Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[

ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย
    Rank : Member

สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[ Empty สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Tue Mar 08, 2011 12:19 am

ถามเรื่อง WB ด้วยครับเวลาถ่ายภาพในแสงที่ต่างกันควรใช้ แบบไหน ผมรู้มาแค่ว่าถ่ายภาพช่วงเช้าใช้อุณหภมิของแสงต่ำ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[ Empty Re: สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Tue Mar 08, 2011 9:14 am

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2011/01/O10097567/O10097567.html
    ผมก็มีความรู้เท่าหางอิ่ง Crying or Very sad ไม่กล้าอธิบาย เอามาให้อ่านดีกว่า
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[ Empty Re: สอบถามเรื่อง WB fh;p8iy[

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Mar 08, 2011 11:20 am

ถ้าถ่ายงานผมใช้แต่ ออโต้ ครับ และถ่ายเป็น RAW ไว้ค่อยมาแก้ WB ใน NX

หรืออีกอันที่ใช้คือผมปรับ K เองครับ เพราะอยากได้โทนไหนก็ปรับเอาเลย อย่างผมชอบโทนอุ่นก็ 5พัน+ครับ

แต่ก็ใช้ออโต้บ่อยกว่าครับ ^^

ส่วนเพื่อนผมมักจะชอบให้ติดฟ้านิ้ดๆ เห็นว่านิคมานติดแดง ก็เลยปรับมา 4พันครับจะได้ขาวขึ้นไรเงี้ย

จริงๆ ถ่ายเล่นผมก็ใช้ ออโต้บ่อยๆ ครับ จะมีปรับบ้างก็แล้วแต่อารมณ์ตอนนั้น

ส่วนนึงไม่ว่าตัวเล็กอย่าง D60 หรือรุ่นพี่ D90 มานก็โอเคนะครับสำหรับกลางแจ้งแดดแรงๆ

แต่ถ้าที่ร่มๆ หน่อยไม่ค่อยแม่นเท่าไรแระ จะปรับเล่นเป็นเมฆบ้างครับ ^^

ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Wed Mar 09, 2011 4:37 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ถ้าถ่ายงานผมใช้แต่ ออโต้ ครับ และถ่ายเป็น RAW ไว้ค่อยมาแก้ WB ใน NX

หรืออีกอันที่ใช้คือผมปรับ K เองครับ เพราะอยากได้โทนไหนก็ปรับเอาเลย อย่างผมชอบโทนอุ่นก็ 5พัน+ครับ

แต่ก็ใช้ออโต้บ่อยกว่าครับ ^^

ส่วนเพื่อนผมมักจะชอบให้ติดฟ้านิ้ดๆ เห็นว่านิคมานติดแดง ก็เลยปรับมา 4พันครับจะได้ขาวขึ้นไรเงี้ย

จริงๆ ถ่ายเล่นผมก็ใช้ ออโต้บ่อยๆ ครับ จะมีปรับบ้างก็แล้วแต่อารมณ์ตอนนั้น

ส่วนนึงไม่ว่าตัวเล็กอย่าง D60 หรือรุ่นพี่ D90 มานก็โอเคนะครับสำหรับกลางแจ้งแดดแรงๆ

แต่ถ้าที่ร่มๆ หน่อยไม่ค่อยแม่นเท่าไรแระ จะปรับเล่นเป็นเมฆบ้างครับ ^^

ขอบคุณมากครับพี่
    ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Wed Mar 09, 2011 4:38 pm

crsriputtha พิมพ์ว่า:http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2011/01/O10097567/O10097567.html
    ผมก็มีความรู้เท่าหางอิ่ง Crying or Very sad ไม่กล้าอธิบาย เอามาให้อ่านดีกว่า
    ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 12:11 am