Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ความเร็วในการโฟกัส

Pondkung
    Pondkung
    Rank : Amateur

From : พระราม8

ความเร็วในการโฟกัส Empty ความเร็วในการโฟกัส

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Tue Jan 11, 2011 10:20 am

คืออย่างงี้ครับ
    ผมอยากทราบว่า ความเร็วในการโฟกัสของ เลนส์ที่มีมอเตอร์(af-s)กับเลนส์ที่ไม่มี(af)
    จะมีความความเเตกต่างในการโฟกัสเป็นอย่างไรบ้างครับ
    พอดีผม อยากได้เลนส์fix คือตัว 50mm.1.8D เเต่ราคาก็ไม่ห่างกันมากกับตัว 35mm.1.8G
    ระยะก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ อยากถามพี่ๆว่า ตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ เรื่องความเร็วโฟกัสเเละคุณภาพ
    เพราะไปอ่านมาหลายๆที่ บอก50mm.1.8D เปิดได้ม่ถึง1.8เพราะเเสงฟุ้ง
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ความเร็วในการโฟกัส Empty Re: ความเร็วในการโฟกัส

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Jan 11, 2011 10:50 am

เรื่องเปิด 1.8 แล้วแสงฟุ้ง อันนี้ขึ้นอยู่กับแสงตอนถ่ายด้วยมั้งครับ

ผมก็เปิดใช้บ้าง ฟุ้งก็เจอ ไม่ฟุ้งก็เจอครับ แต่ไฟล์จะไม่คม ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเป็น

50 1.8 รูรับแสงที่ให้คุณภาพภาพดีสุด ประมาณ 4.5 รึเปล่าน้ะ ถ้าผิดใครช่วยแก้ด้วยเน้อ

ส่วนเรื่องโฟกัส 50 1.8 ต้องใช้กับกล้องที่มีมอเตอร์เท่านั้น กับตัว 35 mm.

เท่าที่พอจะจำได้น้ะ เคยเอามาใส่เล่นๆ หนนึง กับ D90 ไม่รู้ถึงความต่างครับ ^^

แบบโห๋เฮ้ย ไวไรเงี้ย ไม่รู้สึกครับ

ส่วนตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ผมเฉยๆ ตัวไหนก็ได้มั้ง ขนาด 85 mm. ยังขายทิ้ง

แล้วใช้แต่ 50 mm. เลย ^^ อันนี้จริงๆ ต้องแล้วแต่ความถนัดครับ

ช่วงไม่ต่างกันมาก อยู่ที่การใช้งานแล้วหล่ะ

ตอนนี้ผมยังอยากขยับไปเล่น 50 1.4 แทนแระ
    Pondkung
    Pondkung

From : พระราม8

ความเร็วในการโฟกัส Empty Re: ความเร็วในการโฟกัส

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Tue Jan 11, 2011 12:11 pm

ผมก็อยากได้มากครับพี่ต้น ตัว1.4G เเต่ติดงบ เเฮะๆ
    ผมก็ใช้D90อยู่ครับ เเต่คือ1.8D กับ 1.8G ความไวโฟกัสไม่ต่างใช่มั้ยครับ

ขอบคุณที่ตอบครับพี่

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Jan 11, 2011 6:43 pm

อ้อโทษทีครับ นึกว่าถามระหว่างความเร็วของตัว 35 กับ 50

ถ้าเป็นตัว50 D กับตัว G ไม่เคยลองอ่าเทียบอ่าครับ

ส่วนตัวผมใช้ตัว D ครับ

ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Jan 12, 2011 7:52 am

ถ้าเทียบเลนส์สองตัวนี้ เลือกเอาระยะที่ชอบดีกว่าครับ
    ส่วนเรื่องความไวในการโฟกัส ถ้าใช้ D90 อยู่แล้วไม่น่าเป็นปัญหาเท่าไหร่
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Jan 13, 2011 12:27 am

Pondkung พิมพ์ว่า:คืออย่างงี้ครับ
    ผมอยากทราบว่า ความเร็วในการโฟกัสของ เลนส์ที่มีมอเตอร์(af-s)กับเลนส์ที่ไม่มี(af)
    จะมีความความเเตกต่างในการโฟกัสเป็นอย่างไรบ้างครับ
    พอดีผม อยากได้เลนส์fix คือตัว 50mm.1.8D เเต่ราคาก็ไม่ห่างกันมากกับตัว 35mm.1.8G
    ระยะก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ อยากถามพี่ๆว่า ตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ เรื่องความเร็วโฟกัสเเละคุณภาพ
    เพราะไปอ่านมาหลายๆที่ บอก50mm.1.8D เปิดได้ม่ถึง1.8เพราะเเสงฟุ้ง
    มันขึ้นอยู่กับกล้องที่เราใช้ด้วยครับ แต่ถ้าเป็นกล้องมที่มี มอเตอร์ผมว่าโพกัสไวพอๆกัน แต่ความคมของภาพผมให้ 35 นะ เลนส์ fix เป็นเลนส์ที่มีช่วงระยะที่อึดอัดหมด ต้องใช้ให้เกิดความเคยชิน เพราะเราจะซูมได้ เราต้องซูมเท้า ยิ่งงานที่ต้องใช้ความเร็ว เลนส์พวกนี้จะทำให้งานเราเสียได้ครับ เหมาะเอาไว้ถ่ายพรอตเทรต งานถ่ายสินค้า ถ่ายอะไรก็ได้ที่ไม่รีบเร่ง ถ้าเอาไปรับงานถ้าไม่รู้ใจไม่ชิน งานเสียได้ครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 3:24 pm