Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
pangfoon
nine_ob
BanDitDotCom
8 posters

เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย

Rank : Master

From : ลาดพร้าว

เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย Empty เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Jul 08, 2010 6:15 pm

ขอเอาเข้ามาเตือนก่อนครับ เพราะคิดว่ายิ่งเตือนไวจะยิ่งดี

ข้อมูลอาจยังไม่ละเอียดนะครับ เพราะตอนนี้อาการจังมึนๆ อยู่

ข้อมูลนี้ไม่ใช่ FW Mail นะครับ

เกิดขึ้นกับตัวผมเองจริงๆ ครับ พึ่งออกจากรพ.เมื่อตอนเที่ยงนี้เอง

ในวันที่ พุธที่ 7 กรกฎาคม 2553 ผมมีงานถ่ายที่สวนรถไฟ
    ช่วงนึงผมนั่งคุกเขากับพื้นหญ้า และรู้ สึกว่าโดนกัดที่หัวเข่า
    ผมมองดูก็เห็นว่าเป็น มดตัวใหญ่ ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นสีดำเทาๆ
    ตัวโตกว่ามดตะนอยสีดำเงาๆ เย้อะครับ

พอโดนกัดผมก็กดอีกสองสามภาพ และเลิกถ่ายจุดนี้เพราะกลัว
    นางแบบจะโดนมดกัดไปด้วย จึงขยับไปถ่ายบนถนน อีกไม่กี่ภาพ
    แล้วไปพักทานอาหาร

จากจุดที่ผมถ่ายคือฝั่งตรงข้ามกับสระน้ำ ริมถนน ก่อนถึงสามแยก
    ที่ไปทางปตท.หรือสนามเทนนิสได้ ผมเดินไปกับเพื่อนที่มาช่วยงาน
    ส่วนนางแบบกับทีมงานขับรถไปที่ร้านกาแฟตรงทางเข้าสวน
    (มีการขอเช่าพื้นที่สวนรถไฟในการถ่ายแบบครับ)

นั่งกินข้าวไปก็เริ่มรู้สึกว่า เจ็บเข่าพอดูเห็นบวมเป่งเลย
    และรู้สึกแสบร้อนไปทั้งตัว กับคันยิบๆๆๆ ไปทั่ว
    ผมเป็นประเภทที่ค่อนข้างทนครับ ไม่ค่อยสนใจอาการเจ็บอะไรนัก
    แต่ใจชักเริ่มไม่ค่อยดีเท่าไรแล้ว แต่งานยังไม่เสร็จ

ผมก็ขอออกไปถ่ายต่อ กดได้ไม่กี่ภาพ อาการบวมโผล่ขึ้นตามตัว
    และในหน้าเย้อะมากๆ ชักไม่เข้าทีแระ เริ่มแสบร้อนมากขึ้น
    มีอาการมือชา ปากชา หายใจไม่ออก

ผมจึงขอตัวไปรพ.ก่อน โดยให้เพื่อนถ่ายแทนให้
    รถหว่างทางอาการหายใจไม่ออกเริ่มมากขึ้นครับ
    และเริ่มมึนงง เนื่องจากถนนวิภาวดีโล่ง ผมจึงขับไป
    รพ.วิภาวดี เพื่อเข้ารับการรักษา

สรุปโดนฉีดไปหลายเข็ม นอนไปหนึ่งคืน
    อาการก็ดีขึ้นเร็วมากครับ แต่ก็มีอาการต่อเนื่้อง
    มาตอนนี้คือ รู้สึกเจ็บหน้าอก ผมคิดไปเองว่าเจ็บปอด
    ตอนหายใจ รู้สึกเหนื่อยๆ ปรายนิ้วชาเกือบตลอดเวลา
    (ขณะนั่งพิมพ์อยู่นี้เริ่มชามากขึ้น แต่ขอพิมพ์อีกหน่อยนะ)
    และไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่้า สะอึกเป็นระยะครับ หายแล้วก็มาอีก
    ตั้งแต่เมื่อวานตอนเข้ารพ.

ผมว่าผมโชคดีครับที่ มดไม่ได้กัดนางแบบ หรือกัดทีมงาน
    เพราะจะทำให้ผมรู้สึกผิดมากๆ โชคดีที่เพื่อนที่ให้มาช่วยงาน
    เขาถ่ายรูปเก่งอยู่แล้ว โชคดีที่ผมไม่ทนต่อไปอีก เพราะอาการ
    ขึ้นเร็วมากๆ

ผมไม่โกรธมดที่กัดเลยครับเพราะถือว่าเราเข้าไปในที่อยู่ของมันเอง
    และผมได้นั่งทับมันเอง

อย่างไรก็ดี ผมอยากให้ระวังกันหน่อยนะครับ คนไม่แพ้ก็ดีไป
    (ปกติผมไม่เคยแพ้มด หรือแมลงอะไรเลยน้ะ)
    จะเดินจะนั่้งในสนามหญ้า ก็ดูให้ดีๆ ก่อนครับว่าจะไม่ไปนั่งทับมดเข้านะ

ยังไงสำหรับใครที่ชอบไปเที่ยว หรือถ่ายภาพ ก็ช่วยบอกต่อๆ กันให้ระวังหน่อยก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดย BanDitDotCom เมื่อ Thu Jul 08, 2010 6:56 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง

เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย Empty Re: เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Jul 08, 2010 6:22 pm

อ้อ...โดนค่ารักษาไปหมื่นสองพันกว่าบาทครับ

ประกันจ่ายให้ส่วนนึง ไม่รู้ที่เหลือประกันสั่งคมจะยอมจ่ายให้รึเปล่า

มดตัวเดียว -_-"
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย Empty Re: เตือน !!! อันตรายจาก "มดในสวนรถไฟ" เกือบถึงตาย

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Jul 08, 2010 7:48 pm

อ่าาา ขอบคุณที่เอามาเตือนกัน คับ ....

ระวังกันด้วยนะ ผู้ที่ชอบไปสวน พอเทรท แห่งชาติ อิอิ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Jul 08, 2010 9:08 pm

ต้องระวังจริงๆค่ะ เมื่อตอนนั้นที่พวกเราไปถ่ายรูปพรีเวดดิ้ง ญี่ปุ่นกับตั้ม เจ้าสาวเขาก็โดนแมลงต่อยเหมือนกัน ก็อึ้งๆกันไปค่ะ
    รีบไปร้านขายยาให้เขาเอาแว่นขยายส่องหาเหล็กใน ซื้อยาแก้แพ้กิน แล้วก็ทายาด้วย
    โชคดีวันนั้น แมลงคงแค่เฉี่ยวๆเลยอาหารไม่หนัก

ยังไงก็ต้องระวังตัวกันด้วยนะคะ ^^"
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Jul 08, 2010 9:08 pm

หายไวๆนะครับพี่ต้น ขอบคุณที่เตือนนะครับจะระวังตัวเยอะๆเวลาไป ผมว่าพี่คงแพ้มดแล้วหละครับ
    เป็นหนักมาก
    Gmotion
    Gmotion
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : UD

ตั้งหัวข้อ by Gmotion Fri Jul 09, 2010 1:19 am

น่ากลัว...ผมโดนไม่มดกัดไม่ได้เลย บวมทั้งตัว เป็นลมพิษตั้งแต่เด็ก

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Jul 09, 2010 9:17 am

ขอบคุณจ้า ^^ ตอนนี้ยังมีอาการนิ้วชา ใจสั่น มึนๆ (แต่ที่มึนๆ นี่น่าจะเพราะยา)

อยู่เลยครับ แต่ต้องมาทำงานแระ -_-" ตรึมเลย

ระวังกันหน่อยเน้อ นี่กะว่าถ้าว่างๆ จะไปจับมดมาถ่ายรูปครับ

หาข้อมูลแล้วหาไม่เจอไม่รู้ว่าเป็นชนิดไหน ^^
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Fri Jul 09, 2010 11:36 am

น่ากลัวๆ ขอบคุณที่เอามาเตือนนะครับ ช่วงนี้ชอบนอนถ่ายสะด้วยสิเรา อิอิ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Fri Jul 09, 2010 1:12 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ขอบคุณจ้า ^^ ตอนนี้ยังมีอาการนิ้วชา ใจสั่น มึนๆ (แต่ที่มึนๆ นี่น่าจะเพราะยา)

อยู่เลยครับ แต่ต้องมาทำงานแระ -_-" ตรึมเลย

ระวังกันหน่อยเน้อ นี่กะว่าถ้าว่างๆ จะไปจับมดมาถ่ายรูปครับ

หาข้อมูลแล้วหาไม่เจอไม่รู้ว่าเป็นชนิดไหน ^^
    ตอนจับมาถ่ายก็อย่าให้โดนกัดอีกครั้งนะพี่ - -a

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Jul 09, 2010 4:02 pm

ToNg-11 พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ขอบคุณจ้า ^^ ตอนนี้ยังมีอาการนิ้วชา ใจสั่น มึนๆ (แต่ที่มึนๆ นี่น่าจะเพราะยา)

ตอนจับมาถ่ายก็อย่าให้โดนกัดอีกครั้งนะพี่ - -a

โดนไปอีกทีสงสัยได้ตายแน่ๆ เอิ๊กๆๆๆๆ

จะว่าไปตอนที่นอนอยู่ในห้องฉุกเฉิน ผมทำใจแล้วน้ะว่าคงมาได้แค่นี้มั้ง อ่ะ 555+
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Fri Jul 09, 2010 4:24 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:
    ToNg-11 พิมพ์ว่า:

โดนไปอีกทีสงสัยได้ตายแน่ๆ เอิ๊กๆๆๆๆ

จะว่าไปตอนที่นอนอยู่ในห้องฉุกเฉิน ผมทำใจแล้วน้ะว่าคงมาได้แค่นี้มั้ง อ่ะ 555+

คิดไปนั้นพี่....
    NewZorenSiA
    NewZorenSiA

ตั้งหัวข้อ by NewZorenSiA Sat Jul 10, 2010 1:51 am

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

ขอให้หายไว ๆ นะพี่
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Wed Aug 11, 2010 5:46 pm

อาการนี้น้อยที่จะเป็นนะคับ

พี่ต้นยังดีที่อยู่ไกล้โรงบาล

เด็กแถวบ้านผมโดนมดตะนอยตัวสีดำนี่แหละกัด โชคร้ายคับ เสียชีวิตเลย

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 3:22 am