Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี)

Shutter B
    Shutter B
    Rank : Master

From : ฉะเชิงเทรา

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Empty Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี)

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:38 pm

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคนนะครับ ตั้งแต่เป็นสมาชิกบอร์ด D60มานี้ ยังไม่ได้ทำประโยชน์ให้บอร์ดอย่างจริงๆจังๆเลย
    หลังจากที่เพื่อนๆ(บางคน) ได้สอบถามถึงการโปรเซสภาพแบบที่ผมชอบทำ ก็เลยเห็นช่องทาง แน่ะนำ บอกต่อ และหวังว่าคงจะมีประโยชน์กับบอร์ด กับเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยครับ ^_^
    ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ จะได้ไม่เสียเวลา หุหุ
    Shutter B
    Shutter B

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Empty Re: Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี)

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:38 pm

รูปนี้ก่อนทำครับ

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Beforx
    Shutter B
    Shutter B

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Empty Re: Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี)

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:39 pm

รูปนี้ หลังทำครับ จะสังเกตุว่ารูปไม่คมเพราะผมดันไป Resize ก่อนจะแก้ไขรูปครับ ทางที่ดีคือเราทำทุกอย่างให้จบแล้วค่อย Resize ที่เดียวครับ รับรองภาพสวย คม บาดตา คิคิ emo2

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Endnj

>>>> ทำทุกอย่างให้เสร็จแล้วค่อย Resize นะครับ <<<<<

แก้ไขล่าสุดโดย Shutter B เมื่อ Tue Feb 22, 2011 5:02 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:43 pm

1. อันดับแรก เตรียมภาพที่ต้องการมาหนึ่งภาพ ผมไม่ขอกล่าวถึงการทำให้หน้าเนียน ลบสิว ลบฝ้า นะครับ เพราะมันมีวิธีการค่อนข้างหลากหลาย เลือกใช้ได้ตามถนัด จะเนียนมาก เนียนน้อยไม่ว่ากัน
    แต่ถ้าใครรู้จักโปรแกรมปลั๊กอิน PS ที่ชื่อ Imagenomic ก็จะรู้ว่า การทำหน้าให้เนียนแค่กดหนึ่งที (เห็นผลทันตา) อิอิ ถ้าใครอยากได้ติดต่อหลังไมค์ พร้อมกับเบอร์โทรนักศึกษาหญิงหนึ่งเบอร์ ฮ๋าาา (ล้อเล่นครับ)

1.1 สาเหตุที่ต้องมีข้อ 1.1 เพราะว่า วิธีการนี้จะทำก็ได้หรือไม่ทำก็ได้ เป็นการเพิ่มมิติให้กับรูปครับ ให้ส่วนต่างระหว่างส่วนที่มืดกับสว่างให้เห็นได้ชัด กด Ctr+J เพื่อ Copy ภาพและสร้าง Layer ขึ้นมาใหม่ ปรับ Blending Mode เป็น Solf Light
    และปรับ Opacity ระหว่าง 20-30 ประมาณนี้ครับ(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรูปด้วยครับ)

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Solflight

ให้เห็นความแตกต่างของ SOft Ligth
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:44 pm

2. เพิ่ม Layer Adjust ขึ้นมา1 Layer เทสีน้ำเงิน(เข้ม)ลงไปครับ ปรับ Blending Mode เป็น Exclusion จากนั้นก็ปรับ Opacity ลงประมาณ 20-30
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรูปครับ ไม่มีทฤษฏีที่ตายตัว (เอาแน่เอานอนไม่ได้ ว่างั้นเถอะ)

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) 33548315

แก้ไขล่าสุดโดย Shutter B เมื่อ Tue Feb 22, 2011 4:46 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:45 pm

3. ต่อไปก็ให้เพิ่ม Layer Afjust ขึ้นมาเพื่อปรับ Color Balance (อันนี้สำคัญเป็นอย่างยิ่งครับ) จะดูดีหรือจะดูแย่ มันอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าสังเกตุดีๆ
    ผมจะไม่ทำให้อะไรกับภาพโดยตรงเลยครับ จะต้องมี Layerขึ้นมาเสมอ เพราะมันจะแก้ไขง่าย
    หรือถ้าเสียก็แค่ลบLayer นั้นทิ้ง ภาพต้นฉบับยังเหมือนเดิม

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) 13898086
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:48 pm

3.1 จะปรับ Sat/Hue อีกก็ไม่ว่ากัน เพื่อให้ดูไม่เข้มจนเกินไปครับ

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) 39198728
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:48 pm

4. ผมต้องการให้หน้านางแบบดูมีสีสันเพิ่มขึ้น วิธีที่ผมทำก็คือปัดแก้มให้กับแบบ
    (หรือถ้าแบบปัดแก้มตอนถ่ายแล้ว วิธีนี้ก็ไม่ต้องครับ หุหุ) ให้เพิ่ม Layer เลือก Tool พู่กันและปรับ Opacity เหลือ 5%
    เลือกสีชมพู หรือแดงอ่อนได้ตามใจชอบ ระบายลงที่แก้มเบาๆ
    และถ้าสียังเข้มอยู่ให้ปรับ Opacity ที่ Layer ก็ได้เช่นกันครับ ไม่ผิดกติกา

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) 28301582
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Feb 22, 2011 4:57 pm

หนึ่งภาพทำไม่ถึง 3 นาทีครับ หรือจะทำเป็น Action ไว้ก็ไม่ผิดกติกาเช่นเดียวกัน

ไม่เข้าใจตรงไหนสอบถามได้ทันทีนะครับ และอย่าลืมเอารูปมาโพสต์ให้กันดูบ้าง ถือว่าแลกเปลี่ยนกัน คิคิ คิคิ

:emo41: :emo41: :emo41: :emo41: :emo41: :emo41:

ถ้าสังเกตุดีๆผมจะไม่แก้ไขรูปต้นฉบับโดยตรงเลย แต่จะสร้าง Layer ขึ้นมาใหม่ทั้งนั้น สาเหตุเพราะมันสะดวกต่อการแก้ไขย้อนหลังครับ
    กรณีที่เราคิดว่าสีเพี้ยน หรือไม่สวยงามก็แค่เลือก Layer นั้นๆแล้วทำการแก้ไข แต่ถ้าทำที่ภาพต้นฉบับ ก็อาจจะต้องทำใหม่ตั้งแต่ต้นครับ

หลังจากตกแต่งเรียบร้อยแล้วก็รวม Layer และก็ Save เป็น JPEG เป็นอันจบครับ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Tue Feb 22, 2011 7:18 pm

ขอบคุณครับ Wink น่ารักสุดๆ
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Feb 22, 2011 8:05 pm

ส่งการบ้านครับ ก็ยังไม่ชอบฟิวภาพอ่ะ -_-" ชอบมูดแอนโทนของคุณชัตเตอร์บีมากกว่า

การบ้าน
    (เพิ่มเติมครับ คุณผู้หญิงคนนี้(คุณต๊อบ)ชงชานมเย็นได้อร่อยที่สุดในโลกครับ
    อยู่ที่ บ้านอ้อมกอดขุนเขา ร้านอาหารจันทร์ฉาย สวนผึ้งจ้า
    เผื่อใครไปก็รองแวะเข้าไปชิมดูน้า อาหารก็อร่อยมากๆ เลย ^^)
    Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) DSC_0432_EX1

ต้นฉบับ
    Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) DSC_0432_Org

อันนี้เลยเอาต้นฉบับมาลองทำและปรับค่าตามดูบ้าง

เพราะสงสัยว่าทำไมผมถึงปรับไม่ได้ฟิวแบบนี้สักที

สรุปผมรู้แระผมมาแป๊กตรง

Color Balance นี่เองดูท่าตรงนี้สำคัญสุดด้วยอ่าจิ

อันนี้คงต้องฝึกกันอีกยาวอ่า -_-"

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Beforx_Homework

ขอบคุณคร้าบบบบบบบ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Feb 22, 2011 9:24 pm

อ่าๆๆๆ ขอ ลอง มั่ง อิอิอิอิอิ

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) EDIT1of1test

แต่อันนี้ อ๊อบ ลอง จาก Lr นะครับ ซึ่งใน Lr มันจะมี แถบ เลื่อนมาให้เลยครับ โดยรูปนี้อ๊อบ ทำการ เลื่อน Temp และ Tint ไป ในโทน สี อุ่น ครับ และปรับค่าแสง และ Situation ตาม ความเหมาะสมครับ แฮะๆ ลักไก่กันเรย อย่าว่ากันน๊ะฮ๊าฟฟฟ

ดูแล้วน่าจะ ง่ายกว่า แต่ PS จะ ยืดหยุ่นกว่า หนะครับ
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Wed Feb 23, 2011 8:00 am

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) DSC_0432_EX1

เพิ่มสีสันบนหน้าแบบ ลดเหลือง เ้พิ่มสีแดง และก็ดึง Curveลง จะได้แล้วนะครับ ^_^

ถ้าสีไหนเด่นไปก็ลดลงครับ ผมใช้วิธีการเพิ่มลดใน Sat/hue โดยดูตรงด้านบนสุดมันจะมีให้เลือกให

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Banditp

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) Satkv
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Wed Feb 23, 2011 8:16 am

nine_ob พิมพ์ว่า:อ่าๆๆๆ ขอ ลอง มั่ง อิอิอิอิอิ

Process แบบอุ่นๆ (เขาว่าออกแนวเกาหลี) EDIT1of1test

แต่อันนี้ อ๊อบ ลอง จาก Lr นะครับ ซึ่งใน Lr มันจะมี แถบ เลื่อนมาให้เลยครับ โดยรูปนี้อ๊อบ ทำการ เลื่อน Temp และ Tint ไป ในโทน สี อุ่น ครับ และปรับค่าแสง และ Situation ตาม ความเหมาะสมครับ แฮะๆ ลักไก่กันเรย อย่าว่ากันน๊ะฮ๊าฟฟฟ

ดูแล้วน่าจะ ง่ายกว่า แต่ PS จะ ยืดหยุ่นกว่า หนะครับ

เคยศึกษา LR มาพักหนึ่ งเป็นโปรแกรมที่สะดวกพอดูเลยครับ มี Preset มีAction ที่สามารถปรับแค่ภาพเดียว ใช้ได้ทั้งอัลบั๊ม แต่ไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ ว่างๆจะนั่งศึกษาเพิ่มเติม

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบณ์การครับ

ป.ล. ติดใจ LR ที่ปรับอุณหภูมิสีได้ดั่งใจเช่นเดียวกับ Capture NX ครับ อิอิ
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Wed Feb 23, 2011 8:20 am

crsriputtha พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ Wink น่ารักสุดๆ

ส่งการบ้านด้วยนะครับ ^_^

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Feb 23, 2011 8:35 am

เรื่องใหญ่สำหรับผมเลยอ่านั้น ^^ ผมไม่แม่นพวกโทนสีอย่างแรงเลยอ่าครับ -_-"

คงต้องฝึกกันอีกยาวเลย ^^ แต่พอจะเริ่มเข้าใจบ้างแระครับ ผมก็คิดอยู่ว่า

มานมีสีชมพูอ่อนๆ ด้วย เกิดจากการเพิ่มแดง แล้วสีเหลืองลดลงนิเอง

ขอบคุณคร้าบบบบบบบ

My
    Shutter B

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 5:21 pm