Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ Empty สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Thu Mar 17, 2011 4:25 pm

ครับ อยากทราบว่า มีวิธีการตั้งค่ายังไง
    ให้การอิมพอร์ทภาพไฟล์ raw สีไม่เพี้ยน หรือใกล้เคียงความเป็นจริงมากที่สุดคับ

ผมใช้ lightroom 3.3 คับผม

ขอบคุณครับ

ปล.วันที่นัทมีทติ้งบอร์ทวันนั้นถามพี่ต้นมาแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยตอบให้ทีครับผม
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ Empty Re: สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Mar 17, 2011 8:25 pm

ถ้าไม่เข้าใจยังไงถามได้เลยน้ะ

พี่ก็อธิบายแบบมึนๆ หน่อยๆ อ่ะ ^^

เปิดภาพทั้งหมดน้ะ แล้วก็ไปที่ด้านขวาล่างสุดจะเป็น Camera Calibration

ตรง Profile ของเดิมจะเป็น Standard ให้เราเลือก ACR 4.6 ครับ

แค่นี้ก็ได้ค่าสีเกือบจะเท่าเดิมแระ

สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ LR-EX1

ต่อเลยน้ะ อันนี้อาจรู้แล้วก็ได้แต่แถมๆ ถ้าเราตั้งค่าภาพแรกแล้ว

เราสามารถทำการ Synchronize ให้กับทุกภาพได้ในทีเดียวครับ

คลิ๊กที่ภาพแรก แล้วก็แด๊กลากเม้าท์เลือกทุกภาพเลย พอทำเสร็จแล้วก็ให้กดที่ ปุ่ม Sync...

จากนั้นก็มีหน้าต่างให้เราเลือกครับ อันนี้จากตัวอย่างติ๊กถูกหมดอยู่แล้วก็ กดปุ่ม Synchronize

เป็นอันเสร็จครับ

สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ EX_LR3

สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ Empty Re: สอบถามเกี่ยวกับเจ้าlightroomคับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Mar 17, 2011 8:34 pm

วิธี Sync... ใช้แบบอื่นก็ได้น้ะ ทำภาพแรกแล้วแต่งไรก็แต่งไป

ให้เรากดปุ่ม Copy ด้านขวาไว้ แล้วเราไปคลิ๊กภาพที่ต้องการให้

มานทำเหมือนกันจากนั้นก็กดปุ่ม Paste (ด้านขวาข้างๆ Copy)

จริงๆ แล้ว LR สำหรับงานที่ต้องการคุณภาพสูงๆ ไม่แนะนำให้ใช้ครับ

คุณภาพไฟล์หายไปบานเลยหล่ะ ซ้ำสีเสียจ้ะ ^^ แต่ถ้าลักษณะงาน

เอามันส์ๆ สนุกๆ เร็วๆ ไว้ก่อน ก็ได้ครับ ยังไงถ้างานที่ต้องการคุณภาพสูงๆ

พี่แนะนำ NX อย่างเดียวเลยน้ะ สำหรับย่อแล้วโพสลงเวปถ้าทำแม่นๆ

ให้ค่าสีต่างๆ ตรงกันก็ไม่เห็นความต่างมั้ง แต่ถ้าเป็นเนื้อไฟล์งานจริงๆ

สู้ NX ไม่ได้เลยครับ

อย่างพี่เองตอนนี้ถ้างานที่เป็นทางการใช้เฉพาะ NX เท่านั้นอ่ะเป็นพันก็ NX
    (นั่งกันอ่วมๆ ถึงลูกค้าไม่รู้ถึงความต่าง แต่เราทนไม่ได้เองอ่ะ คิคิ)

งานรับปริญญาจะใช้สลับครับ ^^

ว่าแล้ว -_-"งานแต่งสองงานยังไม่ได้ทำเลย งักๆๆๆๆๆ

อ้อๆๆ ถ้ากล้องเป็น D3 จะขึ้นเป็น 4.3 4.4 คับ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Thu Mar 17, 2011 9:39 pm

คนใช้แอ๊บเปิลนี่ดีจังเลย แอบแซว Razz

ลองเอาคอมไปแคริเบทหน้าจอด้วยก็ดีเหมือนกันนะครับ ความเพื้ยนของจอทำให้เราแต่รูปออกมาสีเพี้ยนไปด้วย

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Mar 17, 2011 10:03 pm

crsriputtha พิมพ์ว่า:คนใช้แอ๊บเปิลนี่ดีจังเลย แอบแซว Razz

ลองเอาคอมไปแคริเบทหน้าจอด้วยก็ดีเหมือนกันนะครับ ความเพื้ยนของจอทำให้เราแต่รูปออกมาสีเพี้ยนไปด้วย

เห็นด้วยเลยอ่ะหน้าจอสำคัญเข้าไปอีก อย่างตอนนี้คอมที่บริษัทตะก่อนใช้ทำภาพ

ไม่กล้าใช้แล้วเพราะสีเพี้ยน ทำภาพแล้วเพี้ยนกระจายเลยอ่ะ ^^
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Thu Mar 17, 2011 11:07 pm

ครับผม ขอบคุณครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Mar 17, 2011 11:19 pm

ถ้าอยากได้แบบตรงๆเปะแนะนำไป Convert ที่ซอฟแวร์ของค่ายนิคดีกว่าครับ
    แล้วค่อยมาโปรเซสตามถนัดด้วยโปรแกรมอื่นอีกที แต่ถ้าอยากโยนมาลงที่ LR ก็เซ็ตค่าสี
    ของกล้องให้เป็น Adobe sRGB ก็ได้

ส่วนเรื่องการ cal หน้าจอนั้นส่วนใหญ่เค้าจะ cal ปรับเป็นกลางที่อุณภูมิสี 65000 (Daylight) แต่ผมแนะนำว่า
    ให้ cal ตามสภาพแวดล้อมของแสงในห้องที่ใช้ทำงานเป็นหลักเพราะไม่งั้นจะเจออาการคอนทราสจัดจ้าน
    กะปัญหา cal แล้วสีไม่ตรงตามมา อีกอย่างจอบางรุ่นบางยี่ห้อ cal แล้วก็ยังเพี้ยนอยู่ เพื่อนๆผมหลายคนไปแคลมา
    หยิบมาเทียบกันไม่มีเครื่องใหนที่สีตรงกันสักจอ สรุปต้องใช้ไปตามมีตามเกิดกันต่อไป Idea

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Mar 18, 2011 7:25 am

เคยดูผ่านๆ ตามารุ่นใหม่ๆ เขาวัดแสงจากบริเวณห้องด้วยช่ายป้ะ ^^

crsriputtha
    crsriputtha

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Fri Mar 18, 2011 8:21 am

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:เคยดูผ่านๆ ตามารุ่นใหม่ๆ เขาวัดแสงจากบริเวณห้องด้วยช่ายป้ะ ^^

ใช่ครับ เดี๊ยวนนี้ Hardware calibrate หลายๆตัวมันสามารถ ปรับค่้าได้แบบ real time ครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Mar 18, 2011 9:26 am

crsriputtha พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:เคยดูผ่านๆ ตามารุ่นใหม่ๆ เขาวัดแสงจากบริเวณห้องด้วยช่ายป้ะ ^^

ใช่ครับ เดี๊ยวนนี้ Hardware calibrate หลายๆตัวมันสามารถ ปรับค่้าได้แบบ real time ครับ

ซื้อมาใช้จิ จะได้ยืมมาใช้บ้าง คิคิ Laughing

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 8:08 pm