บรายละเอียดดีมากครับ ขนาดถ่ายติดอันเดอร์แล้วมาดึงขึ้นได้ขนาดนี้

กลับขึ้นไปเล่นของเพื่อนที่มอดีกว่า
    jatekcr
    jatekcr

ตั้งหัวข้อ by jatekcr Sat Apr 18, 2009 8:17 pm

แนะนำให้คุณ D90 เมื่อไปถ่ายแบบนี้อีก ก็ชวนแฟนที่ใช้ D60 ไปด้วยนะครับ
    แล้วถ่ายทั้ง 2 กล้องที่มีอยู่ จากนั้นนำมาเปรียบเทียบให้ดูหน่อยนะครับ
    ว่า 90 มันทำอะไรได้และ 60 ทำอะไรไม่ได้
    จะดีกว่าแนะนำให้ไปขาย 60 ทั้ง ๆ ที่ยังไม่รู้เลยว่าขายไปทำไมและใช้ 90 ไปทำไม

ขอบคุณครับ
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Apr 20, 2009 6:41 pm

D60 ก็ดึงได้ครับ แต่ ที่ D60 ที่ ยังด้อยกว่ากล้องอื่นนี้ ผมว่าน่าจะเป็น ที่จุดโฟกัสมากกว่า เพราะ D90 มีตั้ง 11 จุด แต่ เจ้าตัวเล็ก มีแต่ 3 จุด ภาพก็เลย หลุดจุดโฟกัส บ่อยๆ
    นี่คือ ประสบการณ์ จากที่ผมเจอมา อิอิ แต่ยังไงก็รัก D60 พยายาม ดึงความสามารถของมันออกมาให้ได้มากที่สุกก่อน ก่อนที่จะไป(ก่อนที่จะพัง) ซื้อตัวที่แพงกว่านี้อ่าครับ
    ผมเล็ง D300 เอาไว้ เพราะ ราคาบอดี้ แพงกว่าไม่เท่าไหร่ เพราะ อุปกรณ์ มีหมดแล้ว ไม่ต้อง ซื้ออะไรเพิ่ม อิอิ
    crono
    crono
    Rank : Moderator

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Mon Apr 20, 2009 10:41 pm

ยินดีกับกล้องใหม่ด้วยนะครับ แอบอิจฉา ฮ่า ๆ ๆ

โฟกัส 3 จุดผมเองก็ไม่ค่อยหลุดครับตั้งชัดเตอร์ที่กลางภาพ แล้วกดครึ่งชัดเจอร์ที่จุดกลางก่อน ขยับปรับองค์ประกอบ
    jatekcr
    jatekcr

ตั้งหัวข้อ by jatekcr Tue Apr 21, 2009 9:00 am

crono พิมพ์ว่า:ยินดีกับกล้องใหม่ด้วยนะครับ แอบอิจฉา ฮ่า ๆ ๆ

โฟกัส 3 จุดผมเองก็ไม่ค่อยหลุดครับตั้งชัดเตอร์ที่กลางภาพ แล้วกดครึ่งชัดเจอร์ที่จุดกลางก่อน ขยับปรับองค์ประกอบ

เหมือนผมเลยครับ ผมใช้แค่จุดกลางอันเดียวไม่ว่าจะกล้องยี่ห้ออะไรรุ่นไหน และมีกี่จุดโฟกัสก็ตาม
    เคยเล่นหลายกล้องครับ ไม่ใช่มีเฉพาะ D60 ใช้จุดโฟกัสอื่นไม่ถนัดเลยจริง ๆ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
    ตรงกันข้าม จุดโฟกัสยุบยับเต็มหน้าจอ แต่ถ้าผมต้องการให้มันชัดตรงนี้ ดันกลับไปชัดตรงส่วนอื่น (Out of focus)
    บางครั้งก็เซ็งนะครับ ถ้ารีบ ๆ และเจอแบบนี้ ผมก็ใช้วิธี "ล๊อกโฟกัส" เอาเอง ครับผม

แต่ก็ยังอยากรู้เรื่อง D90 ให้มากกว่านี้อยู่ดี

มีเว็บบล๊อกที่น่าสนใจมากฝากครับ ผมหัดทำได้ไม่กี่ข้อเอง หุหุหุ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=offway&month=18-04-2009&group=17&gblog=34
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon May 04, 2009 11:38 pm

jatekcr พิมพ์ว่า:
    crono พิมพ์ว่า:ยินดีกับกล้องใหม่ด้วยนะครับ แอบอิจฉา ฮ่า ๆ ๆ

เหมือนผมเลยครับ ผมใช้แค่จุดกลางอันเดียวไม่ว่าจะกล้องยี่ห้ออะไรรุ่นไหน และมีกี่จุดโฟกัสก็ตาม
    เคยเล่นหลายกล้องครับ ไม่ใช่มีเฉพาะ D60 ใช้จุดโฟกัสอื่นไม่ถนัดเลยจริง ๆ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
    ตรงกันข้าม จุดโฟกัสยุบยับเต็มหน้าจอ แต่ถ้าผมต้องการให้มันชัดตรงนี้ ดันกลับไปชัดตรงส่วนอื่น (Out of focus)
    บางครั้งก็เซ็งนะครับ ถ้ารีบ ๆ และเจอแบบนี้ ผมก็ใช้วิธี "ล๊อกโฟกัส" เอาเอง ครับผม

แต่ก็ยังอยากรู้เรื่อง D90 ให้มากกว่านี้อยู่ดี

มีเว็บบล๊อกที่น่าสนใจมากฝากครับ ผมหัดทำได้ไม่กี่ข้อเอง หุหุหุ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=offway&month=18-04-2009&group=17&gblog=34

เข้าใจผิดกับเรื่องโฟกัสหรือเปล่าครับ เค้าก็ทำมาให้เลื่อนได้น่ะไม่ใช่มันเลือกไม่ได้ส่วนที่บอกว่า
    อยากให้ชัดที่นึงดันไปชัดอีกที่นึงแบบนี้คงเป็นโหมด ออโต้แล้วล่ะครับ
    แต่ไม่อยากหลุดโฟกัสแบบที่คุณ jatekcr บอกล่ะก็เป็นผมไม่เล่น DSLR หรอกครับเลือก Compact ดีกว่า

emo16 emo16
    jatekcr
    jatekcr

ตั้งหัวข้อ by jatekcr Tue May 05, 2009 1:52 am

pencildandy พิมพ์ว่า:
    jatekcr พิมพ์ว่า:

เข้าใจผิดกับเรื่องโฟกัสหรือเปล่าครับ เค้าก็ทำมาให้เลื่อนได้น่ะไม่ใช่มันเลือกไม่ได้ส่วนที่บอกว่า
    อยากให้ชัดที่นึงดันไปชัดอีกที่นึงแบบนี้คงเป็นโหมด ออโต้แล้วล่ะครับ
    แต่ไม่อยากหลุดโฟกัสแบบที่คุณ jatekcr บอกล่ะก็เป็นผมไม่เล่น DSLR หรอกครับเลือก Compact ดีกว่า

emo16 emo16

ไม่ใช่อย่างนั้นครับคุณ......
    ผมเข้าใจเรื่องโฟกัสพอสมควรครับ กับ 11 จุดหรือกี่จุดก็ตาม
    ถ้าเราไม่ได้เซทมันให้เฉพาะจุดตรงไหน มันก็ใช้ทั้ง 11 จุดใช่ไหม?
    ดังนั้น ถ้าผมต้องการจะให้ชัดคนด้านซ้าย แต่ดันไปชัดกับคนด้านขวาซึ่งอยู่ใกล้กว่า
    มันก็ต้องไปชัดที่คนขวา ซึ่งไม่ใช่เป้าประสงค์ที่ต้องการ
    ผมจึงเซทให้มันโฟกัสเฉพาะจุดกลาง ที่หลายคนบอกว่ามันเป็นจุดที่โฟกัสได้เร็วสุด
    โดยใช้วิธีการ "ล๊อกโฟกัส" เอาเอง...... ผมพูดผิดไปหรือเปล่า?
    คุณจะพูดแรงถึงขั้นไปเล่นคอมแพค ผมก็ไต่เต้ากับคอมแพคมาเหมือนกัน
    ถึงได้เลื่อนขั้นเป็น D-SLR เอางี๊ถ้าคุณไม่เคลียร์ เป็นคุณ...
    คุณจะทำยังไงให้มันชัดกับคนทางซ้ายซึ่งอยู่ไกลกว่าทางขวาหน่อยนึง?
    ถ้าจะบอกว่าถ้ามันไม่ชัดก็เอามือไปหมุนหาจุดโฟกัสที่ต้องการ ทั้ง ๆ ที่ตาก็ยังส่องอยู่กับวิวไฟเดอร์
    มันจะถนัดหรือเปล่า ถ้าเราจะเซทจุดโฟกัสไม่ว่าจะกลางหรือตรงไหนที่เราต้องการไว้ก่อนล่วงหน้า
    แล้วจัดการยกขึ้นถ่ายเลย.............

รูปตัวอย่าง อาจไม่ตรงกับคำตอบของผมเท่าไหร่ แต่คงพอดูออกนะครับ
    First of D90 1239983050
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Tue May 05, 2009 9:00 am

ผมว่าโฟกัสมีเยอะ จะมีประโยชน์ตอนไว้ถ่าย portrait กับ micro ครับ โดยเฉพาะมีเลนส์ที่รูรับแสงกว้างๆ จะทำให้คุมได้ง่ายขึ้น
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Tue May 05, 2009 9:54 am

ใจเย็นๆ กันนะคับ พี่น้อง
    jatekcr
    jatekcr

ตั้งหัวข้อ by jatekcr Tue May 05, 2009 10:38 am

ขอโทษ คห.หลัง ๆ นะครับ ผมไม่มีเจตนาที่จะโต้แย้งหรือโต้เถียงใด ๆ
    เพียงแต่เป็นแค่ 1 ในความคิดเห็นแค่นั้นครับ
    ผมนิยมความสันติและสงบครับ ไม่ต้องการความรุนแรง (อินเทรน)

เห็นเขาพูดกัน (อีกแล้ว) ว่าจุดโฟกัสเยอะ ๆ เหมาะสมอย่างยิ่งกับการใช้ขาตั้งกล้อง
    ที่ไม่ต้อง Re-Compose หรือไปใช้โหมด Dynamic Area อันนี้ผมก็ใช้อยู่
    ก็จะสะดวกกว่าโหมด Closest subject มี่มันจะหาจุดโน่นนี่ไม่ตรงกับความต้องการบ่อย ๆ

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=4649&highlight=%A8%D8%B4%E2%BF%A1%D1%CA

ผมลองส่องในวิวไฟเดอร์ ตรงจุดโฟกัสตรงกลาง (D60) ถ้าสังเกตุดี ๆ มันจะมีวงกลมซึ่งเป็นสีใส ๆ [O]
    ในจุดสี่เหลี่ยมตรงกลาง ตรงนั้นเองน่าจะเป็นจุดเซนเซอร์ที่รับโฟกัสได้แม่นกว่าจุดอื่น (หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ)

ขอบคุณครับ ที่ให้แสดงความคิดเห็นอีก 1 กระทู้
    แต่อย่างที่บอกแหละครับ ของอย่างนี้มันต้องลองเอง และก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละบุคคล
    เพราะแต่ละบุคคลก็ถนัดคนละอย่างไม่เหมือนกัน เช่น บางคนมองวิวไฟเดอร์ตาซ้าย บางคนก็ตาขวา
    ถ้าจะเอามาประเด็น ผมว่าคงจะยาว........
    FOLKY
    FOLKY
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Fri May 22, 2009 10:39 pm

เง้อ........แก๊สโซฮอล์นั่นแหละผิด.....เชื่อผม

เล็กๆน้อยๆก็ยอมกันไป....โลกจะได้โสภา....อิอิ
    Pond
    Pond

From : BKK

ตั้งหัวข้อ by Pond Sat May 23, 2009 6:57 am

เอ่อ อยากทราบวิธีการ "ดึง" น่ะครับ
    ไม่ทราบว่าทำยังไง อยากทำบ้างน่ะครับ มีรูปมืดๆเยอะเหมือนกัน
    carmanrider
    carmanrider

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Sat May 23, 2009 6:27 pm

Bizard พิมพ์ว่า:เอ่อ อยากทราบวิธีการ "ดึง" น่ะครับ
    ไม่ทราบว่าทำยังไง อยากทำบ้างน่ะครับ มีรูปมืดๆเยอะเหมือนกัน

ต้องถ่ายไฟล์ RAW นะคับ แล้วเปิดใน ps ของผมใช้ cs3 แล้วดึงในแถบ fill light คับ
    JoE
    JoE

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by JoE Sat May 23, 2009 6:52 pm

ยินดีด้วยกับกล้องตัวใหม่ครับ

อยากได้เหมือนกัน แต่งบไม่ถึง เลยต้องรัก D60 ต่อปาย... อิอิ
    macrolover
    macrolover

ตั้งหัวข้อ by macrolover Wed Jun 03, 2009 11:02 pm

เพิ่งเข้ามาครับ กำลังไล่อ่านไปเรื่อยๆ เลยอยาก จะบอกว่าให้ใจเย็นๆครับ พี่น้อง แค่มุมมองต่างกันเท่านั้นครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 8:52 pm