Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pencildandy
pixyl
sync_
pratcrazy
8 posters

อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ Empty อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Sun Nov 28, 2010 2:23 am

ปราชญ์อยากรับงานเป็นjobระหว่างเรียนอ่ะครับ แต่ไม่รุจะได้จากทางไหน
    ท่านใดมีเว็ป หรือช่องทางใดช่วยบอกทีนะครับ รบกวนด้วยครับ ชวนไปไหนไปหมด
    sync_
    sync_
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ Empty Re: อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ

ตั้งหัวข้อ by sync_ Sun Nov 28, 2010 7:40 pm

รับ job นี่ไม่รู้ครับ แต่ลองถ่ายภาพ stock ขายมั้ยครับ Smile
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ Empty Re: อยากหาjobรับถ่ายรูปหาได้จากช่องทางไหนบ้างหรือเว็ปอะไรครับ รบกวนพี่ๆมืออาชีพช่วยบอกทีครับ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Nov 29, 2010 12:25 am

เล่าตามประสบการณ์นะคะ
    เริ่มจากงานฟรี แล้วถ้างานเราถูกใจเค้า เค้าก็จะบอกต่อๆ งานก็จะเริ่มมาเอง

ขยันนำเสนอผมงาน พร้อมแนบโฆษณาตามเว็บก็อีกทางนึงค่ะ
    ระหว่างที่ไม่มีงานเข้ามา เราก็ถ่ายอื่นๆ เก็บเป็นportไว้ก่อน เอาไปขายstockได้อีก

ลองดูนะคะ
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Nov 29, 2010 12:40 am

ก่อนที่จะรับงานจริงๆจังๆแบบมีค่าแรง ลองมองกลับมาทบทวนความพร้อมของ
    เราก่อนใหม ทั้งทางด้านอุปกรณ์ ความรู้ ความชำนาญ ทั้งทางด้านการใช้อุปกรณ์
    และ SW ช่วยเสริมหรือแก้ไขงาน ที่สำคัญคือประสบการณ์ครับมีมากน้อยแค่ใหน
    สามารถถ่ายรูปได้ทุกสภาพแสง ทุกช่วงเวลา ทุกโอกาสได้ดีเพียงใด

ทำไมผมถึงถาม

เพราะเมื่อเราตกลงรับงานจริงๆ ลูกค้าทั่วไปจะคิดเสมอว่าเราคือมืออาชีพจริงๆ มือโปรจริงๆ
    ฉนั้นงานเค้าก็ต้องคาดหวังว่าเค้าจะได้รับงานที่มีคุณถาพระดับสตูแน่ๆ

เลยออยากให้คิดทบทวนดูดีๆก่อนครับ

ถ้าเรามีฝีมือ มีประสบการณ์ช่ำชองจริงๆ งานจะเข้ามาหาเอง
    เพราะงานที่ดีมีคุณภาพที่ตัวคุณถ่ายทอดออกมา จะเป็นตัวนำลูกค้าเข้ามาหาคุณเองครับ
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Mon Nov 29, 2010 5:23 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:ก่อนที่จะรับงานจริงๆจังๆแบบมีค่าแรง ลองมองกลับมาทบทวนความพร้อมของ
    เราก่อนใหม ทั้งทางด้านอุปกรณ์ ความรู้ ความชำนาญ ทั้งทางด้านการใช้อุปกรณ์
    และ SW ช่วยเสริมหรือแก้ไขงาน ที่สำคัญคือประสบการณ์ครับมีมากน้อยแค่ใหน
    สามารถถ่ายรูปได้ทุกสภาพแสง ทุกช่วงเวลา ทุกโอกาสได้ดีเพียงใด

เพราะเมื่อเราตกลงรับงานจริงๆ ลูกค้าทั่วไปจะคิดเสมอว่าเราคือมืออาชีพจริงๆ มือโปรจริงๆ
    ฉนั้นงานเค้าก็ต้องคาดหวังว่าเค้าจะได้รับงานที่มีคุณถาพระดับสตูแน่ๆ

เลยออยากให้คิดทบทวนดูดีๆก่อนครับ

ถ้าเรามีฝีมือ มีประสบการณ์ช่ำชองจริงๆ งานจะเข้ามาหาเอง
    เพราะงานที่ดีมีคุณภาพที่ตัวคุณถ่ายทอดออกมา จะเป็นตัวนำลูกค้าเข้ามาหาคุณเองครับ

แนะนำสุดยอดจริงๆๆ โดยเฉพาะช่วงนี้ ถ้าเรามีฝีมือ มีประสบการณ์ช่ำชองจริงๆ งานจะเข้ามาหาเอง
    [/quote] โดนใจ..
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Nov 29, 2010 6:08 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:ก่อนที่จะรับงานจริงๆจังๆแบบมีค่าแรง ลองมองกลับมาทบทวนความพร้อมของ

แจ่ม ^^ ผมเองยังรับแบบใครกล้ามาจ้างเองก็รับ 5555+

ไม่กล้าที่จะประกาศรับถ่ายภาพเต็มๆ (ยังไม่พร้อมพอ)

เอาจากที่เคยอ่านๆ มาก็มีเรื่องที่น่ากลัวคือ "ความคาดหวังของลูกค้า"

แบบว่าเอามาโพสด่าดันเลยทีเดียวอ่า ราคาเป็นตัวสำคัญเหมือนกันนะครับ

กับการคาดหวังของลูกค้าอ่ะ ถ้าเจอแบบไม่ไรมากก็ดีไป แต่ถ้าเจอแบบ"เย้อะ" อ่ะ

^^ ราคาตอนนี้ที่ผมเห็นฝีมือดีๆ โปรโมชั่นแข่งกันแรงๆ แถมบางเคสมีบัฟกันเรื่องอุปกรณ์อีก
    (แต่ก็เคยเห็นครับอุปกรณ์ไม่ช่วยไรเลย คิคิ)

ก็ครึ่งวัน 2500 เต็มวัน 3000 ไรเงี้ย เห็นงานแล้วก็อึ้งกินเหมือนกันว่า สวยโคตรๆ -_-"

ส่วนตัวแนะนำว่า รับแบบถูกๆ ราคาย่อมเยาไปก่อนครับ ไว้รอประสบการณ์ดีๆ แล้ว

ค่อยเพิ่มราคาให้เท่าคนอื่นเขา save ตัวเองดีครับ ราคาถูกได้ภาพกลางๆ ถึงเฉยๆ ก็เท่าทุนครับ

ลูกค้าไม่ว่าไรหลอกเพราะเขาต้องเข้าใจด้วยว่าราคาไรเงี้ย

ฝากไว้เพิ่มครับจากที่เคยได้ยินมาเกี่ยวกับปัญหาน้ะ
    (จริงๆ ปราชณ์ถ่ายเก่งอยู่แล้วหล่ะ น่าจะรู้ปัญหาดีอยู่แล้วแต่ขอพิมพ์เล่นๆ น้ะ)

1. ภาพไม่ได้ดังใจลูกค้า ในราคาที่เขาคาดหวัง รู้สึกจะ 3000 ทั้งวันมั้ง แล้วภาพไม่ได้ดังใจพวกโพสด่าเลย
    2. ส่งภาพช้า อันนี้เคยอ่านเจอใน พันทิพย์มั้ง ด่ากันแหลก
    3. ไฟล์เสีย อันนี้เรื่องใหญ่เลยหล่ะ
    4. กล้องมีปัญหา (หลายๆ ทีผมจะพกกล้องเล็กๆ ไปด้วยกันตาย)
    5. เมมหาย อันนี้โดนกับตัวครับ เกือบซวยถ่ายแบบด้วย แต่ดีที่ไลท์เป็นแผ่นไว้ก่อนแล้ว(ตอนนั้นลืมใจเสียอย่างแรงเลยขอบอก)

จริงๆ มีเรื่องที่ญาติกับเพื่อนๆ ผมเจออีกหลายเรื่องอยู่แต่กลัวเด๋วยาว คิคิ

เกี่ยวกับที่ไปจ้างช่างภาพอ่าน้ะ จนทำให้ผมออกแนวหวั่นๆ เหมือนกัน ^^

แต่ยังไงก็สนับสนุนเต็มที่นะครับ ดีแล้วครับที่รู้จักทำงานหาเงิน ^^

ขอให้ลูกค้าเย้อะๆ นะครับ

crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Mon Nov 29, 2010 9:03 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:
    ก็ครึ่งวัน 2500 เต็มวัน 3000 ไรเงี้ย เห็นงานแล้วก็อึ้งกินเหมือนกันว่า สวยโคตรๆ -_-"

ส่วนตัวแนะนำว่า รับแบบถูกๆ ราคาย่อมเยาไปก่อนครับ ไว้รอประสบการณ์ดีๆ แล้ว

บางรายเต็มวัน 2000 ฝีมืออย่างเทพ เลยครับ
    ส่วนผม เต็มวันพันห้าก็แทบจะไม่มีใครจ้างละ
    ได้แต่ลูกค้าทีได้จากการบอกต่อๆกันเท่านั้นเลยครับ
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Mon Nov 29, 2010 9:20 pm

ขอบคุณ ทุกความเห็นคับ ขอบคุณพี่pencildandy ที่ให้ข้อคิดดีๆครับ
    ขอบคุณพี่ต้นสำหรับสิงสำคัญอย่างยิ่งและโดยละเอียดคับ
    ขอบคุณมากครับ^^
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Dec 01, 2010 6:51 pm

หาแนวตัวเองให้เจอ
    ทำโพรไฟล์ดีๆ (facebook, multiply, blog)
    และ อย่าเพิ่งไปคิดถึงเรื่องเงิน

Smile

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 2:45 pm